marantz pm6006 hay cambridge cxa60

nhờ các bác tư vấn giúp em nên lựa chọn amp nào giữa 2 am trên, em ghép với jbl studio 530, em nghe đa thể loại nhưng ưu tiên cho nhạc cụ, kiểm soát bass tốt ạ

tml3nr

Moderator
Tại sao vậy bác?
Theo em thì bass tốt không phải là thế mạnh của 2 amp (thương hiệu) này. Và em đoán mò là CA CXA60 có thể khá hơn MR một ít.

Nói vậy chứ anh cũng nên thử qua xem sao. Nguồn phát, dây chạc cũng ảnh hưởng nhiều.
nhờ các bác tư vấn giúp em nên lựa chọn amp nào giữa 2 am trên, em ghép với jbl studio 530, em nghe đa thể loại nhưng ưu tiên cho nhạc cụ, kiểm soát bass tốt

Nếu chỉ chọn 1 trong 2 con này thì Cambridge Audio CX A60 phù hợp bác hơn. Bass không phải là điểm mạnh của 2 con này nhưng CX A60 khá hơn PM6006 đó bác
nếu ngoài công suất với usb input ra thì chất âm của cxa80 với cxa60 có khác gì nhau không bác? rotel ra1520 có ăn tưới nuôt sống anh em nhà cambridge cxa được không bác?
ngoài mấy amp trên em có thêm lựa chọn nào trogn tầm 15tr nữa không bác?

Black Dragon

Well-Known Member
nếu ngoài công suất với usb input ra thì chất âm của cxa80 với cxa60 có khác gì nhau không bác? rotel ra1520 có ăn tưới nuôt sống anh em nhà cambridge cxa được không bác?
ngoài mấy amp trên em có thêm lựa chọn nào trogn tầm 15tr nữa không bác?
Nghe kỹ thì CX A80 nhỉn hơn CX A60 đó bác. Rotel RA 1520 thì đánh lực hơn CX A60 đó (mạnh, bass tốt hơn ...) nhưng về xử lý âm thanh KTS thì hiển nhiên không bằng

Black Dragon

Well-Known Member
xử lý âm thanh kỹ thuật là gì bác? ý bác nói là con rotel 1520 không có dac tích hợp hay sao bác?
Đúng rồi bác, con CX A60 là dùng DAC Wolfson WM8740 mà Rotel thì ko có. Cho nên nếu bác có thể dùng thêm DAC rời thì RA 1520 sẽ hợp lý hơn CX A60, còn nếu bác chỉ dùng phát trực tiếp từ nguồn trực tiếp (PC, HD Player...) thì CX A60 phù hợp.

Đúng rồi bác, con CX A60 là dùng DAC Wolfson WM8740 mà Rotel thì ko có. Cho nên nếu bác có thể dùng thêm DAC rời thì RA 1520 sẽ hợp lý hơn CX A60, còn nếu bác chỉ dùng phát trực tiếp từ nguồn trực tiếp (PC, HD Player...) thì CX A60 phù hợp.
cám ơn bác, em cũng đã tâm tư rotel 1520 từ lâu rồi, vì em có dac rời, em chỉ ngán mỗi cái giá của nó thôi =))

Thanhvo31

Well-Known Member
PM6006 -45W có DAC đầu vào là Opt và COAX in (có thể dùng Pi + DigiOne làm transport)

CXA60 -60W có DAC đầu vào là Opt và COAX in, (có thể dùng Pi + DigiOne làm transport)

CXA80 - 80W có DAC đầu vào là Opt và COAX in, +thêm USB nữa.

Mình đang dùng A80 vì lúc đầu thích cái USB và công suất lớn hơn chút, tuy vậy vẫn thích thử Arcam A19 nếu có dịp.

Tuy nhiên nếu nghe nhạcTây thì CXA60 là 2015, 2016 Stereo amplifiers - Product of the year của Tạp chí What Hi-Fi.
Trước đó là Arcam A19 chiếm giải này 2 năm 13-14.

Túm lại với tầm <20 củ nếu thích:
*tinh tế, thời thượng, rẻ : CXA60
*cơ bắp, thêm đồ chơi: CXA80
*thuần chất ampli: Arcam A19

Mua amply cũ như Marantz Pm 94 chẳng hạn, chả hay hơn sao. hoặc Luxman trong tầm 15 triệu đổ lại nếu muốn trung tính hơn.
Thanks bác, Em đang xài denon 780d, nhưng em ngán cái khoản điện đốm 100-120 quá vì nhà em có con nhỏ mới biết bò để điện lung tung lúc nào cũng lo lo. Với lại em thích gọn nhẹ mà mấy dòng cũ thì như cục tạ =))

PM6006 -45W có DAC đầu vào là Opt và COAX in (có thể dùng Pi + DigiOne làm transport)

CXA60 -60W có DAC đầu vào là Opt và COAX in, (có thể dùng Pi + DigiOne làm transport)

CXA80 - 80W có DAC đầu vào là Opt và COAX in, +thêm USB nữa.

Mình đang dùng A80 vì lúc đầu thích cái USB và công suất lớn hơn chút, tuy vậy vẫn thích thử Arcam A19 nếu có dịp.

Tuy nhiên nếu nghe nhạcTây thì CXA60 là 2015, 2016 Stereo amplifiers - Product of the year của Tạp chí What Hi-Fi.
Trước đó là Arcam A19 chiếm giải này 2 năm 13-14.

Túm lại với tầm <20 củ nếu thích:
*tinh tế, thời thượng, rẻ : CXA60
*cơ bắp, thêm đồ chơi: CXA80
*thuần chất ampli: Arcam A19
Bác biết nơi nào trong tphcm bán arcam a19 không? Em tìm trên mạng thấy k có nơi nào bán cả

Bên trên