Max Biaggi !

HD Lover

Member
Ðề: Re: Ðề: Max Biaggi !

vậy thì cs6, hehehe, em đang xài cs6 luôn nè
CS6 lão đã cài được plug-in Imagenomic Portraiture ko?

@ All: hình em chụp cả RAW lẫn JPEG chưa đụng gì hết, ngay cả RAW em convert và resize = mì ăn liền Fast Stone Viewer
RAW => JPEG

JPEP

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Max Biaggi !

Em chụp raw, dùng Lighroom 4.1 để chỉnh độ K, sáng - tối, contrast rồi chuyển thành JPEG (Adobe RGB) sang cho PS 4 (vì CS4 ko mở được file Raw của 5D3), cuối cùng convert sang JPEG (sRGB). Trước đây cũng làm như vậy với 5D2 với ISO 3200 ko bị noise như vậy.
Lúc mới mua em 5D3, chụp thử ISO 5000 đến 12800 thì thấy noise như trên -> quá ổn, giờ thử 2000 -> hơi bất thường.
Ko biết bác H và các bác khác có cách gì, xin chỉ giúp…em cảm ơn trước nhiều.

Xử lý được thì quá tốt, còn ko được thì noise trên nhìn dễ chịu như film thì cũng tốt rồi…nên em cũng sống chung với noise được ạ.

Bác M!
Em tìm hiểu thì khi chụp raw, chế độ giảm nhiễu trên Camera không tác động lên file raw. Như vậy em có thể chủ quan kết luận việc giảm nhiễu của máy chỉ có tác dụng khi chụp JPG (trong máy tích hợp phần mềm giảm nhiễu).

Còn khi bác xử lý file raw thì bác phải dùng chức năng giảm nhiễu của phần mềm (ACR hoặc lightrooom hoặc DDP...).

Vậy câu hỏi đặt ra là. Tôi mua cái máy 10D về chụp raw để ISO cao, sau đó dùng phần mềm khử noise thì cũng giống như mua máy khủng à? :D
Đương nhiên là không rồi.

Máy khủng thì cảm biến lớn, độ DR rộng hơn.... nên khi khử noise sẽ không làm bệt và mất chi tiết. (=>>> mua máy khủng vẫn hơn) :)

Bác thử convert lại ảnh của bác và dùng chức năng giảm nhiễu trên Lightroom xem sao bác nhé.

Link tham khảo

dh201hy

Well-Known Member
Wow, như vậy là "phát phút" lại cho kết quả khả quan hơn là "nhiều phút" đúng ko bác? :D

"Nhiều phút" đây ạ

Còn "phát phút" đây ạ

Bên trên