Mẹo sửa chuột không dây đơn giản...

hoadainhan70

Well-Known Member
Ðề: Mẹo sửa chuột không dây đơn giản...

cái máy bơm tự động hiệu panasonic ( nhieeuf bo machj dieu khieenr ) vì bể ngàm hết nước tôi kê vào 1chieecs ghế để bơm nức lên lầu mải xem đá bong không bê nó ra khỏi bể nước chàn vô bể ngập hết toàn bộ máy bơm ( lúc này đã rút điện ra ) vội vàng bê ra khỏi bể , phơi nắng khoảng 3 giờ đen vào cắm điện chạy bình thường mà
chủ thớt có lòng chí sẻ kinh nghiệm thực tế các Bác tuỳ theo từng hoàn cảnh mà áp dụng , những thứ đắt đỏ quá thì thôi , có gì mà gạch đá ghê thế
Lúc trước, mình có cái điện thoại hư, mình cũng làm theo cách của bạn, và jo' mình đã có 1 cái điện thoại mới!
điện thoại hư thì đem ra tiệm sửa chứ cho vào ngâm xà bông làm gì ... chém vãi

huyentsat

Active Member

cái máy bơm tự động hiệu panasonic ( nhieeuf bo machj dieu khieenr ) vì bể ngàm hết nước tôi kê vào 1chieecs ghế để bơm nức lên lầu mải xem đá bong không bê nó ra khỏi bể nước chàn vô bể ngập hết toàn bộ máy bơm ( lúc này đã rút điện ra ) vội vàng bê ra khỏi bể , phơi nắng khoảng 3 giờ đen vào cắm điện chạy bình thường mà
chủ thớt có lòng chí sẻ kinh nghiệm thực tế các Bác tuỳ theo từng hoàn cảnh mà áp dụng , những thứ đắt đỏ quá thì thôi , có gì mà gạch đá ghê thế
điện thoại hư thì đem ra tiệm sửa chứ cho vào ngâm xà bông làm gì ... chém vãi

Không sao bác hoadainhan70 ơi, mình thực lòng chia sẻ kinh nghiệm thực tế theo kiểu dân dã con nhà nghèo, chủ yếu để anh em đỡ tốn tiền khi không đáng phải tốn. Tất nhiên chưa hẳn là khoa học nên anh em sẽ ngại (như chữa bệnh theo dân gian ấy mà) bác nào áp dụng thì áp dụng không thì thôi, không có gì phải lăn tăn cả.

tonytruong

Super Moderators

Thanks bác chủ đã chia sẻ những trãi nghiệm thực tế của mình cho AE cùng làm cho chuột iu của mình, mình cũng thắp ráp và tự chỉnh sửa nhiều lần cho em không dây, nay lại thêm chiêu này, mình sẽ thử nghiệm cho em nó sau này. Thanks :) ;)

shinrei

em đã thử như bác nói, và có con chuột mới xài luôn T_T can tội sấy chưa kịp khô cắm vào tòe ngòi

Đôrêmi

Moderator

Thanks bác chủ 1 cái đã, hôm qua "thí nghiệm" trên 2 con chuột đã vứt xó từ lâu, cho ngâm nước xà phòng đậm đặc qua đêm luôn, sáng mới vớt ra rửa sạch, phơi đến chiều tối rồi mang sấy
Kết quả: Con chuột không dây tháo ra sấy mới biết bị đứt dây điện nối chỗ lắp pin, dính lại chạy ngon lành, con chuột quang có dây sấy khô lắp vào lại chạy tít. Kết luận cả 2 con đều đã sống, thật là tuyệt vời.

huyentsat

Active Member

Thanks bác chủ 1 cái đã, hôm qua "thí nghiệm" trên 2 con chuột đã vứt xó từ lâu, cho ngâm nước xà phòng đậm đặc qua đêm luôn, sáng mới vớt ra rửa sạch, phơi đến chiều tối rồi mang sấy
Kết quả: Con chuột không dây tháo ra sấy mới biết bị đứt dây điện nối chỗ lắp pin, dính lại chạy ngon lành, con chuột quang có dây sấy khô lắp vào lại chạy tít. Kết luận cả 2 con đều đã sống, thật là tuyệt vời.

Chúc mừng bác đã áp dụng thành công. Em bây giờ chả cần tháo ra nữa cứ để nguyên ngâm xa bong chủ yếu là phơi cho thật khô là OK, chỉ tháo khi có con nào không chạy sau khi test lại.

Cái máy lạnh của em lâu ngày không biết làm lạnh, em giận quá đem nó ra xối nước ào ào, bây giờ thì biết làm lạnh lại rồi.

mauchinh

Member

bong không bê nó ra khỏi bể nước chàn vô bể ngập hết toàn bộ máy bơm ( lúc này đã rút điện ra ) vội vàng bê ra khỏi bể , phơi nắng khoảng 3 giờ đen vào cắm điện chạy bình thường mà
Lúc trước, mình có cái điện thoại hư, mình cũng làm theo

ể thử ngâm con k dây của mình xem sao, lâu nay vất xó vì nó bị đơ đơ giật giật.

thungrac2038

cảm ơn bài viết của bác, nhưng em vụng về có khi nó lại hỏng luôn

longakka

Member

Cách của bác thớt nghe buồn cười nhưng mà thực tế nè. Khoảng năm 90 cảng HP ồ ạt nhập đầu băng VHS về em đi chơi qua thấy mấy chục người mang chậu xà bông bàn chải ra cọ rửa bảng mạch khí thế luôn, nhìn xanh le mắt :D. Nhưng mà không phải cái gì cũng nhúng nước được đâu nhe, nhất là mấy thứ vẫn dùng tụ giấy hoặc mạch chồng ...

subaca

Member

Cảm ơn bác chủ thread đã chia sẻ nhưng nói thật đây là lần đầu mình nghe về vụ cho đồ điện tử đi tắm :((

longan39

Well-Known Member

Nay em mới thấy bác thớt khuyên cho đồ điện(chuột quang) đi tắm xà bông :)) . Kết quả theo như phán đoán thì đồ điện sẽ rất thơm sau khi tắm vài giờ và rất khét sau khi cắm vào máy :D

Theo lời khuyên của các kỹ sư: Làm sạch các đồ điện tử tốt nhất là dùng không khí mạnh thổi vào, sau đó là a xê tôn, cồn, hay một số loại hóa chất khác tùy loại, tùy vị trí.... chứ chưa có xà bông trong list ;))

tktn

Em có con Microsoft BlueTrack bị mất usb, có bác nào biết cách làm lại usb k giúp e với

ngoc_a5

Thanks chủ thớt nhé. Mình phải đi làm thử mới được

anhtuanhps4

con chuột của em ko sáng đèn làm sao mà sửa đây

neohsan

Member

Thật ra cái cách bạn chia sẽ không có mới. Tuy nhiên, nếu nghe theo bạn một cách mù quáng, rất có thể nhiểu con chuột sẽ ra đi vĩnh viễn, mà cụ thể, 1 ví dụ là SteelSeries Sensei.
Chủ thớt không cần tháo chuột vì bạn ấy biết chắc rằng nước sẽ hoàn toàn ra ngoài khi bạn ấy lắc và phơi khô. Do vậy, các bạn không nên làm theo nếu như không biết chắc chắn rằng nước ra ngoài hết và bề mặt bo mạch không còn nước.
Tóm lại: cứ mạnh dạn tháo ra, rửa = xà phòng hoặc nước rửa bát. Đừng ngại, nó không hỏng đâu.
1 năm mình làm vệ sinh con PC của mình 1 lần, thông thường vào mùa hè hoặc mùa thu, Mình vứt hết vào chậu nước rửa bát: bao gồm main Rampage III, ram, GTX680, 770 rửa cho sạch hết bẩn. Sau đó phơi khô ngoài nắng 1-2 tiếng. Trước khi lắp lại, lấy máy sấy ra sấy qua 1 lần nữa cho chắc ăn. Hãy nhớ rằng, các linh kiện được hàn bằng hot air gun dưới nhiệt độ không dưới 300oC thì nhiệt độ cái máy sấy dân dụng chả có ý nghĩa gì hết. Mái thoải thôi.

đơn giản mà hay. áp dụng thử luôn.
dùng cái này tiện chứ. đỡ dây dợ lằng ngoằng

mabuV

Well-Known Member

Cách tốt nhất là ĐẬP, và MUA CÁI MỚI!!! :))

ongtrumkon89

Well-Known Member

nhà em còn vài chục con đang ngắc ngoái :D . Đọc cái tít này mà tự nhiên thấy ngứa ngáy :Ds

Bên trên