[Mitsubishi HC4000] Máy chiếu đẳng cấp trong tầm giá dưới 2000 USD

Ðề: [Mitsubishi HC4000] Máy chiếu đẳng cấp trong tầm giá dưới 2000 USD

Bị 1 gạch dưới chân màn hình hay còn gọi là bị sọc hình là do máy chiếu bị ẩm đó bạn, mang bảo dưỡng, đảm bảo 100% là hết, cái nay em đã bị rồi, mang bảo hành 1 tiếng là xong.

hoanvu9000

Đọc xong thấy ngại ngại, so sánh hẳn với tên tuổi đầy đủ của các dòng máy chiếu đang cạnh tranh, đưa ra ưu điểm hơn các loại máy chiếu kia, nhưng khuyết điểm so với các loại kia thì ém nhẹm . . . Thank bác vì bài của bác cho thêm kiến thức, nhưng thấy nó sao sao ấy. Thân ! ! !

davidhand

Moderator

Đọc bài của bác susucarot rất thú vị. Các bạn muốn mua máy chiếu sẽ đỡ băn khoăn khi phải chi một khoản kha khá.
Hồi mới mon men máy chiếu mình cũng vất lắm, không biết chọn thế nào cho vừa cả túi lẫn hàng tốt.
Mất công xem bình máy đến tẩu hỏa nhập ma. Cuối cùng chung kết cái Optoma DH20. Cái này cũng công nghệ DLP đây.
Mình xem hơn 1 năm rồi, khoảng hơn 1000 giờ gì đó, các loại từ hành động, tình củm, đến ca nhạc... túm lại là rất ok, chưa bao giờ nhìn thấy "cầu vồng", mọi người xem cùng cũng thế. Không biết có phải là mình không biết phân biệt không... nếu có thể bạn susucarot cho vài tấm hình ví dụ về hiện tượng này để mọi người cùng tham khảo.
Rất cảm ơn bạn.
Ko thấy thì quan tâm làm gì hở bác! :) E dùng cũng gần 2000 hrs rồi mà có bao giờ thấy cái cầu vồng nào đâu. Tìm được cảm giác hài lòng trong cái món chơi như thế này là quý lắm đấy bác ạ. E mới bị 1 cố vì cái HDP tuy mất tiền chẳng đáng là bao nhưng cái cảm giác rắc rối nó đem lại làm cho cái cổ họng nó cứ cây cay thế nào ý nên mới rút ra 1 điều là để được chơi, được vui thì cứ "An Toàn Là Trên Hết - Safety First". :)

susucarot

Member

Đọc xong thấy ngại ngại, so sánh hẳn với tên tuổi đầy đủ của các dòng máy chiếu đang cạnh tranh, đưa ra ưu điểm hơn các loại máy chiếu kia, nhưng khuyết điểm so với các loại kia thì ém nhẹm . . . Thank bác vì bài của bác cho thêm kiến thức, nhưng thấy nó sao sao ấy. Thân ! ! !
Ưu và khuyết điểm đã có nêu rõ trong bài viết rồi mà bác. So với Epson 3600 thì Mitsubishi thua về độ sáng và tính linh động khi lắp đặt vì không có lens shift. Còn điểm yếu so với các dòng DLP entry level của Optoma và Vivitek thì thực sự em tìm chưa ra. Bác có thể giúp em với được không. Bên em có máy để so sánh side by side đấy và cũng có máy chuyên đo độ sáng, độ chính xác và cân bằng của màu sắc...
Khi viết một bài review, em cố gắng sao để có một bài review trung thực và khách quan nhất, tránh màu sắc thương mại. Những nhận xét đưa ra em đều cố gắng dựa trên kết quả đo đạc bằng máy để tránh những nhận xét theo cảm tính. Bác nói thế thì em cũng thấy hơi buồn buồn. Mà bên em có bán đủ các thương hiện máy chiếu cinema bác ạ.

Về tên tuổi em thấy Optoma luôn là hãng đi đầu về công nghệ giải trí, ví dụ như năm 2011 vừa rồi hãng Optoma cho ra mắt 2 model Full 3D 1080p là HD83 và HD33, còn các hãng khác toàn chạy sau đuôi thôi để cạnh tranh, tới đây em nghe nói Optoma chuẩn bị ra mắt mấy model dòng giải trí mới trong tháng 3/2012.

Stolenkiss

Bài viết hay, thanks Bác chủ thớt

susucarot

Member

Về tên tuổi em thấy Optoma luôn là hãng đi đầu về công nghệ giải trí, ví dụ như năm 2011 vừa rồi hãng Optoma cho ra mắt 2 model Full 3D 1080p là HD83 và HD33, còn các hãng khác toàn chạy sau đuôi thôi để cạnh tranh, tới đây em nghe nói Optoma chuẩn bị ra mắt mấy model dòng giải trí mới trong tháng 3/2012.

Về tên tuổi các hãng thì em không dám bàn cãi hãng nào tốt hơn hãng nào. Ngoại trừ những hãng máy chiếu cao cấp như Sim2, Vidikron, Christie Digital, Barco... chỉ chuyên sản xuất máy cao cấp và đắt tiền... các hãng máy thương mại như Epson, Optoma, Infocus, Mitsubishi, Panasonis, Sony... đều sản xuất các dòng máy từ thấp cấp (entry level) đến các dòng cao cấp (flagship) rất đắt tiền. Vì thế chỉ có ý nghĩa khi so sánh các máy chiếu cùng đẳng cấp với nhau. Optoma là hãng máy rất chú trọng đến việc làm thương hiệu tại thị trường VN nên được đông đảo người dùng biết đến. Nhưng còn đi đầu thì em không dám bàn ạ. Panasonic, JVC, Sony, Sharp hay Mitsubishi đều cho ra máy chiếu 3D từ rất sớm.

tuyentt

Member

Mình cùng là người ham mê điện ảnh và lựa chọn máy chiếu là điều đương nhiên. Khi mới chơi mình đã dùng Acer X1130P (năm 2010) con này hỗ trợ 3D, lúc đầu mê lắm nhìn hình ảnh to, sáng, đẹp đến tái tê, khoảng gần 1 năm sau, càng ngày càng nhìn thấy nó mờ hơn (hay yêu cầu mình cao hơn), vì vậy, tham khảo các diễn đàn trong đó đặc biệt là diễn đàn của bác Khôi trong vũng tầu (Nick: David-Optoma HD20 ngon bổ rẻ) mình chơi luôn 1 em Optoma HD20, nói về HD20 quả thực sắc nét tuyệt với so với em Acer X1130P và mình chưa bao giờ nghĩ máy chiếu cho thể làm được như vậy, tuy nhiên, mình cũng chỉ dùng được 2 tháng, lý do đưa ra là mầu đen hơi nhợt nhạt, nhìn mầu đen trên thanh Start của Win Vistar chưa thật hài lòng (Dây HDMI là Hamonic của Bích Vân nhé), tiếp đó mình chuyển qua Epson 8350, mỗi lần thay đổi là một lần làm tóc mình dựng đứng, Em 8350 cho hình ảnh trong, nét, mầu sắc sặc sỡ hơn hẳn, nhưng mình cũng chỉ dùng được 1,5 tháng và lý do là không thích hình ảnh rực rỡ hơi cường điệu của em nó, mình thấy em Epson này như mầu sắc của tivi Samsung.
Tiếp đến mình tìm đến em Mitsubitshi ngay khi nó được Công ty Khai Quốc phân phối, được bảo hành 24 tháng tại VN, giá cả phù hợp mình đã quất luôn không ngần ngại (trước khi quất mình đã đến anh Hải ở Thụy Khuê _nick Haidp thì phải để tham khảo), nói thật là em này mình hài lòng nhất so với 2 em HD20 và 8350, mình thích bề ngoài với thiết kế chắc chắn cùng mầu đen bóng lịch lãm (không phều phào như HD20 và nhưng kém vẻ bề ngoài của 8350) lại có lai lịch tư Nhật bổn nên rất yêu, khi xem phim thì mình thích nhất dải mầu đen và hình ảnh tự nhiên của em ý, không nhợt nhạt như em HD20 và không cường điệu như Epson 8350. Cho tới bây giờ mình hài lòng với em này (vài tháng nữa chưa biết thế nào :D).
Tuy nhiên, mình không hài lòng về Mitsu là chỉ có 1 cổng HDMI nên dùng lúc nào cũng phải nhẹ nhàng (tèo cổng này toi luôn).
Đây là ý kiến chủ quan của mình, mỗi người có một sở thích, một nhìn nhận khác nhau, vì vậy, mình không có ý tâng em X và hạ thấp em Y mong các bác thông cảm.
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

hungthong

Well-Known Member

....Tiếp đến mình tìm đến em Mitsubitshi ngay khi nó được Công ty Khai Quốc phân phối, được bảo hành 24 tháng tại VN, giá cả phù hợp mình đã quất luôn không ngần ngại (trước khi quất mình đã đến anh Hải ở Thụy Khuê _nick Haidp thì phải để tham khảo), nói thật là em này mình hài lòng nhất so với 2 em HD20 và 8350, mình thích bề ngoài với thiết kế chắc chắn với mầu đen bóng lịch lãm (không phều phào như HD20 và nhưng kém vẻ bề ngoài của 8350)...

Đang muốn làm 1 em máy chiếu thì nay gặp được những chia sẽ rất chân thành của bạn, xin cám ơn rất nhiều. Chúc sức khỏe!

vodanh81

Member

Các bác dùng HC 4000 chỉnh cấu hình thế nào chỉ giúp em với. Có thông số nào post em tham khảo nhé. Thanks!

mds_mds

Well-Known Member

Dùng thử em này thấy khó lắp đặt và tinh chỉnh quá. Khi đưa tín hiệu qua HDMI thì sẽ ko dùng được tính năng chỉnh H-Position và V-position.

Bác này nhận xét hơi bị phiến diện, chưa vội nói đến các hãng máy chiếu khác đã có 3D từ rất lâu. Riêng Mitsubishi nhà em đã có 3D LCD và 3D DLP từ mấy năm nay rồi đấy bác nhé

hanoixx1

Member

Em mới dùng hc4000 được khoảng một tuần. Chiếu lên tường màu xám nhạt (Sơn ici 00NN 72/000). Cảm nhận màu không được tươi lắm khi so với dùng LCD. Không biết nếu dùng màn chiếu có cải thiện được không?

Mình đã lắp HC4000, HD23 và PRO8200 và có một số nhận xét khách quan như sau:
- Những thông chung giống nhau là: Cùng dùng chip DMD 0,65" của Texasintrusmens, DLP, cùng độ phân giải Full HD 1920x1080; độ tương phản khoảng 4000:1, 2 HDMI, Bóng đèn tầm 5000 giờ (Norman), Màu sắc xử lý khá giống nhau...
- Điểm khác nhau: - Về thông số kỹ thuật: HC4000 và PRO8200 có zoom quang học 5x, còn HD23 có 3x. PRO8200 có khả năng tự chỉnh vuông hình, có khả năng xử lý tốt hơn màu vàng và màu đỏ tươi. - Về bảo hành: HC4000 và HD23 bảo hành 2 năm, bóng đèn HC4000 bảo hành 5 tháng. PR8200 bảo hành 3 năm, 1 năm hoặc 1000 giờ cho bóng đèn; về giá: cả 3 model này giá hợp lý là 26 triệu là đúng giá nhất so với giá nước ngoài.

Với thông số kỹ thuật và mình cũng đã Test qua HC4000 thì cũng ko thấy có j hơn PRO8200 và HD23 mặt khác còn có khả nhiều điểm ko bằng. Nhưng giá thì lệch đến 5 - 8 củ.

KTZ

Con HC4000 này e xem thấy màu sắc xem fim rất đẹp,rất cinema.Nhưng e lại không thích chỉ có một cổng hdmi và khó căn chỉnh

xbang2002

Mình cùng là người ham mê điện ảnh và lựa chọn máy chiếu là điều đương nhiên. Khi mới chơi mình đã dùng Acer X1130P (năm 2010) con này hỗ trợ 3D, lúc đầu mê lắm nhìn hình ảnh to, sáng, đẹp đến tái tê, khoảng gần 1 năm sau, càng ngày càng nhìn thấy nó mờ hơn (hay yêu cầu mình cao hơn), vì vậy, tham khảo các diễn đàn trong đó đặc biệt là diễn đàn của bác Khôi trong vũng tầu (Nick: David-Optoma HD20 ngon bổ rẻ) mình chơi luôn 1 em Optoma HD20, nói về HD20 quả thực sắc nét tuyệt với so với em Acer X1130P và mình chưa bao giờ nghĩ máy chiếu cho thể làm được như vậy, tuy nhiên, mình cũng chỉ dùng được 2 tháng, lý do đưa ra là mầu đen hơi nhợt nhạt, nhìn mầu đen trên thanh Start của Win Vistar chưa thật hài lòng (Dây HDMI là Hamonic của Bích Vân nhé), tiếp đó mình chuyển qua Epson 8350, mỗi lần thay đổi là một lần làm tóc mình dựng đứng, Em 8350 cho hình ảnh trong, nét, mầu sắc sặc sỡ hơn hẳn, nhưng mình cũng chỉ dùng được 1,5 tháng và lý do là không thích hình ảnh rực rỡ hơi cường điệu của em nó, mình thấy em Epson này như mầu sắc của tivi Samsung.
Tiếp đến mình tìm đến em Mitsubitshi ngay khi nó được Công ty Khai Quốc phân phối, được bảo hành 24 tháng tại VN, giá cả phù hợp mình đã quất luôn không ngần ngại (trước khi quất mình đã đến anh Hải ở Thụy Khuê _nick Haidp thì phải để tham khảo), nói thật là em này mình hài lòng nhất so với 2 em HD20 và 8350, mình thích bề ngoài với thiết kế chắc chắn cùng mầu đen bóng lịch lãm (không phều phào như HD20 và nhưng kém vẻ bề ngoài của 8350) lại có lai lịch tư Nhật bổn nên rất yêu, khi xem phim thì mình thích nhất dải mầu đen và hình ảnh tự nhiên của em ý, không nhợt nhạt như em HD20 và không cường điệu như Epson 8350. Cho tới bây giờ mình hài lòng với em này (vài tháng nữa chưa biết thế nào :D).
Tuy nhiên, mình không hài lòng về Mitsu là chỉ có 1 cổng HDMI nên dùng lúc nào cũng phải nhẹ nhàng (tèo cổng này toi luôn).
Đây là ý kiến chủ quan của mình, mỗi người có một sở thích, một nhìn nhận khác nhau, vì vậy, mình không có ý tâng em X và hạ thấp em Y mong các bác thông cảm.
Thân!

Bac dung HC4000 dc bao lau roi a? Ko biet bao lau thi bac len level de lai con nay cho e :)

hdmanhtruong

Sao phải dùng may cũ chứ.Bác cứ mạnh dạn đầu tư một con mới đi
Hic,mit hc4000 quá tuyệt vời mà rổ rá thì bác cứ tham khảo đi.
Bác vào shop của bác haipt mà xem.
Mạnh vì gạo bạo vì tiền mà bác,sắp Euro rồi,làm con mà chơi bác ơi8-}

So cấu hình máy chiếu rồi thì đến màn Testing thử, đập phá và điều chỉnh. Máy nào vượt qua được các tiêu chuẩn khắt khe và giá ngon thì máy đó được làm hoa hậu. hehe

Các Pro có nhã ý muốn Testing model PRO8200 thì qua Số 5/22 Ngõ 324 Thụy Khuê - Tây Hồ - Hà Nội gặp bác Hải nhé Tel: 0902 18 28 18

Tiêu chí chỉ "Cưới khi yêu" và "Yêu là cưới" :)

vvietchi

Bài review ok mà.Thanks bác

Bên trên