Một lỗi rất lạ của MyTV

princetq

Member
Nhà em hiện đang xài MyTv đã đc 2 tháng nay. Nhưng kể từ khi xài đến giờ em chưa bao giờ cảm thấy hài lòng về chất lượng cả. Lý do là Mytv nhà em mắc 1 căn bệnh lạ. Khi xem qua cổng HDMI, mỗi khi chuyển kênh 1 lúc thì có hiện tượng tiếng bị mất đột ngột rồi có lại ngay sau đó. Thao tác với chức năng hiển thị danh sách kênh hay tăng/giảm âm lượng hoặc bấm phím back để tùy chọn thoát cũng tự nhiên mất tiếng rồi lại có tiếng. Nghe ca nhạc thì nhạc tiếng nghe rất ngon nhưng nhạc hình thì cứ nghe được 1 đoạn, tiếng lại bị ngắt rồi lại có - rất khó chịu. Nhà em đã thay 3 cái đầu Set top box khác nhau, thay modem mới, kiểm tra lại toàn bộ đường dây từ cột vào nhà, chất lượng rất tốt. Thế nhưng vẫn chưa khắc phục được. Tuy nhiên, nếu em ko xài cổng HDMI mà chuyển sang xài cổng component hay AV thì chẳng bị sao cả. TV nhà em xài VTC HD qua cổng HDMI rất ngon, và nó là dòng cao cấp của Sony (Z550A) nên chẳng thể do lỗi TV được. Tất cả các thứ em đã thay hết rồi, chỉ có mỗi cái cục nguồn của đầu Set top box là chưa thay. Các bác có ai biết thì giải thích giùm em về cái lỗi này với. Kỹ thuật viên chỗ em họ cũng bó tay rồi. Chả lẽ giờ em phải đổi qua cổng component?

Các bác mà ko giúp em là em chết! Hịc hịc

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Một lỗi rất lạ của MyTV

Bác ơi sao nhà em dùng dây HDMI lại ko bị làm sao hả bác, hay bác cứ sử dụng Component đi, trước đây em cũng dùng cổng Component hình ảnh vẫn ngon và tuyệt, em mới dùng sang HDMI 1 tháng này, em ko bị sao bác ạ, Bác đã thử thay dây HDMI chưa, khi mà bác chỉ thay đầu STB...:)...nói chung là nhà em ko bị 1 lỗi gì cả, nhà em ở Hà Nội.

princetq

Member

Bác ơi sao nhà em dùng dây HDMI lại ko bị làm sao hả bác, hay bác cứ sử dụng Component đi, trước đây em cũng dùng cổng Component hình ảnh vẫn ngon và tuyệt, em mới dùng sang HDMI 1 tháng này, em ko bị sao bác ạ, Bác đã thử thay dây HDMI chưa, khi mà bác chỉ thay đầu STB...:)...nói chung là nhà em ko bị 1 lỗi gì cả, nhà em ở Hà Nội.

Dây HDMI em cũng thay hết rồi. Nói chung chỉ còn cái cục nguồn STB là chưa thay. Ở chỗ em nhà khác cũng xài dây HDMI ngon. Em đang nghi cái cục nguồn Set top box có vấn đề nhưng thấy nếu mà nó có vấn đề thì không thể xem bình thường các cổng còn lại được.

hoanghamt

Member

IPTV này khá mới đối với kỹ thuật của VNPT. Các bác kỹ thuật bên ấy còn mù mờ lắm, hỏi cũng khó giải quyết được gì.

tethien

Active Member

Một số dòng TV Sony có lỗi kết nối HDMI. Trước đây một số dòng TV Sony kết nối HDMI với HD Player cũng bị.

princetq

Member

Một số dòng TV Sony có lỗi kết nối HDMI. Trước đây một số dòng TV Sony kết nối HDMI với HD Player cũng bị.

Bác có thể nói cụ thể hơn được không ạ? Vì em thấy dòng TV của em vẫn được mấy hãng truyền hình lớn như ESPN & Star xài, ở VN thì thấy đài truyền hình Hà Nội cũng đang xài nữa. Dòng em đang xài là Z550A.
Vả lại em xài đầu thu VTC HD cũng kết nối HDMI thì chẳng bị sao hết.

huonglan32

Thay luôn TV đi bác, đảm bảo khỏi bệnh =))

Bác có thể nói cụ thể hơn được không ạ? Vì em thấy dòng TV của em vẫn được mấy hãng truyền hình lớn như ESPN & Star xài, ở VN thì thấy đài truyền hình Hà Nội cũng đang xài nữa. Dòng em đang xài là Z550A.
Vả lại em xài đầu thu VTC HD cũng kết nối HDMI thì chẳng bị sao hết.

Bác bảo bác thay đến 3 cái Set Top Box khác nhau mà tại sao lại còn cái cục Nguồn là sao, thay thì phải thay hết chứ. em thấy Bác cứ nhầm lẫn chỗ nào ấy. Mọi người không ai bị như bác cả...:(..chia buồn với bác.

princetq

Member

Bác bảo bác thay đến 3 cái Set Top Box khác nhau mà tại sao lại còn cái cục Nguồn là sao, thay thì phải thay hết chứ. em thấy Bác cứ nhầm lẫn chỗ nào ấy. Mọi người không ai bị như bác cả...:(..chia buồn với bác.

Vì cục nguồn giống nhau nên mỗi lần đến thay họ chỉ thay mỗi cái đầu thu mà vẫn xài cụ nguồn cũ. Em cũng thấy chẳng ai giống em cả. Hịc, kỳ này kêu chúng nó thay cục nguồn mới coi sao, nếu vẫn bị như cũ là em chuyển qua cổng component cho nó lành.

princetq

Member

Em vừa xem lại cái Set top box nhà em thì giật mình thấy cái đèn Run ở mặt trước đầu thu là màu vàng mà theo như sách hướng dẫn thì như vậy là bị lỗi. Các bác đang xài Mytv HD kiểm tra giùm em xem cái đèn Run phía trước set top box của các bác hiện màu gì với (cái đèn ấy nằm cạnh đèn Link và nếu của các bác cùng màu xanh với cái đèn link thì đúng là STB của nhà em có vấn đề)

Version set top box nhà em là B700 (V2A)

Chỉnh sửa lần cuối:

quocchuan

Member

Em vừa xem lại cái Set top box nhà em thì giật mình thấy cái đèn Run ở mặt trước đầu thu là màu vàng mà theo như sách hướng dẫn thì như vậy là bị lỗi. Các bác đang xài Mytv HD kiểm tra giùm em xem cái đèn Run phía trước set top box của các bác hiện màu gì với (cái đèn ấy nằm cạnh đèn Link và nếu của các bác cùng màu xanh với cái đèn link thì đúng là STB của nhà em có vấn đề)

Version set top box nhà em là B700 (V2A)

Dòng B700V2A thì đèn nguồn nó màu vàng bạn ạ, còn việc thay STB mà không thay Adapter thì nó không ảnh hưởng đến lỗi như STB của bạn đang bị đâu, vì Adapter vẫn dùng tốt nên họ không thay cũng là hợp lý thôi.
Thanks

huonglan32

Dòng B700V2A thì đèn nguồn nó màu vàng bạn ạ, còn việc thay STB mà không thay Adapter thì nó không ảnh hưởng đến lỗi như STB của bạn đang bị đâu, vì Adapter vẫn dùng tốt nên họ không thay cũng là hợp lý thôi.
Thanks

Chưa thay thử thì chưa thể khẳng định cục adaptor tốt.

Cục adaptor của nó thuộc loại nguồn xung, khả năng hỏng hóc (thiếu dòng, thiếu áp, nhiểu xung) là cao hơn loại dùng biến áp. Nó hoàn toàn có thể tác động đến hoạt động bình thường của thiết bị.

Mountain

Member

2 đèn giống hệt màu nhau, xanh vàng.
Em nghĩ không phải do STB đâu.
Chắc dây bị ...chuột cắn gần đứt ở đoạn nào rồi

bác nào biết cho em hỏi với, MyTV nhà em dùng gói HD, xem qua HDMI, tv LG LF15, em xem thì độ phân giải chỉ là 576i, tv nhà em HDready, kể cả xem kênh HD cũng chỉ 576i ko biết làm thế nào để lên được 720p, các bác júp em với

bác nào biết cho em hỏi với, MyTV nhà em dùng gói HD, xem qua HDMI, tv LG LF15, em xem thì độ phân giải chỉ là 576i, tv nhà em HDready, kể cả xem kênh HD cũng chỉ 576i ko biết làm thế nào để lên được 720p, các bác júp em với

Bác bấm nút SET trên remote, nhập mật khẩu là 6321 rồi OK. Sau đó bác vô mục cài đặt nâng cao chọn phần cài đặt khác, trong mục này có phần chỉnh độ phân giải, bác có thể tùy chỉnh theo ý mình,sau đó bấm OK. Hết :D

please_helpme

Active Member

bác chủ Theard cho hỏi 1 chút:
STB của bác nhãn hiệu ZTE phải không?
LCD SONY nó không ưa mấy anh Trung Kủa đâu!
bác thay cái LCD hãng khác là OK ngay!
đảm bảo TCL, LG, Samsung... chạy phầm phập.

princetq

Member

bác chủ Theard cho hỏi 1 chút:
STB của bác nhãn hiệu ZTE phải không?
LCD SONY nó không ưa mấy anh Trung Kủa đâu!
bác thay cái LCD hãng khác là OK ngay!
đảm bảo TCL, LG, Samsung... chạy phầm phập.

Đúng là ZTE chứ còn gì nữa bác. Hịc, có lẽ là thằng Sony ko ưa em China. Mà giờ em mang TV đi thay chắc người ta kêu điên quá, bỏ 34 triệu ra mua TV ngon cuối cùng xài Mytv ức chế như vầy. Lỗi này là do MYTV nên chắc phải kêu họ khắc phục thôi.

Bác bấm nút SET trên remote, nhập mật khẩu là 6321 rồi OK. Sau đó bác vô mục cài đặt nâng cao chọn phần cài đặt khác, trong mục này có phần chỉnh độ phân giải, bác có thể tùy chỉnh theo ý mình,sau đó bấm OK. Hết :D

bác ơi em vào phần cài khác như bác nói ko thấy có phần chỉnh độ phân giải, chán thiệt

tethien

Active Member

Đúng là ZTE chứ còn gì nữa bác. Hịc, có lẽ là thằng Sony ko ưa em China. Mà giờ em mang TV đi thay chắc người ta kêu điên quá, bỏ 34 triệu ra mua TV ngon cuối cùng xài Mytv ức chế như vầy. Lỗi này là do MYTV nên chắc phải kêu họ khắc phục thôi.

Chịu thôi. Lỗi này là của TV Sony.
Không tin bạn cứ đem cái STB ấy đi cắm qua cái TV khác xem nó có bị không.
Hồi trước mấy con Xtreamer cũng bị y sì.

Bên trên