Một số câu hỏi về nâng cao Splitter, Filter và Decoder?

logop8x

Active Member
1. Sự khác nhau giữa Splitter với Filter và Decoder là gì hả các bác?
Khi em mở một file Avi, nếu dùng K-Lite thì chỉ có ffdshow video decoder, còn nếu dùng Vista Codec thì lại có cả thêm Avi Splitter? 2 thằng cùng làm việc là sao nhỉ? Phải chăng Avi Splitter chả có tác dụng gì? Giờ em muốn bỏ thằng Avi Splitter thì phải chỉnh MPC thế nào?

2. Danh sách những Splitter cơ bản gồm những thằng nào: Haali, Gabest,..? Avi Splitte có phải Splitter cơ bản ko?

3. Trong MPC thì trong Internal Filter thì sự khác nhau giữa Source Filters với Transform Filters là gì?
Em thấy ffdshow, ac3filter đã xử lý đc hàu hết các định dạng thì bỏ quách hết các mục trong 2 ô đấy có đc ko?

4. Xem phim XviD thì trong ffdshow video nên chọn libavcidec hay Xvid các bác nhỉ?

logop8x

Active Member
Ðề: Một số câu hỏi về nâng cao Splitter, Filter và Decoder?

Có cao thủ nào vào giúp em với!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Một số câu hỏi về nâng cao Splitter, Filter và Decoder?

1. Sự khác nhau giữa Splitter với Filter và Decoder là gì hả các bác?
Khi em mở một file Avi, nếu dùng K-Lite thì chỉ có ffdshow video decoder, còn nếu dùng Vista Codec thì lại có cả thêm Avi Splitter? 2 thằng cùng làm việc là sao nhỉ? Phải chăng Avi Splitter chả có tác dụng gì? Giờ em muốn bỏ thằng Avi Splitter thì phải chỉnh MPC thế nào?

2. Danh sách những Splitter cơ bản gồm những thằng nào: Haali, Gabest,..? Avi Splitte có phải Splitter cơ bản ko?

3. Trong MPC thì trong Internal Filter thì sự khác nhau giữa Source Filters với Transform Filters là gì?
Em thấy ffdshow, ac3filter đã xử lý đc hàu hết các định dạng thì bỏ quách hết các mục trong 2 ô đấy có đc ko?

4. Xem phim XviD thì trong ffdshow video nên chọn libavcidec hay Xvid các bác nhỉ?

1. Splitter là modul phần mềm có tác dụng phân tích 1 đóng gói media và tạo thành các stream hình ảnh, âm thanh riêng biệt. Khi đã có các stream dữ liệu này, các codec modul tham gia giải mã chúng. Cuối cùng, các filter điều chỉnh, thêm bớt... để kiện toàn tín hiệu trước khi chúng được gửi đến thiết bị thể hiện.

2. Nhiều đơn vị, nhóm tham gia lập trình splitter, sản phẩm của họ được đặt tên theo tên nhóm, và chúng đều có mục tiêu chung là phân tách stream dữ liệu trong đóng gói media. Có nhiều bộ splitter, nhưng splitter của Haali được ưa chuộng do chúng được thiết kế mạnh và tối ưu.

3. Source filter có thể hiểu như modul làm việc với dữ liệu gốc (input), chúng giải mã và đưa về định dạng uncompressed có chuẩn chung. Transform filter là modul làm việc với định dạng uncompressed chuẩn đó và đưa về định dạng phù hợp với thiết bị xuất (các thiết bị xuất có thông số khác nhau nên đòi hỏi dữ liệu đầu vào khác nhau).

4. Phải thí nghiệm thôi bạn, để biết nên dùng modul nào tham gia công việc chiếu phim là tốt nhất thì phải thử, mà không những thử 1 phim mà phải thử nhiều phim, nhiều lần. Thế mới gọi là nghề chơi lắm công phu :)

Bên trên