Một số tính năng trên Galaxy Note mà bạn có thể chưa biết

symphony

Well-Known Member
Ra đời cách đây không lâu, Galaxy Note 3 là một trong những thiết bị di động đáng chú ý nhờ được trang bị một số tính năng và cải tiến đáng giá. Màn hình lớn, cấu hình mạnh mẽ, bút S Pen cải tiến, camera 13Mp, ốp lưng giả da và chức năng Air Command - đó có thể là những gì mà chúng ta đã biết về Note 3, tuy nhiên vẫn còn nhiều tính năng khác đã được Samsung đưa vào mà không phải ai cũng biết.

attachment.php

1. Tối ưu hóa bảo mật với Samsung KNOX và Find My Mobile

Một trong những điểm đáng lưu ý nhất trên Galaxy Note 3 chính là tính năng bảo mật Samsung KNOX. Người dùng có thể kích hoạt Samsung KNOX một cách dễ dàng, sau đó chạy và lưu trữ các ứng dụng nhạy cảm và dữ liệu quan trọng bên trong môi trường bảo mật gọi là "container". Môi trường bảo mật này được củng cố bởi hệ thống bảo vệ của Samsung KNOX nhằm chống lại các phần mềm độc hại và hacking trên thiết bị khi bị mất cắp hoặc bị mất.

Với Samsung KNOX, hình ảnh hoặc video cá nhân quan trọng được lưu trữ trong các "container", và chúng ta không phải lo lắng bị rò rỉ dữ liệu nữa. Ngoài ra, bạn còn có thể chọn để lưu trữ các ứng dụng doanh nghiệp và dữ liệu như email công ty, địa chỉ liên lạc và lịch làm việc, và cho phép bộ phận CNTT quản lý các container thông qua EAS (Exchange ActiveSync Server). Những tính năng này làm cho GALAXY Note 3 trở thành một BYOD lý tưởng (BYOD – Brind Your Own Device to work: Thiết bị cầm tay để làm việc).

Ngoài ra, GALAXY Note 3 cũng đã được cải tiến tính năng Find My Mobile, cho phép người dùng vô hiệu hóa hoặc xóa dữ liệu trên điện thoại của mình khỏi tay kẻ xấu khi nó bị đánh cắp hoặc bị mất.

2. Group Play

Group Play là ứng dụng riêng dành cho các dòng smartphone của Samsung sau này. Nó cho phép người dùng chia sẻ và phát nội dung với những người xung quanh trong thời gian thực. Khi có một nhóm bạn sử dụng các thiết bị của Samsung, chỉ cần kết nối các thiết bị của mọi người với nhau là có thể tạo thành một hệ thống âm thanh stereo. Ngoài ra, người dùng còn có thể chơi game theo nhóm nhiều người cùng lúc và giúp cho các buổi gặp gỡ trở nên thú vị hơn.

attachment.php

3. Samsung Link

Với một tài khoản Samsung, chúng ta có thể thưởng thức nội dung của bạn vào bất cứ lúc nào, ở bất cứ đâu, và trên bất kỳ thiết bị nào. Ứng dụng này cho phép người dùng dễ dàng mở nội dung được lưu trữ trên một thiết bị hoặc bộ nhớ khác hoặc truyền tải nội dung giữa các thiết bị. Xem phim được lưu trữ trong một thiết bị khác mà không cần cáp. Ví dụ bạn có thể thưởng thức những bức ảnh vừa chụp trong buổi dã ngoại với đồng nghiệp bằng Note 3 ngay lập tức trên màn hình LCD cỡ lớn của Smart TV.

4. Tính năng khác

Galaxy Note 3 cũng được Samsung trang bị các tính năng tương tác quen thuộc khác như:

• Smart Pause: giúp máy theo dõi cử động mắt của người dùng để tự động ngừng video khi bạn đưa mắt nhìn ra ngoài màn hình.
  • Smart Scroll: tính năng cuộn trang bằng mắt giúp di chuyển trang web lên và xuống theo ánh mắt của người dùng.
  • S Translate: là bộ phiên dịch ngôn ngữ hoạt động trên các dữ liệu chữ viết và bản ghi âm. S-Translate được hỗ trợ tới 10 ngôn ngữ và chuyển ngữ theo loại ngôn ngữ mong muốn
  • S Health: ứng dụng theo dõi sức với các chế độ cân bằng dinh dưỡng, theo dõi lượng calories hấp thụ và các chế độ cùng tập luyện...
  • Voice Recorder Pro: giúp tối ưu hoá việc ghi âm bằng cách xác định vị trí phát âm thanh và đối tượng được ghi âm - khá hữu ích khi cần ghi âm trong cuộc họp nội bộ với nhiều người cùng tham gia đưa ý kiến hay trong một lớp học chuyên đề.

Một số clip về những tính năng nổi bật trên Galaxy Note 3:

[video=youtube;ROTn2EQSpoQ]http://www.youtube.com/watch?v=ROTn2EQSpoQ[/video]

[video=youtube;yGuXuRSJVL0]http://www.youtube.com/watch?v=yGuXuRSJVL0[/video]

[video=youtube;r6C2HRAtMRM]http://www.youtube.com/watch?v=r6C2HRAtMRM[/video]​

Ðề: Một số tính năng trên Galaxy Note mà bạn có thể chưa biết

Ấn tượng với Note II của ông bạn nên đang quan tâm ngắm nghía em Note III này!

ringlord

Member

Vẫn đang rất hài lòng với em note 2. Mặc dù đã 1 năm tuổi, nhưng chức năng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu công việc và giải trí của mình

ab9742

Member

Clip wảng cáo đầu tiên vui :)

tungxp

Member

ngày càng tiến tới cảm ứng "không chạm" nhiều hơn :)

AC_Khanh03

Ấn tượng với Note II của ông bạn nên đang quan tâm ngắm nghía em Note III này!

Vẫn đang rất hài lòng với em note 2. Mặc dù đã 1 năm tuổi, nhưng chức năng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu công việc và giải trí của mình

Note 3 là dòng sản phẩm phablet ngon nhất hiện nay rồi :D

Mình cũng đang dùng Note 3 phiên bản màu đen nhưng cũng chưa khám phá được hết tính năng này,nói chung là máy dùng khá sướng

nevol

Active Member
tính ra thì chắc hay dùng smart pause thôi chứ nhỉ :)) dùng smart scroll chắc mấy ngày lác mắt :)) cái group play thì đâu phải ai cũng có nhiều máy đâu mà group

v4vendetta5

Active Member

Khi vợ có nhu cầu thay thế cái Iphone 4 cũ thì cũng là dịp mình giới thiệu vợ sử dụng cái Nexus 4 của mình và thay thế nó bằng cái Note 3, vì vợ cảm thấy chỉ cần các tính năng mà Iphone 4 có là được. Mà đúng thật, hầu như chẳng có tính năng nào trên Iphone 4 mà vợ đang sử dụng, trên Nexus 4 lại không có mà thậm chí lại còn làm được nhiều hơn thế.
Và khi mua Note 3 thì thấy nó còn làm được nhiều thứ hơn Nexus 4, và khi ai đó hỏi tại sao lại muốn mua Note 3 thì mình mở cho họ 2 video sau:
Cái này là giới thiệu sơ
[video=youtube;ylP4DDwXZb8]http://www.youtube.com/watch?v=ylP4DDwXZb8[/video]
Cái này là giới thiệu chi tiết
[video=youtube;-Fo5x7ZIPCM]https://www.youtube.com/watch?v=-Fo5x7ZIPCM[/video]
Trong số đó có những tính năng của Note 3 mà mình rất thích và muốn kể ra ở đây:
- Nhận dạng chữ viết rất tiện dụng. Dĩ nhiên chức năng này không áp dụng được khi bạn viết chữ quá xấu, nhưng khi viết rõ ràng theo kiểu học hồi lớp 1 thì máy nhận dạng rất tốt và khiến bạn nhận thấy viết nhanh hơn gõ, nhất là nhận dạng chữ số.

- Tính năng Action Memo, hiện lên Memo ở bất kỳ đâu, có thể dễ dàng ghi chú và hay nhất là tính năng link của nó tới danh bạ và gọi điện như đã show trong các video ở trên

- Ngoài các mode chụp hình căn bản của Android, SamSung có bổ sung nhiều tính năng hay, mà một trong số đó là tính năng chụp hình gif

- Ý tưởng về Srapbook rất hay khi lưu trữ tất cả mọi thứ bạn nghĩ đến vào một nơi cần để ghi chú, nó gần như mục book mark của Chrome hoặc IE nhưng nâng cấp lên một tầm cao hơn, khi có thể lưu kèm hình ảnh của link đó, hoặc hình ảnh từ bất kỳ đâu đó, có thể thêm ghi chú riêng

- Nếu cho quyền truy cập vào facebook và các ứng dụng khác của bạn, S planner sẽ tổng hợp nó và cho bạn một lịch biểu tổng quát, nhìn khá hay. Bạn sẽ không bỏ lỡ dịp chúc mừng sinh nhật một người bạn thân nào đó.

- SamSung mua bản quyền của khá nhiều sách tiếng Việt hay, cung cấp dưới dạng miễn phí, mà bạn có thể kiếm trong SamSung Hub, phần lớn là sách dạy kỹ năng của First News. Tính năng này chắc không cần thiết phải mua Note3, mà chỉ cần có smartphone hoặc tablet SamSung truy cập được SamSung Hub là được

- Ngoài sách, SamSung cũng có nhiều video khóa học miễn phí bằng tiếng Anh mà bạn có thể xem để mở mang ngoại ngữ của mình. Tương tự trên, tính năng cũng không cần Note 3 mà chỉ cần sản phẩm của SamSung, nhưng mình vẫn liệt kê vì nó là 1 phần tính năng mình rất thích mà Note 3 mang lại.

- Pin tốt. Con Nexus 4 mà lướt web liên tục 2h đồng hồ là thấy nóng và pin cạn rất nhanh đến mức phải charge hay nghỉ nếu như không muốn điện thoại off. Note 3 có thể giúp mình lướt web hơn 4h, nghe nhạc, xem film, nói chung là có thể đem đi từ 8h sáng và đến chiều 6,7h về nhà mới cần phải sạc, chứ không phải kiếm pin dự phòng hay mang cục sạc.

Ngoài ra còn nhiều tính năng khác mà nếu thấy ứng dụng được trong cuộc sống mình sẽ ghi lên đây.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoasimtim

Well-Known Member

Mình xài nokia 1280 nên cũng không biết :))

river8x

Member

em này ngon. dùng cũng khá sướng ;)

terabyte

Banned
Ðề: Re: Một số tính năng trên Galaxy Note mà bạn có thể chưa biết

tính ra thì chắc hay dùng smart pause thôi chứ nhỉ :)) dùng smart scroll chắc mấy ngày lác mắt :)) cái group play thì đâu phải ai cũng có nhiều máy đâu mà group

Cái này thì chưa chắc đâu bác! Nghĩ cảnh 1 tay cầm bánh mì gặm, 1 tay cầm note 3 đọc tin tức xem, hơi bị bá đạo đấy =))

Group Play thì không cần thiết phải là Galaxy Note 3 mới dùng được đâu bác ơi, các dòng Galaxy sau này của Samsung đều có tích hợp hết!

v4vendetta5

Active Member

Mình xài nokia 1280 nên cũng không biết :))
Ban đầu tiên dùng N70, rồi bị chôm, rồi được cho cái X6, thấy nó cũng ok, cũng thông minh, chẳng quan tâm smartphone là gì.
Đến một khi ngồi bơ vơ một mình, không biết làm gì, lấy X6 ra xem thì quá chậm, rớt lên rớt xuống, và được dọc một con smartphone thấy đọc web, check mail cũng hay (ai hay phải check mail làm việc thì sẽ phải thích tính năng này của smartphone).
Tuy nhiên điều này cũng vẫn chưa phải là nguyên nhân chính hối thúc mình phải mua con Nexus 4 (sau này mới mua Note 3, nguyên nhân đã kể ở post trên), cho đến khi đi chơi, thấy Google Map và Google Translate bá đạo như thế nào, giúp mình không đi lạc, giao tiếp với dân bản địa không biết tiếng Anh.

--> phải có smartphone.
Mình tin rằng nếu hoasimtim đi nhiều thì sẽ thấy có smartphone tiện lợi đến chừng nào, tuy nhiên bạn có thể sử dụng 1280 kèm với tablet. Mình đã thử như vậy và thấy vướng víu vô cùng, vì vậy phablet là một giải pháp hợp lý.

theday38

Mình đang xài Note 2 và thấy cũng rất thích Note 3 nhưng đang còn lăn tăn pin Note 3 có ngon như pin Note 2 không mà đợi hoài chẳng thấy ai đánh giá pin của Note 3.
Với lại mình đã từng xài qua Samsung S4 I9500 chính hãng xài chip Octa thì thấy máy nóng, pin tụt nhanh hơn so với I9505 xài chip Snapdrgon 600 nên chưa dám mua Note 3 hàng chính hãng đang bán. Với lại Note 3 4G xài chip Snapdragon 800 lại có khả năng quay video 4K trong khi bản Note 3 chính hãng xài chip Octa chỉ có thể quay video FULLHD thôi.
Đúng là dòng chip Octa 8 nhân của Samsung khi so với dòng Snapdrgon của Qualcomm về khả năng tối ưu hóa pin và tỏa nhiệt thì tệ quá. Chip Octa vừa nóng máy lại hao pin nhanh

gone_with_wind

Ủa có tính năng truyền dữ liệu qua cổng USB 3.0 không nhỉ?

forucouldkick

Để kích hoạt, bạn cắm sợi dây cáp USB 3.0 vào Galaxy Note 3 sau đó nối phần còn lại vào máy tính. Vuốt thanh trượt điều khiển trên màn hình xuống rồi chọn Connected as a media device. Chọn vào phần Media device (USB 3.0) rồi bấm vào nút Use USB 3.0 trong phần vừa hiện ra là được.

Bác bác dùng rồi cho em hỏi chút: Màn hình còn đốm đen ko ạ?

minhtoan216

Con này có vẻ nặng nề nhỉ, to đùng. Mà ko biết ngoài vẽ vời linh tinh ra, cái cây viết kèm theo có công dụng j ko nhỉ

hearursoul

Được biết tính năng Reactivation Lock mới ra của Note 3 nhằm chống mất điện thoại, vậy cụ thể nó hoạt động như thế nào vậy ạ?!

Bên trên