Mua UPS Online có khắc phục được hiện tượng ngắt âm li khi tắt tivi?

knlearn

Em có 1 bộ dàn như sau:
Tivi: Toshiba Led 3D 55" 55WL700T
Ampli: Denon 2311
Loa front: JBL ES 80
Loa sub: JBL ES 250P
Loa centre: JBL ES 25 C
Loa sr: JBL ES 10
Cục phát HD: Dune Smart D1
Hiện em đang khó chịu với vấn đề khi nghe nhạc (không có hình) em tắt cái ti vi thì lập tức cái âm li nó ngắt khoảng 3 giây, có tiếng lại rồi sau khoảng 7-8 giây nó lại ngắt 3 giây nữa. Sau đó mới nghe bình thường được. Em nghĩ do lúc tắt ti-vi nó làm cái gì đó làm tăng giảm điện áp nên ampli nó ngắt, em đang định mua UPS Santak Online 1KVA hy vọng khắc phục hiện tượng trên, vì sợ mua ổn áp lúc nó nháy nhanh thế thì ổn áp cũng bị nháy và ampli vẫn bị ngắt.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này xin chỉ giáo giúp em với. Xin chân thành cảm ơn các bác !

kokekutkit

Active Member
Ðề: Mua UPS Online có khắc phục được hiện tượng ngắt âm li khi tắt tivi?

Chào bạn,
Về nguyên tắc, UPS loại online sẽ khắc phục được hiện tượng mất điện bất thường. Vì UPS online sẽ nhận điện từ lưới rồi đi qua cục ắc quy để sạc, rồi lấy nguồn xả ra từ ắc quy để nắn lại thành dòng xoay chiều cho thiết bị điện tiêu thụ. Do đó, mới có tên gọi online. Bạn cứ yên tâm mà dùng. Khiếp, cưng mấy món đồ hi-end đó thế là quá lắm!!! (*)

hatay

Member

Bác kiểm tra xem cái HDMI control hay tương tự (mình kô dùng TOS - nên kô rõ) nếu có enable thì tắt nó đi. UPS online chẳng tác dụng gì đâu vì mình cũng đang dùng qua em APC online.

knlearn

Cảm ơn bác kokekutkit và bác hatay. Em đã tìm thấy mục HDMI control trong ampli và off nó đi, nhưng kết quả khi tắt tivi đi vẫn bị như thế.
Các bác xem có cao kiến gì giúp thêm em với.

abc_voz

ti vi đó tốn điện bao đâu bro, bro xem lại xem dây dợ thế nào, hoặc thử cắm tivi sang ổn áp trước test thử hãy mua, vì con ups đó hơi mắc

quần_tà _lỏn

Active Member

Topic hơi bị lâu nhưng e cũng xin có kinh nghiệm bản thân! Hiện tượng của e như bác chủ bật tắt tivi bị và còn nặng hơn là bật tắt đèn neon, máy bơm nước ở nhà sau bơm là nó ngắt tiếng.... ban đầu e thay từ đèn lon (dùng bóng tiết kiệm điện) thành đèn led cho trần nhà, ..... wow! đẹp hơn và bật tắt không ngắt tiếng. Còn để xử thằng máy bơm e mua cục ups 1kva santak offline (online chỉ dùng với PC mới hiệu quả)..... kết quả nó vẫn ngắt tiếng. Cuối cùng e thanh dây HDMI thì hết bệnh!

bca258nt

Well-Known Member

Bác tìm mục HDMI control trong TV disabale nó đi (nếu Bác kết nối TV với amply = cáp HDIM) để gắt điều khiển kết nối TV với ample là hết. Bác kiểm tra lại xem sao!

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Em có 1 bộ dàn như sau:
Tivi: Toshiba Led 3D 55" 55WL700T
Ampli: Denon 2311
Loa front: JBL ES 80
Loa sub: JBL ES 250P
Loa centre: JBL ES 25 C
Loa sr: JBL ES 10
Cục phát HD: Dune Smart D1
Hiện em đang khó chịu với vấn đề khi nghe nhạc (không có hình) em tắt cái ti vi thì lập tức cái âm li nó ngắt khoảng 3 giây, có tiếng lại rồi sau khoảng 7-8 giây nó lại ngắt 3 giây nữa. Sau đó mới nghe bình thường được. Em nghĩ do lúc tắt ti-vi nó làm cái gì đó làm tăng giảm điện áp nên ampli nó ngắt, em đang định mua UPS Santak Online 1KVA hy vọng khắc phục hiện tượng trên, vì sợ mua ổn áp lúc nó nháy nhanh thế thì ổn áp cũng bị nháy và ampli vẫn bị ngắt.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này xin chỉ giáo giúp em với. Xin chân thành cảm ơn các bác !
Tiêu đề topic của bác là: ngắt âm ly tắt ti vi, bài viết: Em nghĩ do lúc tắt ti-vi nó làm cái gì đó làm tăng giảm điện áp nên ampli nó ngắt là thế nào ạ, nếu bác tắt tivi mà ảnh hưởng đến amply thì cần xem lại amply, nguồn điện mà amply lấy, điện nhà bác ổn định không? Bác bật tắt thiết bị trong dàn xem amply có bị gì không? Bác dùng ổn áp hay lọc nguồn không?

quyslee

Well-Known Member

Khiếp mấy bác đào mộ kinh thật, topic lâu quá rồi. Tuy nhiên cũng hưu dụng cho bác nào bị tình trạng tương tự. Minh cũng một thời bị như vậy. Cuối cùng mình cắm TV và ampli qua một cục lọc điện (Weiduka AC-8.8), thế là hết từ đó đến giờ.

Bên trên