[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

tatam

Well-Known Member
Bác bị Cable CAT5E giống em, đi âm tường khó thay đổi thật. Hôm nào rãnh em nhờ thợ điện kiểm tra thay được dây em đổi qua cable CAT6 (hoặc CAT7 nếu mua có), được thì kéo luôn 1 cặp đến vị trí NAS.

Cable CAT 5E đủ đáp ứng được băng thông Gigabit, tốc độ copy tầm 100-110MB/s rồi bác. Vấn đề của bác thì mình nghĩ cần loại trừ dần xem nguyên nhân từ chỗ nào: Có thể dùng 2 đoạn dây mạng 5E ngắn nối PC vào Switch, NAS vào Switch, rồi thử copy qua lại xem thế nào, nếu tốc độ copy đạt tầm 100-110MB/s thì có thể suy ra là do dây mạng âm tường (dây mạng bị suy hao, hạt mạng bị ten,...). Ngoài ra, cũng cần lưu ý là nếu HDD tốc độ thấp (vòng quay thấp, cache thấp, công nghệ cũ,...) thì cũng không thể đạt được tốc độ copy 100-110MB/s.

pnhvn

Member
Bác bị Cable CAT5E giống em, đi âm tường khó thay đổi thật. Hôm nào rãnh em nhờ thợ điện kiểm tra thay được dây em đổi qua cable CAT6 (hoặc CAT7 nếu mua có), được thì kéo luôn 1 cặp đến vị trí NAS.
cáp dintek 5e 20m mình đi nổi trong phòng thôi. cả nas và pc cùng chung 1 phòng

nqn_vnn

Well-Known Member
Em dùng Bootloader này cài DSM_DS3615xs 6.2.1 Update 6 và 6.2.2 cho Case HP 800 G1 chạy OK. Em đang cài đè 6.2.1 Update 6 từ 6.1.7 Update 3 trên các HDD đang chạy xem có bị mất gì không, không dám lên DSM 6.2.2 vì sợ chưa ổn.
Bác thử giúp em trường hợp cái USB đang boot 6.1.7 bị hư. Bác sẽ tạo USB mới và boot thì được không ?

thinhsve

Well-Known Member
Bác thử giúp em trường hợp cái USB đang boot 6.1.7 bị hư. Bác sẽ tạo USB mới và boot thì được không ?
Em thử rồi. Ở bản 6.1.7, em tạo USB mới có thêm dòng MAC2 cho card LAN 2 em gắn thêm vào. Khi khởi động, trong "Synology Assistant" sẽ đòi recovery, bác cứ cho recovery sau khi xong sẽ chạy lại bình thường như cũ, dữ liệu và các app đã cài còn nguyên. Bác nhớ chú ý đổi VID và PID của USB mới nhé.

nqn_vnn

Well-Known Member
Em thử rồi. Ở bản 6.1.7, em tạo USB mới có thêm dòng MAC2 cho card LAN 2 em gắn thêm vào. Khi khởi động, trong "Synology Assistant" sẽ đòi recovery, bác cứ cho recovery sau khi xong sẽ chạy lại bình thường như cũ, dữ liệu và các app đã cài còn nguyên. Bác nhớ chú ý đổi VID và PID của USB mới nhé.
Thanks Bác nhiều, em ko dám recovery hihi sợ đi tong data :D. giờ thì mạnh dạn luôn :D

thinhsve

Well-Known Member
Thanks Bác nhiều, em ko dám recovery hihi sợ đi tong data :D. giờ thì mạnh dạn luôn :D
Em mua USB loại này ở Phong vũ, chắc hàng chính hãng, dùng thấy ổn.

nqn_vnn

Well-Known Member
Speed copy & paste còn phụ thuộc rất lớn vào ổ HDD các Bác ah. Ổ cùi các Bác chơi cat6 cũng vậy thôi. Bác trên copy 180MB thì theo em Bác ấy dùng ssd nên copy nội trong PC ( nas chạy ảo hoá trong PC ). Còn bth thì copy tầm 80-110MB thôi ( lan 1Gb ) với HDD ngon. Em xài ổ cũ > 20k giờ, copy ~ 60MB là yêu lắm rồi.

Các bạn nói đúng, cáp mạng loại CAT5e là đủ xài cho cùng phòng. Còn khác phòng và truyền tải trên 50m là khác à nha. Nhà tôi đang xài mạng internet 1Gb, lúc đầu tôi test tốc độ khoảng 600-700Mbs không hà (dùng cap CAT5e do nhà mạng cung cấp). Kêu nhà mạng xuống test/kiểm tra lại họ cũng ko tìm ra nguyên nhân. Trước khi về còn đổ thừa card mạng máy của tôi ko phải card mạng 1Gb. Tôi chỉ biết cười mếu trong lòng vì trình của họ. Sau tôi mua cáp CAT7 50m bắt từ cái router của nhà mạng từ ngoài cửa trước vào trong phòng tôi. Kết quả là tốc độ mạng internet nhà tôi giờ đúng và đủ với gói internet mà tôi đã mua. Bạn có thể tham khảo hình tôi đã post cách về trước vài trang. Dĩ nhiên các loại cáp mạng tôi đang nói đều đạt chất lượng tốt. Còn mua phải cáp đểu phế phẩm từ Tàu phù thải qua VN đổ rác thì miễn bàn, cho dù nó là CAT10 (nếu có) đi nữa.

Có bác nào biết cách fix cái lỗi tự mất camera trong SS ko ạ. Trước đọc ở voz có cái bài chỉnh schedule j đấy nhưng bh 4rum die rồi nên e ko sửa đc :(

thebluewindows

Well-Known Member
Mình cũng gặp vấn đề này.
Mặc dù tắt bộ gõ TV nhưng vẫn không vào được tk root

View attachment 344783
Sợ bác gõ nhầm: bước đầu là bác login (=putty) với acc và pwd admin của DSM đã. Sau đó đến bước kích hoạt/setpw tài khoản root. Bác xem file pdf nằm trong file đính kèm ở cuối post#1 của bác chủ Thanksforsharing í :)

lamhoangcong

Sợ bác gõ nhầm: bước đầu là bác login (=putty) với acc và pwd admin của DSM đã. Sau đó đến bước kích hoạt/setpw tài khoản root. Bác xem file pdf nằm trong file đính kèm ở cuối post#1 của bác chủ Thanksforsharing í :)
Mình cũng đã login bằng acc và pw admin rồi
Nhưng khi kích hoạt tài khoản root thì không được ( như hình đính kèm trước đó)

thinhsve

Well-Known Member
Có bác nào biết cách fix cái lỗi tự mất camera trong SS ko ạ. Trước đọc ở voz có cái bài chỉnh schedule j đấy nhưng bh 4rum die rồi nên e ko sửa đc :(
Em đặt Task để tự tắt và khởi đông lại app SS theo hướng dẫn của 1 Bác trên này. Lúc đầu ngày em chỉ cho restart app 1 lần nhưng khoảng gần 24h thì bị mất. Thế là cứ 12h em cho restart 1 lần.

thebluewindows

Well-Known Member
Mình cũng đã login bằng acc và pw admin rồi
Nhưng khi kích hoạt tài khoản root thì không được ( như hình đính kèm trước đó)
E thấy hình như bác chưa login SSH được. Bác check lại các bước xem có đúng hướng dẫn của bác chủ không:
1. Enable SSH port 220 trong DSM
2. Dùng putty login bằng tài khoản admin của DSM. Khi login bằng tài khoản admin thì màn hình chỗ dấu nhắc sẽ là admin@(nas)
3. Dùng lệnh su -i để có quyền root
4. Yêu cầu pwd -> nhập pwd của admin. Khi đó chỗ dấu nhắc sẽ là root@(nas)
5. Dùng lệnh sudo synouser -setpw root xxx (xxx là pwd của root, nên đặt giống admin pwd cho đỡ quên)
6. Làm tiếp bước khác cần làm
Chúc bác thành công.

thinhsve

Well-Known Member
Bác nói rõ cài đè ntn được không?
Từ 6.1.7 ( ở loader nào), up bằng usb tạo mới hay up trong DSM?
Tks bác.
Từ DSM 6.1.7 Bootloader của Jun 1.02b (UEFI), em làm 1 cái USB Bootloader 1.03b (MBR- theo link chia sẻ của Bác "vitinhthanhphat") sau đó khởi động từ USB 1.0.3b và cài đè bản 6.2.1 lên các HDD đang chạy bản 6.1.7.

thebluewindows

Well-Known Member
Từ DSM 6.1.7 Bootloader của Jun 1.02b (UEFI), em làm 1 cái USB Bootloader 1.03b (MBR- theo link chia sẻ của Bác "vitinhthanhphat") sau đó khởi động từ USB 1.0.3b và cài đè bản 6.2.1 lên các HDD đang chạy bản 6.1.7.
Của e cũng đang chạy loader 1.02b của June DSM 6.1.7. Em làm cái usb mới với V.1.03b của Jun nhưng Assistant search ko ra NAS. Có lẽ phải đổi sang version MBR xem sao (?)
Khi cài bác chọn install hay migrate hay gì???

Bên trên