[Nâng cao] Hướng dẫn dựng một Nas XPEnology DSM 6.0 chạy trên nền PC.

ongtrumkon89

Well-Known Member
Các bác cho em hỏi cấu hình ntn có cài được XPEnology DSM lên ko ạ.
Có nút Gạt boot từ USB
CPU Type
Marvell Armada XP MV78230 (Dual Core)

CPU Speed
1.33GHz

RAM
DDR3 1GB

danglq

Member
Các bác cho em hỏi cấu hình ntn có cài được XPEnology DSM lên ko ạ.
Có nút Gạt boot từ USB
CPU Type
Marvell Armada XP MV78230 (Dual Core)

CPU Speed
1.33GHz

RAM
DDR3 1GB
Bác thử phát là biết ngay mà! Cấu hình thế cài tốt chỉ sợ tương thích thôi bác nhé!

airport

Active Member
Chào bác Thanksforshare !

Em đang dựng NAS XPEnology với main ASUS AT5IONT-I Intel Atom D525 (1.8GHz, dual-core) BGA559 Intel NM10 Mini ITX Motherboard với 4GB RAM, 2 SATA port. Để mở rộng số SATA port em dùng LSI Internal Sata Sas 9210-8i Controller, tổng số HDD đang dùng là 9 HDD.
Cụ thể cấu hình phần cứng như sau:
1. MAIN: Intel Atom D525 (1.8GHz, dual-core), 4GB RAM, 2 Sata port;
2. Sata Controller: LSI Sata Sas 9210-8i, 8 SATA Port
3. Số HDD lắp vào case: 09 HDD
4. Nguồn Seasonic 520 W Module

Đã test thử autopower on/off tốt (trước đây chạy với bản DSM 5.2 bị reset BIOS nhưng sang bản 6.0 thì không bị lỗi này.
Tuy nhiên có một lỗi mà em chưa hiểu nó nằm ở chỗ nào đó là mặc dù khi Boot lên (trước khi vào XPEnology boot DSM) thì màn hình hiện đủ 9 HDD (8HDD trên SAS Card và 1 HDD trên main) nhưng khi vào DSM từ máy trạm thì lại chỉ hiện 7 HDD còn 2 HDD còn lại thì nó lại hiểu là external disk (DSM hiểu là đang có 2 HDD cắm vào cổng e-sata).
Em cũng đã sửa trong phần file grub.cfg để khai báo giá trị SataPortMap=28 (2 là số port trên main, 8 là số port trên card).
Vậy bác xem đang config phần nào chưa đúng giúp em nhé.
Thanks in advance.

Chào bác Thanksforshare !
......
Tuy nhiên có một lỗi mà em chưa hiểu nó nằm ở chỗ nào đó là mặc dù khi Boot lên (trước khi vào XPEnology boot DSM) thì màn hình hiện đủ 9 HDD (8HDD trên SAS Card và 1 HDD trên main) nhưng khi vào DSM từ máy trạm thì lại chỉ hiện 7 HDD còn 2 HDD còn lại thì nó lại hiểu là external disk (DSM hiểu là đang có 2 HDD cắm vào cổng e-sata).
Em cũng đã sửa trong phần file grub.cfg để khai báo giá trị SataPortMap=28 (2 là số port trên main, 8 là số port trên card).
Vậy bác xem đang config phần nào chưa đúng giúp em nhé.
Thanks in advance.
Nếu bạn để ý kỹ thêm chút thì thấy mobo của bạn có tới 3 cổng Sata (2 Sata + 1 eSata). Nhưng mà ko sao miễn sao tổng cộng không quá 12 là được.
Riêng lỗi có 2 HDD nhận là 2 external disk thì tôi nhớ có gặp trường hợp này một lần ở forum nước ngoài. Chủ yếu là do anh chàng này giữ nguyên các ổ cũ rồi upgrade từ 5.2 lên 6.0/ 6.1. nên bị Raid degraded do máy nhận có 2 external disk.
Cá nhân tôi đang chạy 2 cái Nas (12 HDD mỗi cái) cài mới và cũng đang sử dụng card DELL (LSI chipset) 8 cổng Sata đã được flash firmware thành LSI 9211-8i chạy phà phà, chưa bao giờ bị vụ nhận là eSata disk.
Theo tôi nghĩ trong trường hợp này bạn phải chịu khó một chút. Tất cả HDD phải được fast format lại hết và cài mới. Còn muốn giữa data cũ lại thì bạn phải biết sửa setting của file esataportcfg trong /etc/synoinfo.conf và /etc.defaults/synoinfo.conf rồi reboot máy lại. Còn cụ thể sửa như thế nào thì tôi nhớ mang máng là tùy theo cách cắm HDD vào mobo và sata card rồi tính toán số binary cho chính xác.

airport

Active Member
Cám ơn bác đã trả lời.
Em cũng cắm mấy cái hdd kia vào chung 1 cọng dây sata 4 port của Raid card vậy mà nó lại nhận 2 cái hdd là esata còn 2 cái nó lại nhận là internal disk nên mới thấy lạ. Bác nhận xét đúng là việc này xảy ra khi em bê nguyên giàn hdd đó đang chạy DSM 6.0 nhưng từ 1 cái NAS Buffalo sang cái case này.
Chắc là em thử clean setup lại cả đống hdd này xem sao.

dungsin_lqd

Well-Known Member
- @airport 8 HDD clean thì data chép vô đâu cho đủ anh airport?
- @Thanksforsharing: Hiện main em có 6 port sata (gồm 4 sata 3.0 và 2 sata 2.0) em do dự là có nên sử dụng port sata 2.0 không vì em nghĩ nó chậm không đồng điều hay là mua thêm card sas 8 port sata 3.0?

- @Thanksforsharing: Hiện main em có 6 port sata (gồm 4 sata 3.0 và 2 sata 2.0) em do dự là có nên sử dụng port sata 2.0 không vì em nghĩ nó chậm không đồng điều hay là mua thêm card sas 8 port sata 3.0?
SATA II hay SATA 3Gb/s có bandwidth throughput hỗ trợ tới 300MB/s còn SATA III hay SATA 6Gb/s hỗ trợ lên tới 600MB/s.
Dũng ơi, trừ phi sau này nổi hứng có tiền cắm thêm ổ SSD vào, còn không thì trên thực tế bạn sẽ không thấy khác biệt gì nhiều khi sử dụng ổ cứng thông thường khi trộn lẫn Sata 2 và Sata 3. Tuy nhiên xét về mặt tâm lý, lần chơi lần khó, nên người ta có khuynh hướng thích lên luôn cho đồng bộ. Cho nên nếu có điều kiện thì Dũng lên luôn 8 port sata 3 thì sau này khỏi phải nâng cấp.
Mua card 8 cỗng Sata 3 giờ nên kiếm mua loại thằng Dell perc H310 hay H200 xong mình về flash lại firmware (crossflashing) hay flash firmware của LSI 9211-8i. Chạy rất ổn định và nhanh. Cái card này hiện giờ rất phổ biến trong giới lưu trữ data tại gia vì dễ flash và nhất là giá rẻ (chỉ bằng nửa giá card LSI 9211-8i). Tôi thấy trong forum này cũng có vài người đang sử dụng nó.

Thảo nào e thấy giá ở Vn cao gớm! Bác mod thế nhiệt độ ổ cứng có lên cao quá hok ah!
Tiêu chí hàng đầu của tôi khi build Nas thì CPU có thể ko cần quạt, nhưng giá nào cũng phải lắp cho được quạt thổi cho mấy em HDD. Với cái case này tôi cho một cái quạt lớn thổi từ trước ra sau xuyên qua mấy em HDD nên không thấy có vấn đề gì với nhiệt độ cả. Chưa bao giờ thấy quá 40c. Tuy nhiên cái này còn tùy thuộc vào nhiệt độ phòng nữa nha. Nếu bạn sợ HDD nóng thì trong nhà bạn, phòng nào có máy lạnh thì ráng kiếm góc nào đó đặng nhét ké thằng Nas vô.

nqn_vnn

Well-Known Member
Mình write = win32DiskImager xong thì không thấy ổ đĩa để vào mở và sửa file grub.cfg. Bác chỉ nào giúp mình với.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hichic... máy mình dùng Win7 ... :(. Nghe nói 10 bị lỗi 100% disk ... gì đó...
Vậy bạn dùng hướng dẫn ban đầu, tức dùng Rufus để burn USB đi.
Nhà mình dùng toàn Win 10, trừ cái HTPC với Win 8.1 để coi phim 3D, chẳng thấy cái nào có lỗi 100% disk gì.

nqn_vnn

Well-Known Member
Vậy bạn dùng hướng dẫn ban đầu, tức dùng Rufus để burn USB đi.
Nhà mình dùng toàn Win 10, trừ cái HTPC với Win 8.1 để coi phim 3D, chẳng thấy cái nào có lỗi 100% disk gì.
Hôm qua buồn buồn em up lên Win10 rồi... xong thì cũng 11h30 nên đi ngủ luôn. Tối nay về em xem sao :D. Thanks Bác.
Con PC cũ G41T M LX3 plus + L5430 + 4Ram 3 không biết support tốt không Bác nhỉ?
Bác cho em hỏi thêm. Giờ em setup với 2 HDD, sau này em muốn gắn thêm 2 HDD nữa thì có cần lấy usb setup lại không hay là add thẳng từ OS của NAS ?

Bên trên