Nên chọn loa gì để nghe vocal, nhạc trữ tình, hòa tấu phòng 15m2?

ThanhtrangHTKT

Active Member
Em đang tính xây dựng 1 bộ dàn bắt đầu từ loa! vocal, nhạc trữ tình, hòa tấu. Loa đời mới đời mới em không có ấn tượng lắm về thể loại em hay nghe! nên các bác cứ giới thiệu dòng cũ xuất xứ Âu, Mỹ, Nhật tuổi đời không quá cao cũng được!
Với phân bổ ngân sách loa tầm 20~25 triệu! em dự tính chọn ProAC tablette 50 signature không biết đã đúng chưa? cảm ơn các bác!

thangba81

Well-Known Member
Ðề: Nên chọn loa gì để nghe vocal, nhạc trữ tình, hòa tấu phòng 15m2?

Cũng đúng cơ mà quan trọng ghép amp j nữa chứ

ThanhtrangHTKT

Active Member

Cũng đúng cơ mà quan trọng ghép amp j nữa chứ
Đang tính ghép với đồ Linn hoặc Naim bác ạ! không biết NAC 92R, NAP 90 có đủ sức cho em nó không bác nhỉ? nhà sẵn có Naim CD3 rồi!

welldone

Well-Known Member

Nếu bác lấy proac, theo em kiếm LFD mà đánh!

hoangdng

Member

em nghe dạo này TOTEM lên ngôi lắm,anh thử tìm hiểu xem sao.(chất âm EPOS chỉ đến đó nên A đừng chơi 14 nữa,chuyển sang dòng khác luôn Anh ơi)

welldone

Well-Known Member

em nghe dạo này TOTEM lên ngôi lắm,anh thử tìm hiểu xem sao.(chất âm EPOS chỉ đến đó nên A đừng chơi 14 nữa,chuyển sang dòng khác luôn Anh ơi)

Dyn contour cũng có cặp trog tầm giá 20t hay đó bác!

Yêu vợ

Member
Re: Ðề: Nên chọn loa gì để nghe vocal, nhạc trữ tình, hòa tấu phòng 15m2?

ProAC thôi! Phê! mỗi tội nổi tiếng quá nên đồ giả quá nhiều!

coi1984

E cũng vote cho Proac nhưng để cho e nó hát hay thì bác sẽ phải mệt đấy

hidro

Member

E để cử Creek 4040s bác ạ, bác thử phối xem có hợp không. E nghe nói Amp đánh hay được em này cũng thuộc dạng 1 tiền gà 3 tiền thóc đấy.

matrox

Well-Known Member

ProAc em chưa nghe thử nhưng coi trên diễn đàn nước ngoài thì amply phối ghép lòng vòng đa phần cũng chỉ có Naim. Tầm giá này bác chủ đi nghe thử Dyn X12 xem, rất ngọt ngào và không hề kén amply như truyền thống của Dyn mà ngược lại với mỗi phối ghép khác nhau, đôi X12 này lại cho 1 sắc thái riêng nên bác rộng đường chọn amply hơn.

ThanhtrangHTKT

Active Member

ProAc em chưa nghe thử nhưng coi trên diễn đàn nước ngoài thì amply phối ghép lòng vòng đa phần cũng chỉ có Naim. Tầm giá này bác chủ đi nghe thử Dyn X12 xem, rất ngọt ngào và không hề kén amply như truyền thống của Dyn mà ngược lại với mỗi phối ghép khác nhau, đôi X12 này lại cho 1 sắc thái riêng nên bác rộng đường chọn amply hơn.

Dyn em nghe 4 cặp ở 4 nhà với cách phối ghép khác nhau nhưng không hề hợp tai! bass thì uỳnh uỳnh như loa sub, em nghe 1 lát thấy ong hết cả đầu bác ạ! Có lẽ em chơi tạm Epos ES14 đã, vì cấu hình hiện tại của em CDP, pre,pow là đồ Naim!

trangchodom

Well-Known Member

bác hơi tham đó, vừa nghe vocal hay vừa hòa tấu hay thì rất khó. Bác thử xem xét totem thử coi, bữa nghe ở nhà chú henryngo thấy chơi 2 thể loại trên đều khá, cấu hình ghép là ampli music hall và cơ là cd musichall và dac là music hall 25.3.

ThanhtrangHTKT

Active Member

bác hơi tham đó, vừa nghe vocal hay vừa hòa tấu hay thì rất khó. Bác thử xem xét totem thử coi, bữa nghe ở nhà chú henryngo thấy chơi 2 thể loại trên đều khá, cấu hình ghép là ampli music hall và cơ là cd musichall và dac là music hall 25.3.

Em cũng nghĩ tới Totem model 1 signature! có bác bán 28 triệu nhưng tìm hiểu thấy nó cũng dùng củ của Dyn nên em không đến thử nữa! Spendor BC2 em cũng ngâm cứu nhưng đồ đánh ra hết chất cũng mệt mỏi lắm!

hidro

Member

Dyn em nghe 4 cặp ở 4 nhà với cách phối ghép khác nhau nhưng không hề hợp tai! bass thì uỳnh uỳnh như loa sub, em nghe 1 lát thấy ong hết cả đầu bác ạ! Có lẽ em chơi tạm Epos ES14 đã, vì cấu hình hiện tại của em CDP, pre,pow là đồ Naim!

Epos 14 thì vocal chuẩn nhưng hòa tấu không được hay lắm bác ạ.

trangchodom

Well-Known Member

Em cũng nghĩ tới Totem model 1 signature! có bác bán 28 triệu nhưng tìm hiểu thấy nó cũng dùng củ của Dyn nên em không đến thử nữa! Spendor BC2 em cũng ngâm cứu nhưng đồ đánh ra hết chất cũng mệt mỏi lắm!
Em đề nghị hơi ngông có gì bác bỏ qua, bác giữ cặp Epos14 lại, làm thêm 1 cặp nữa. :)

welldone

Well-Known Member

Oh, bác nói vậy có vẻ chủ quan duy ý chí quá. Con totem sig 1 dùng củ loa Dyn nhưng chất âm khác Dyn đấy bác. Bác thử lại xem sao nào!!!

nokia8310ii

Focal jmlab profile p 908 hoặc Sonus faber luito monitor , hàng cũ .

tội gì chơi bookself bác ơi ...chơi loa cột đi bác tiếng dày bass sâu hơn nhiều ... em đề cử quad 22L hoawch castle knight4 cũng ko to xác lắm ... loa đời mới tái tạo sân khấu tốt hơn đời cũ bác ơi nghe giao hưởng nhiều nhạc cụ sống động hơn nhiều ...

vozhanoi

Ghép loa Dyn mà nghe ong đầu thì hoặc là phối ghép Ampli chưa chuẩn chưa hợp hoặc là Ampli đuối công suất rồi bác ơi :)

welldone

Well-Known Member

Ghép loa Dyn mà nghe ong đầu thì hoặc là phối ghép Ampli chưa chuẩn chưa hợp hoặc là Ampli đuối công suất rồi bác ơi :)

Em cùng quan điểm với bác!

Bên trên