Nên mua 2 HDD 3TB hay 1 HDD 6TB ?

RuaConHamAn

Member
Nhưng 2 con 3Tb thì xác suất chết (1 trong 2 con hoặc cả 2) cao hơn 100% so với 1 con 6Tb.8-}

tatam

Well-Known Member
Ðề: Re: Nên mua 2 HDD 3TB hay 1 HDD 6TB ?

Nếu 2 3TB mà chết 1 thì bằng 50%, còn chết 2 thì mới bằng 100% so với 6TB chứ bạn, sao cao hơn được.

Nhưng 2 con 3Tb thì xác suất chết (1 trong 2 con hoặc cả 2) cao hơn 100% so với 1 con 6Tb.8-}

Ðề: Nên mua 2 HDD 3TB hay 1 HDD 6TB ?

Thôi so sánh như vầy cho dễ hiểu.
Sử dụng HDD cũng giống như đem quân ra chiến trường. Nếu 2 thằng lính thì xác xuất bị địch bắn trúng cao hơn gấp đôi so với chỉ 1 lính. Đúng không nào? Nhưng được cái là với 2 thằng lính thì khả năng chiến đấu sẽ mạnh hơn gấp đôi so với chỉ 1 lính. Đúng không nào?
Nhưng khổ cái là với trường hợp HDD mà tụi mình đang thảo luận thì ngay cả là 2 thằng lính (tức 2 HDD 3TB), thì khả năng chiến đấu của chúng cộng lại cũng chỉ bằng 1 thằng lính (do có tới 6TB) chứ ko phải là mạnh hơn gấp đôi nhé. Đúng không nào?
Vậy thì chọn cái nào thì có lợi đây? Đó là chưa kể khả năng nâng cấp trong tương lai, chiếm chỗ, hao điện, ồn, ...

cuongdoannhat

Active Member

Mình thì vẫn khoái anh chàng dung lượng cao. Với lại mình nghĩ, tại sao nó chết: sự cố tương đối khủng -> chết. Mà đã là sự cố như vậy thì khả năng toi cả lũ cũng cao lắm -> có 2 hay có 1 thì nguy cơ chết ngang nhau; thời gian tàn phá nhan sắc: mua 2 con 3TB cùng lúc với 1 con 6TB -> khả năng chết như nhau và nhiều thứ khác mình thấy có vẻ nguy cơ cũng ngang nhau. Do vậy chàng 6TB mình vẫn thích hơn vì tiện lợi hơn

vhngan

Active Member

Cái vấn đề 3T hay 6T bàn từ tháng rồi, cũng đã kết luận rồi. Chìm rồi cũng có anh móc lên nói tiếp. Giờ nói cho dễ hiểu thì giống như nuôi 2 con becgie với nuôi 1 con chó ngao tây tạng. Nuôi 1 con thì đỡ tốn công chăm sóc hơn là 2 con, nên khó chết hơn. Chưa kể 2 con sẽ ồn hơn 1 con.

airtight

Em 3T hay 6T rồi cũng "đứt" đồ điện tử mà. Nhưng 2*3T dùng cùng một lần vs 2*6T, thì 1 cái 3T chết, dễ sắm hơn 1 cái 6T:(( (Vì tiếc bao nhiêu thứ). Còn 6T ngược lại chỉ tiện cho việc lưu trữ, chiếm khoảng không, điện ....

leanhdung1994

Well-Known Member

Xách tay vẫn bảo hành đc nếu biết cách bác nhé.
HDD nếu chỉ để lưu trữ phim, và đảm bảo được nó luôn mát thì tỉ lệ hỏng gần như kô có. Vì cơ bản phim cả năm mình mới xem đến nó vài lần, nên tuổi thọ đĩa cứng chứa phim là siêu cao. Mình làm qua 2-3 cái file server chứa phim, xài qua cỡ 50 cái hdd từ WD đến Seagate và chưa từng hư cái nào.

Bạn nào chê ổ 6TB ? đem sang đây mình đổi cho 2 ổ 3TB mình bù thêm 1tr / 1 lần đổi. Sách tay hay bảo hành mình chơi tuốt, ổ của mình đều còn bảo hành vài tháng.

Em cũng tính mua một con HDD 8TB, nhờ bác chỉ giúp cách chuyển bảo hành hàng xách tay về VN giúp em với!

Cảm ơn bác rất nhiều!

tatam

Well-Known Member
Xài ổ 6TB lỡ mà nó hư thì mất rất nhiều dữ liệu hơn so với xài 2 ổ 3 TB

Lúc đầu khi mở topic này mình cũng lo như vậy nhưng sau khi thử dùng 1-2 ổ 8TB thì mình thấy là nên dùng ổ 8TB luôn, đã thay các ổ 2-3TB bằng ổ 8TB. Sự gọn gàng, ít tốn không gian, ít ồn, ít tốn điện và những ưu thế công nghệ mới trên ổ 8-10TB là đáng nên dùng. Với những dữ liệu quý thì nên dùng phương án backup cho yên tâm.

sircuong1303

Well-Known Member
Em đang xài 1 ổ Seagate IronWolf 4TB dc pp ở VN làm ổ lưu trữ chính và một ổ Seagate BarraCuda 8TB hàng xách tay tháo từ box Expansion 8TB mua Amazon để làm ổ lưu trữ film. Còn với các dữ liệu cá nhân quan trọng thì backup lên tài khoản Onedrive 1TB cho an toàn :).

Bên trên