[Help] Cần giúp đỡ về phim 4K

nguyenbuck

Well-Known Member
Chào mọi người, chả là mình có 1 cái file film 4K nhưng không rành lắm việc làm thế nào để xem file 4K đúng chất của nó. Hiện mình chỉ có:

- 1 con laptop Dell
- Đã cài KM Player

Mong mọi người hướng dẫn do mình là newbie, chưa biết nhiều về 4K này :3 :3

caothudeche

Moderator
Chào mọi người, chả là mình có 1 cái file film 4K nhưng không rành lắm việc làm thế nào để xem file 4K đúng chất của nó. Hiện mình chỉ có:

- 1 con laptop Dell
- Đã cài KM Player

Xem 4K trên laptop => Từ bỏ đi.
Độ phân giải của cái màn hình laptop không biết đã lên được full HD chưa, chứ đừng nói là 4K.
Còn nếu dùng latop làm Player thì không vấn đề gì, miễn cấu hình đủ mạnh 1 tí.

thicongsanthethao

màn hình loại bình thường có xem được phim 4k không nhỉ hay phải loại màn hình 4k mới xem được nhỉ?

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

- 1 con laptop Dell
- Đã cài KM Player

màn hình loại bình thường có xem được phim 4k không nhỉ hay phải loại màn hình 4k mới xem được nhỉ?
Để thực hiện việc xem phim 4K trên Laptop PC, máy bạn cần hội đủ những điều kiện sau...
a) Màn hình Laptop hổ trợ độ phân giải 4K (3840 x 2160 pixels).
b) Graphic Card hổ trợ độ phân giải 4K (3840 x 2160 pixels).
c) Phần mềm Media Player cũng phải hổ trợ phim 4K (3840 x 2160 pixels).

Hy vọng giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:

vingrau

Member
Xem 4K trên laptop => Từ bỏ đi.
Độ phân giải của cái màn hình laptop không biết đã lên được full HD chưa, chứ đừng nói là 4K.
Còn nếu dùng latop làm Player thì không vấn đề gì, miễn cấu hình đủ mạnh 1 tí.

Chip (CPU) tốc độ xung từ bao nhiêu trở lên thì xem video 4K an toàn hả bác?

caothudeche

Moderator
Chip (CPU) tốc độ xung từ bao nhiêu trở lên thì xem video 4K an toàn hả bác?
CPU có tốc độ trên trời thì cũng chả xem được 4K. Xem được 4K hay không phải xem con CPU đó tích hợp nhân đồ họa nào, hoặc mainboard tích hợp card onboard nào.
Trên lý thuyết thì CPU tích hợp Intel Graphic HD4000 là chơi được 4K. Nhưng thực tế thì không phải vậy.
Mình đang dùng laptop, CPU Intel Core i5 - 3210M, tích hợp đồ họa HD4000 đây mà giật tung chảo.
Như vậy có lẽ phải đời chip thế hệ thứ 4 trở đi thì mới chơi nổi, nhưng chưa thể mượt.

khoacuavantayduc

thông số là một phần. Vga dời của mình thừa về thông số. Chuyển 2k còn oke, lên 4k vẫn giật bình thường
#Khóa_cửa_vân_tay

Tốt nhất nên mua 1 đầu phát hd 4k mà xem. Hình ảnh và âm thanh sẽ hay hơn khi dùng laptop.

TLsama

Active Member
laptop thì thà xem phim online còn hơn ạ. 4k youtube cũng nhiều nên test thử đi bác

mình thấy laptop coi cũng ok lắm
Nếu bạn chỉ muốn xem để giải trí bình thường thì dùng laptop. Còn muốn đòi hỏi khắt khe về hình ảnh và âm thanh thì không nên dùng laptop. Mà nếu muốn laptop cho được hình ảnh và âm thanh chất lượng cao thì đòi hỏi laptop của bạn phải có cấu hình cao

Bên trên