Nhạc Sĩ Tài Hoa Nào Sáng Tác Nhiều Ca Khúc Hay Nhất Mời Các Bạn Bình Chọn.

lewis

Ðề: Nhạc Sĩ Tài Hoa Nào Sáng Tác Nhiều Ca Khúc Hay Nhất Mời Các Bạn Bình Chọn.

Hoàng Thi Thơ - nhạc quê hương..

huynhnhan

Banned

tài thẩm âm khó quá hay là không đủ để cảm nhận!!

Nói ít hiểu nhiều nhá!!
Àh quên còn phải nhắc tới nhạc không quan tâm số lượng mà chỉ tính chất lượng thì không thể bỏ qua Cung Tiến!! Nhạc ông này đem so với mozar hay bach thì không hề kém đâu nhá!! Việt Nam cũg có hàng độc đó!!

coixaygio

Active Member

ha.ha.ha..tui thích nhứt ĐẶNG THẾ PHONG.. đơn giản vì ổng có 3 bài, sống ít, nên.. dể nhớ tiểu sử và thuộc.. hết nhạc của 1 nhạc sĩ :D

NVN

Banned

theo mình thì số 1 là Phạm Duy, số 2 là Ngô Thụy Miên, Số 3 Nguyễn Ánh 9, số 4 là Vũ Thành An, số 5 là Trịnh Công Sơn. Những nhạc sĩ này viết nhạc và lời đều hay và ý nghĩa :D

buituananh87

Mình Vote cho nhạc sĩ Lam Phương và nhạc sĩ Trần Thiện Thanh.Vì hai nhạc sĩ này sáng tác nhạc dựa theo cảm xúc thật của lòng mình.:-q

Đúng là ý tưởng lớn gặp nhau. Mình cũng kết nhất Lam Phương và Trần Thiện Thanh (dĩ nhiên là nhạc sỹ khác có thích bài này bài kia nhưng LP TTT vẫn là no1 của mình).
Lam Phương thì nhạc tình của ông ý quá tuyệt, giai điệu hay và vui.
Trần Thiện Thanh thì phải nói là tuyệt vời về phần lời, sáng tác nhiều bài chiến tranh nhưng khi nghe ta không thấy sự phản động mà ngược lại thấy rất đồng cảm. Nhạc tình tuy không nhiều nhưng lại rất hay.
Nếu để chọn 1 thì vote cho Trần Thiện Thanh.
PS: bài hát bất hủ Chiếc áo bà ba là của TTT chư không phải nhạc dân ca như bấy lâu nay mình vẫn nghĩ. Hix, ông ý giỏi thật!

DAI_NGUYEN™

Active Member

Thêm nhạc sỹ Minh Vy nữa đi cả nhạc sỹ Hoài An, Nguyễn Nhất Huy, Vũ Quốc Việt nữa

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Em thì khoái những nhạc sĩ sáng tác những tác phẩm có chút buồn man mác, chút ngây thơ, nhạc sáng sủa,...
Đố các bác là những ai!!!:D:D:D:D

Nghe có vẻ như là Thanh Sơn và Bắc Sơn? :">

yeu_nguoi_mai

- Mình vote1 phiếu cho bác Trịnh: Đã có nhiều bài ngợi ca Nhạc Trịnh khi tác giả còn sống. Trước năm 1975, Tạ Tỵ đã có thể viết: “Trong lịch sử âm nhạc Việt Nam, không nhạc sĩ nào có thể tạo cho mình, cho thế hệ mình những cơn lốc nghệ thuật làm lay động đến chiều sâu tâm thức con người ở trong và ngoài kích thước quốc gia như Trịnh Công Sơn”
- Vote 1 Phiếu cho bác Phú Quang: Những ca khúc của anh phảng phất không khí khói sương của một "chiều phủ Tây Hồ" hay nỗi cô đơn của một kẻ sống luôn khắc khoải về những điều đã không thoả nguyện...hơn ai hết, anh đã đem thơ vào nhạc, tạo thành một thứ ngôn ngữ nhạc thơ, thơ nhạc huyền ảo nhiều biến thái đẹp đẽ của cảm xúc lẫn ca từ.

alexluu

theo mình thì nhạc sỹ Anh Bằng và Trần Thiện Thanh la 2 nhạc sỹ sáng tác những bài nhạc hay và sống với mọi thời đai. Tuy nhiên không phủ nhận các nhạc sỹ khác như: Ngô Thuỵ Miên, Lam Phương, Vũ Thành Anh, Thanh Sơn, Trịnh Công Sơn... cũng sáng tác những bài hát để đời.
Không biết bao giờ mới có những thế hệ mai sau noi gương được các bậc tiền bối này
Alexluu

minhteo92

Thích nhất là Trịnh Công Sơn, Phạm Tuyên, :) vote!

thaison84

mình vẫn thích 2 nhạc sĩ lam phương và trúc phương

HacLongNinhKieu

Well-Known Member
Ðề: Re: Nhạc Sĩ Tài Hoa Nào Sáng Tác Nhiều Ca Khúc Hay Nhất Mời Các Bạn Bình Chọn.

Không bác nào thích Nguyễn Hải Phong nhỉ;))

À, cái đó.... :))
Nhưng cũng phải công nhận NHP nhiều bài chất lượng, hòa âm nghe khá sướng, giọng hát ấm.... nói chung là I like him ;)) yeah, that's right :))

NQH_PCV

Member

1. Văn cao
2. Trịnh Công Sơn
3. Đoàn Chuẩn - Phạm Duy
4. Hoàng Việt - Đặng Thế Phong - Nguyễn Văn Thương
5. Doãn Nho - Phạm Tuyên - Đỗ Nhuận
6. Thanh Tùng - Phó Đức Phương - Phú Quang - Dương Thụ - Trần Tiến
7. Nguyễn Ánh 9 - Lê Thương - Thanh Sơn

delpotro

http://www.youtube.com/watch?v=JuS0XBMI3wY
Nghe bài này đi rồi bầu cho Vinh Sử, ông này còn khối bài hay lắm! Tuy vậy ông này có tội lớn khi chiếm gần 100 bài của ông bạn Giao Tiên và mới đây phải trả lại.
Tuy vậy không thể phủ nhận Vinh Sử viết nhạc buồn hay nhất!

phihavn

Well-Known Member

-Trịnh Công Sơn - Do mama ghiền nhạc Trịnh nên mở suốt ngày, nghe riết ghiền.
-Trần Tiến - Rất thích nhạc của bác này.
-Còn lại thì thường không để ý đến tên nhạc sỹ nên không nhớ.

teppynuce

Hơ hơ , em đọc lươn lướt thấy có người bảo nhạc Trịnh Công Sơn chủ yếu là tình yêu đôi lứa , ít bài về quê hương đất nước !? Không hiểu có nhầm với Trịnh nào khác không nữa ?

Em bỏ phiếu cho bác Trịnh . Thêm một phiếu cho Ngô Thụy Miên . Và xin một phiếu nữa cho Phan Huỳnh Điểu

ell_soup

Member

Em thì thấy nhạc của 2 nhạc sĩ Trần Tiến và Bảo Phúc là dễ đi vào lòng người nhất.

Lê Minh Bằng (Lê Dinh - Minh Kỳ - Anh Bằng)
Trần Thiện Thanh
Trúc Phương
Lam Phương
Tú Nhi (Chế Linh)
Trịnh Công Sơn
Lê Hựu Hà
Y Vân
Ngô Thụy Miên
Đức Huy
Trầm Tử Thiêng
Duy Khánh
Nguyễn Ánh Chín

Cảm nhận của thính giả về một bản nhạc được gọi là hay phải do các yếu tố ca sĩ - người hòa âm - nhạc công - và nhạc sĩ hợp thành. Chính vì vậy một ca khúc "hay" cũng là một khái niệm tuơng đối. Và hiện tại những nhạc sĩ được xưng tụng như những huyền thoại thì chỉ do thời thế là chính. Nhưng những ca khúc thật sự, thì còn nằm trong lòng người nghe, và chỉ người nghe mới biết chứ không phải như những gì đang được quảng cáo và phóng đại. :)

Bên trên