Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

lmcuong4u

Active Member
@ bác Frey,
Em nối trực tiếp bridge của PS với cổng LAN của máy tính, set ip của bridge trùng với ip của máy tính và mở chế độ Bridge. (Xong nhớ restart lại con PS). Dùng wifi trên máy tính để nối mạng internet (để remote foobar bằng điện thoại), dùng foobar cài upnp plugin, trong foobar chọn output là DAC PS thì đẩy được nhạc sang con PS ạ.

trung224

Well-Known Member
@Frey : Cái chuyện transcode về wave thì hôm nay em có thử, những chưa ra đâu với đâu. Có một chỗ bác có thể thử xem Foobar>Preferences>Tools>UPnP>Server>Streaming profiles, bác sẽ thấy có option Decoding to PCM, bác thử chọn decode never to wav rồi decode never to lpcm xem. Nếu cách này ko được nữa thì em cũng chịu

welldone

Well-Known Member
@do_long_khach, @Frey : Báo cáo hai bác là sau gần 3 tiếng ngồi thử hôm qua em đã tìm ra cách streaming nhạc trực tiếp từ PC sang renderer (em dùng RPi là renderer), PC và renderer nối nhau trực tiếp qua dây LAN, ko qua router nữa. Cái hay là nếu PC chứa nhạc có nối với router (qua cổng LAN khác) thì nếu điện thoại/máy tính bảng của mình bắt wifi từ router đó thì vẫn dùng được để điều khiển từ xa việc streaming luôn :D. Đã test với nhạc từ 16-44 đến 24-192 ko hề có vấn đề gì.

Cách làm của em là dùng LMS (logitec media server) và dhcp server. Riêng con PS Audio Network Bridge của bác Frey vì em ko có trong tay để thử nên ko dám chắc cách này có được hay ko. Nếu bác nào cần thì comment em sẽ viết hướng dẫn cụ thể
Bác hướng dẫn giúp. Trước em đọc trên CA là để bridge PC và network player với nhau thì con PC phải có 2 ethernet ports. Em đang dùng sms200 cũng muốn thử bridge với PC xem sao mà lăn tăn quá. Thanks.

trung224

Well-Known Member
Bridge cũng là một cách bác à. Em dùng dhcp server. Thực ra cũng không cần 2 ethernet port, chỉ cần 1 port và một USB-ethernet adapter là đủ.

do_long_khach

Well-Known Member
Bác hướng dẫn giúp. Trước em đọc trên CA là để bridge PC và network player với nhau thì con PC phải có 2 ethernet ports. Em đang dùng sms200 cũng muốn thử bridge với PC xem sao mà lăn tăn quá. Thanks.
Bác mua 1 cái adapter chuyển từ cổng usb sang cổng lan (usb to lan adapter) cắm vào 1 cổng usb là có thêm 1 cổng lan. Adapter này loại megabit (100mb đường truyền) thì mấy chục ngàn, loại gigabit (1000mb) thì mấy trăm ngàn.

TuanHung93

Nhà e dư ra 1 con holo spring dac level 2 còn bh hơn 6 tháng giá 30tr ko biết ai quan tâm ko nhỉ sdt e 0975427317

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
@do_long_khach, @Frey : Báo cáo hai bác là sau gần 3 tiếng ngồi thử hôm qua em đã tìm ra cách streaming nhạc trực tiếp từ PC sang renderer (em dùng RPi là renderer), PC và renderer nối nhau trực tiếp qua dây LAN, ko qua router nữa. Cái hay là nếu PC chứa nhạc có nối với router (qua cổng LAN khác) thì nếu điện thoại/máy tính bảng của mình bắt wifi từ router đó thì vẫn dùng được để điều khiển từ xa việc streaming luôn :D. Đã test với nhạc từ 16-44 đến 24-192 ko hề có vấn đề gì.

Cách làm của em là dùng LMS (logitec media server) và dhcp server. Riêng con PS Audio Network Bridge của bác Frey vì em ko có trong tay để thử nên ko dám chắc cách này có được hay ko. Nếu bác nào cần thì comment em sẽ viết hướng dẫn cụ thể
SQ có tốt lên ko bác? Bác chịu khó hướng dẫn cụ thể luôn đi.
@welldone : cắm adapter, cắm dây, vào network connection trên PC bấm chuột phải v.v... Google "bridge connection for windows" ra nhiều hướng dẫn. Topic sôi động nhất trên CA là về vụ này, chắc bác cũng biết. Có gì thì vào đó hỏi.

Frey

Active Member
@ bác Frey,
Em nối trực tiếp bridge của PS với cổng LAN của máy tính, set ip của bridge trùng với ip của máy tính và mở chế độ Bridge. (Xong nhớ restart lại con PS). Dùng wifi trên máy tính để nối mạng internet (để remote foobar bằng điện thoại), dùng foobar cài upnp plugin, trong foobar chọn output là DAC PS thì đẩy được nhạc sang con PS ạ.

Tôi đang chơi cách này, dùng PS & foobar như bác luôn. Nhưng như post đầu tôi phát hiện foobar nó convert on the fly tất tật sang WAV. Có nge test a/b với app khác mới thấy nó dở & thiếu tự nhiên nên bỏ foobar mặc dù nó nhai tất cả định dạng file & có thể khiển = smartphone.

Frey

Active Member
@Frey : Cái chuyện transcode về wave thì hôm nay em có thử, những chưa ra đâu với đâu. Có một chỗ bác có thể thử xem Foobar>Preferences>Tools>UPnP>Server>Streaming profiles, bác sẽ thấy có option Decoding to PCM, bác thử chọn decode never to wav rồi decode never to lpcm xem. Nếu cách này ko được nữa thì em cũng chịu

Mình cũng vào chỉnh rồi nhưng k ăn thua kể cá xóa/cài lại foobar.
Trung hướng dẫn cụ tỉ cho ae vụ dùng LMS (logitec media server) và dhcp server nhé, tôi ko dùng đc thì có các ae khác. Vấn đề quan trọng như bác Do_long_khach đề cập thì nó có hay hơn kiểu kết nối thông thường hay ko?

trung224

Well-Known Member
Mạch này có chỗ nào bán sẵn không nhỉ các bác ?
Có bo này nhái do bọn Tàu làm bác nhé.
https://vi.aliexpress.com/item/Asse...0/32809529453.html?spm=2114.010208.3.8.in0GrS
Nhưng em không thích cách chọn linh kiện của bọn này lắm. Trở nhìn là trở thường 1%, mâý con tụ Nichicon Muse đẹp đấy nhưng vô ích khi dùng cho cấp nguồn digital, đáng lẽ phải thay bằng Panasonic FR hoặc FM. Đó là chưa biết tụ tị có đúng là đồ thật ko. Một điểm nữa là ko như con hàng xịn, con này chỉ có 1 cổng ra, nên ko làm nhiều trò như con xịn mua về hàn được. Được cái là rẻ, rẻ hơn so với mua linh kiện tự hàn

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Mình cũng vào chỉnh rồi nhưng k ăn thua kể cá xóa/cài lại foobar.
Trung hướng dẫn cụ tỉ cho ae vụ dùng LMS (logitec media server) và dhcp server nhé, tôi ko dùng đc thì có các ae khác. Vấn đề quan trọng như bác Do_long_khach đề cập thì nó có hay hơn kiểu kết nối thông thường hay ko?

Em vừa mới phát hiện ra môt lỗi rất lớn của cách này, cái renderer của hệ thống LMS (logitech media server) là squeezelite (cài sẵn trên Moode) rất "ngu". Nó chỉ có thể output stream một số bit nhất đinh. Ví dụ nếu chọn output stream là 24 bit thì bất cứ file nhạc nào mà server stream đến nó đều output ra i2s 24 bit hết, dù file gốc có là 16 bit đi chăng nữa, hết sức ngu độn. Nếu không chọn bit depth ở output stream thì nó tự động xuất ra 32 bit luôn.

Sáng nay em có thử so sánh để xem liệu chi việc output stream khác nhau có làm thay đổi chất âm ko, thì qua so sánh đúng là có. Output stream ra 32bit (thật ra vẫn chỉ là 16bit, thêm 16 số 0 thôi) cho tiếng sáng hơn thấy rõ và theo em tiếng ko tự nhiên bằng so với output stream ra đúng số bit của file nhạc.

Dù lượng thông tin trong hai bit stream ko đổi, nhưng có vẻ khi output stream ra 32bit, đến chip DAC hoặc chip SPDIF converter không support 32bit, thì 32 bit bị truncate/dithering gì đó để về số bit depth tiêu chuẩn. Đối với em dùng 502DAC nó sẽ chuyển về 24bit (là số bit cao nhất mà WM8804 nhận được). Mà việc dùng bất kì quá trình SRC (sample rate converter) nào thì đều thêm vào bit stream những artifacts ko hay ho như kiểu aliasing, ringing .

Thành thử em ko khuyến cáo các bác dùng cái này, dù em rất thích cái khả năng kết nối trực tiếp không cần router giữa server và renderer của LMS. Em sẽ hỏi trên diễn đàn LMS và cả moode xem có cách nào khắc phục không, trước khi chính thức phổ biến

Hiện nay em đành quay lại với cái máng lợn cũ, UPnP qua router với minimserver và MoodeUPnP :( Đành rằng nó qua router nhưng có vẻ ko bị dính đến mấy cái kho chịu như trên.

trung224

Well-Known Member
Nếu bác nào cần dùng thì em trình bày cách (cảm ơn bác smallgent đã chỉ cho em cái DHCP server này)
1. Tải DHCP server về theo đường link sau,
http://www.dhcpserver.de/cms/
Sau khi tải xong thì giải nén ra. Nối PC với renderer (ví dụ như Pi) bằng dây LAN và khởi động renderer.

2. Vào Control Panel>Network and Sharing Center, vào cái network adapter nào đang ko nối với mạng. Vào Properties của cái network adapter đó, kích đúp vào Internet Protocol Version 4. Chọn Use the following
IP Address,
IP Address : 192.168.2.1 (nếu IP address của cái network adapter đang nối trực tiếp với Internet là 192.168.1.x)
Subnet Mask: 255.255.255.0
Preferred DNS Server: 192.168.2.1

3. Giờ vào folder DHCP server đã giải nén
Vào file dhcpwiz.exe (DHCP Server Wizard ), nhấn Next, chọn cái adapter đang ko nối với Internet (có IP address sẽ là 192.168.2.1), nhấn Next, Chọn HTTP (Web Server) rồi nhấn Next.

Ở phần IP-Pool, để chắc ăn có thể chọn là 192.168.2. 100-254. Lease Time thì tùy tâm. Sau đó nhấn Next tiếp. Nhấn vào Write INI file rồi nhân Next. Sang trang mới nhấn vào Admin, vào đây nhấn Start Configure, thấy Status của Service Running Status của Firewall exceptions Configured là được, nhấn Exit. Tích vào Run DHCP server immediatly rồi nhấn Finish. Lúc đó thì DHCP sẽ cấp một địa chỉ IP address cho renderer trong khoảng từ 192.168.2.100 đến 192.168.2.254.

4. Cài đặt Logitech Media Server (LMS) trên máy tính
http://www.mysqueezebox.com/download
và bật tính năng squeezlite renderer trên OS (Moode/Rune) lên.

Bật Control panel của LMS qua quyền admin, vào Advanced chọn Advanced Settings

Phần Basic Settings, điền địa chỉ của nơi chưa nhạc vào Media Folders, ví dụ của em là ổ F: để LMS scan thư viện. Cái này cũng ko lâu lắm, kho nhạc 4,5TB của em scan hết 45 phút là xong.

Phần Player thì chọn squeezelite renderer, ví dụ của em là moode

Phần Advanced. chọn file types, đây là nơi quyết định việc LMS sẽ làm gì khi streaming các loại file. Ở nhạc của em chỉ có flac/mp3 nên em Disabled tất cả các option khác, chỉ để lại mp3 với stream format mp3 Native, flac với stream format flac Native, wav với stream format PCM Native

Nhấn Apply là xong. Có thể xem tình hình scan thư viên ở Information. Sau đó close. Thế là hoàn thành điều chỉnh LMS.

5. Download Logitech Squeezebox/Squeezecast trên iOS hoặc Squeezer trên Play Store để điều khiển chọn bài, play, pause, tua,...

6. Chỉnh output stream trên renderer bằng cách vào squeezelite Configure trên OS của renderer. Ở dòng Alsa Params thì nếu để nguyên 80:4:1 output stream ra DAC/HAT sẽ là 32 bit. Nếu muốn output stream là 24bit thì sửa dòng đó thành 80:4:24:1. Nếu muốn output stream là 16bit thì sửa dòng đó thành 80:4:16:1.

gzelka

Active Member
Có bo này nhái do bọn Tàu làm bác nhé.
https://vi.aliexpress.com/item/Asse...0/32809529453.html?spm=2114.010208.3.8.in0GrS
Nhưng em không thích cách chọn linh kiện của bọn này lắm. Trở nhìn là trở thường 1%, mâý con tụ Nichicon Muse đẹp đấy nhưng vô ích khi dùng cho cấp nguồn digital, đáng lẽ phải thay bằng Panasonic FR hoặc FM. Đó là chưa biết tụ tị có đúng là đồ thật ko. Một điểm nữa là ko như con hàng xịn, con này chỉ có 1 cổng ra, nên ko làm nhiều trò như con xịn mua về hàn được. Được cái là rẻ, rẻ hơn so với mua linh kiện tự hàn

Đúng là em đang cần board có vài đầu ra 5V. Cái này bảng mạch, sơ đồ, danh sách linh kiện kiếm đâu bác. Bác làm rồi chia sẻ giùm.

trung224

Well-Known Member
Em cũng đang định thử cái này, nhưng quan trọng nhất là chuyện chỉ output stream được một bit depth là do bản thân cái code của squeezelite, nên dùng Moode hay PiCorePlayer thì cũng như nhau :( Nhưng chắc em cũng sẽ thử

Nếu thích mô hình LMS/Squeezelite này, anh Trung thử piCorePlayer xem có gì hay ho hơn không ạ?

https://sites.google.com/site/picoreplayer/home

trung224

Well-Known Member
Đúng là em đang cần board có vài đầu ra 5V. Cái này bảng mạch, sơ đồ, danh sách linh kiện kiếm đâu bác. Bác làm rồi chia sẻ giùm.
http://www.amb.org/audio/sigma11/
Bác mua mạch in và mấy con transistor BC645B và BC556B ở đây
https://www.amb.org/shop/
bác chọn bo σ11- single-rail regulated power supply

Các linh kiện còn lại mua ở mouser, nếu bác cần em sẽ gửi danh sách cho bác

tml3nr

Moderator
Em cũng đang định thử cái này, nhưng quan trọng nhất là chuyện chỉ output stream được một bit depth là do bản thân cái code của squeezelite, nên dùng Moode hay PiCorePlayer thì cũng như nhau :( Nhưng chắc em cũng sẽ thử
Mình cũng có thể cài riêng squeezelite lên Volumio, Arch Linux, Raspbian... Em đã test OK hết. Ngoại trừ cài lên Rune thì hình như lúc trước em làm chưa được (Do Rune nó cắt bớt một phần của Arch Linux gốc)

http://ralph_irving.users.sourceforge.net/pico/

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên