Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

thanh99

Báo cáo các bác! Em đã nhận Schiit USB gen 5. Lắp. Nghe thử luôn ngay lập tức. Đúng là hay. Em không đủ trình để so sánh với SU-1. Khẳng định hơn thua ở mức ntn thì ko dám, nhưng cảm nhận không có kém, đặc biệt dãi cao của violon bè theo giai điệu bài hát rất OK! So với gen 3 thì hơn hẳn! Nghe nói hydra Z còn khiếp hơn nhiều! Tích gạo thôi! Tks bác @trung224

Cách đây 1 tháng cậu bạn bảo mua Hydra Z về để upgrade set up sẵn có; nhưng mua về thì 2-3 bữa sau e phá đàn, giải tán hết chỉ còn hydraz.
Mãi gần đây mới bế về yggy thì có đk nghe nhạc trở lại. Định lên gen V luôn cho hợp thời va ban' con trans đi :p. Nên trước khi bán thì AB một lúc cho vui, vì mua Hydra mà chưa dùng tí gì :D.
Cảm nhận là woah bác ạ, hydra Z xuất coax hay hơn Pc xuất usb cho board gen III. Soundstage k mở hơn ở bất cứ chiều kích nào, nhưng đã khắc phục bệnh laid back quá đà dải himid và treble của cặp Yggy-hd800. định vị nhạc cụ nền (mấy ông đứng sau vocalist hoặc main instrument) cụ thể, rõ hơn nhiều; có thể coi qua Hydra như một bức ảnh focus chuẩn thì usb gen III như bị out nét vậy. Tính chi tiết của bass cải thiện rõ rệt. giọng thuốc lào kiểu Hans Thessink hay Tom Waits lên hẳn chất rền (raspy voice), nghe thấy chân thực hơn, thống khoái hơn lắm. :D
E quyết định giữ lại hydraz và hoãn up board usb gen V.
Vậy report để bác lưu tâm thêm con hydraz :D.
P/s: dàn e xài giải pháp connections cỏ hết; HydraZ có cấp nguồn sạch qua cổng 5vol riêng

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Cảm ơn chia sẻ của bác. Nhưng mờ việc Hydra z coaxial hay hơn usb gen iii là chuyện ... hơi bị dĩ nhiên. Lẽ nào cả mớ tiền lại ko bằng cổng usb thông thường. Những converter giá thấp hơn vài lần còn có tác dụng nữa là.

thanh99

Cảm ơn chia sẻ của bác. Nhưng mờ việc Hydra z coaxial hay hơn usb gen iii là chuyện ... hơi bị dĩ nhiên. Lẽ nào cả mớ tiền lại ko bằng cổng usb thông thường. Những converter giá thấp hơn vài lần còn có tác dụng nữa là.
Xin lĩnh ý. Nhưng quả thật, với tai trâu của em, Singxer SU1 (chưa mod, do có bác ở đây nói mod hay hơn) k đem lại hiệu quả. Hôm trươc mượn về, nghe AB mù, cho vợ cắm rút toét cả jack mà không thấy khác biệt rõ ràng nào. Singxer f1, theo em, còn cho ép phê tốt hơn.
Vậy thì em thấy tiền chưa hẳn tịnh tiến/tỉ lệ thuận với hiệu năng, hehe.

do_long_khach

Well-Known Member
Xin lĩnh ý. Nhưng quả thật, với tai trâu của em, Singxer SU1 (chưa mod, do có bác ở đây nói mod hay hơn) k đem lại hiệu quả. Hôm trươc mượn về, nghe AB mù, cho vợ cắm rút toét cả jack mà không thấy khác biệt rõ ràng nào. Singxer f1, theo em, còn cho ép phê tốt hơn.
Vậy thì em thấy tiền chưa hẳn tịnh tiến/tỉ lệ thuận với hiệu năng, hehe.
Cái này thì tùy tai, nhưng đúng là chưa thấy ai có cảm nhận như bác.

do_long_khach

Well-Known Member
Bác nào chơi pc thử phần mềm này xem, bé tí mà đủ món ăn chơi.
http://vv.uka.ru/aplayer_eng.html
Theo tai tôi thì hay hơn foobar, mỗi cái là với các thư mục chứa các track là các bài hát riêng rẽ thì nó chỉ chơi từng track, ko chịu nhảy bài, ngu vãi. Thư mục chứa 1 track lớn cả album + file cue thì ok

ABCAudio

Active Member
Chào bác ABCAudio,
E vừa đọc comment của bác về XLR AQ Columbia, chả là e cũng vừa mua 4 cặp này để cắm cho bộ dàn xem phim (Pre Pow) nhà e. E đang dùng dây loa AudioQuest GO-4, tuy nhiên khi kết hợp với dây Colubia này e lại cảm thấy trung âm & bass hơi nặng & bì bác ạ. Hay là dây mới nó thế bác nhỉ?
Bác có cảm nhận gì về dây Columbia sau khi chạy thời gian rồi không bác?

Xin lỗi bạn, lâu nay mình không vào 4r nên không hay bạn hỏi. Cặp dây Columbia, theo mình, cho tiếng bass rất ấn tượng dù hơi nặng một chút, khi dùng với Dac Yggdrasil. Vừa rồi mình nhường Ygg lại cho một người quen, và dùng lại cặp dây này cho phono Mcintosh MP100, vẫn thấy thích. Có lẽ tai mình dễ tính hơn bạn cũng nên:D

Thân

tittom79

Well-Known Member
Xin lỗi bạn, lâu nay mình không vào 4r nên không hay bạn hỏi. Cặp dây Columbia, theo mình, cho tiếng bass rất ấn tượng dù hơi nặng một chút, khi dùng với Dac Yggdrasil. Vừa rồi mình nhường Ygg lại cho một người quen, và dùng lại cặp dây này cho phono Mcintosh MP100, vẫn thấy thích. Có lẽ tai mình dễ tính hơn bạn cũng nên:D

Thân
Vâng, đúng là dây Columbia cho bass tốt hơn những dây trước của em. Nhưng cũng có lẽ vì dàn xem phim của e đang đánh Dual Sub (JL dòng E &F) nên cảm nhận bass hơi nặng & không được thoát lắm.
Dù sao cũng cảm ơn bác đã xác nhận. :)

valst

Member

Gom gạo bác ạ! Trong khi chưa đủ gạo, giá như có cơ hội để trải nghiệm thì quý quá! Sẽ cố gắng! ;)

justbenice

Moderator
Các bác isolate kĩ quá, từ mạng đến nguồn đến tín hiệu. Đội đĩa than - băng cối mà thấy chắc khóc thét với độ "tinh khiết" của đội nhạc số nhỉ. Hihi

hoaianhplayboy

Hi các bác ,
Em có thêm một king nghiệm đau thương với hàng Tung Của , con DAC Gustard X20 em mua năm ngoái dùng được đúng một năm mấy ngày , vừa hết bảo hành thì lăn ra chết . Bên hãng nói thay board analog hết 5 triệu còn upgrade lên X20 pro thì phải bù 13 triệu . Có bác nào đã nghe Gustard X20 Pro thì cho em tí cảm nhận để còn trả lời hãng với
Mà ở nhà em còn con SU-1 nữa , cũng đang lo sắp lăn ra đến nơi. Từ sau chắc trung thành với hàng Mỹ Tho quá. Con Su-1 này có cách nào mod thêm cổng output USB ko các bác , em chỉ dùng được mỗi cổng IIS thôi mà giờ ko nhiều DAC có cổng này

justbenice

Moderator
Khú khú, bác lại trêu em roài :). Ngày xưa em nhớ những năm 94 hồi học đại học, nhà thằng bạn có cái đầu băng cối, mấy thằng nghe tối ngày và vui nhất cái chuyện uống riệu nghe nhạc vàng, đang phê thì nó làm đánh "phựt" 1 phát, cụt cả hứng cho việc nghe nhạc.
Cũng lạ, ngày xưa làm gì có khái niệm như Bát sâu, mềm hoặc treble nhuyễn, tơi rồi trung âm lồng lộng....mà chỉ thấy nó thé thé và tèng teng là chính. Vẫn vui.
Hồi học lớp 8-9 thì bộ nghe nhạc của em là 2 cái loa ve chai đồng nát gỡ trong cái radio cũ bị hư ra, amply thì do em tự làm bằng một con IC (hồi đó em tự hàn mạch amply rồi, rất em yêu khoa học) nguồn phát là cái máy walkman tàu. Suốt ngày nghe Ngọc Sơn rên ư ử "Bông cỏ may" . hehe

lamyen2001

Well-Known Member
Hi các bác ,
Em có thêm một king nghiệm đau thương với hàng Tung Của , con DAC Gustard X20 em mua năm ngoái dùng được đúng một năm mấy ngày , vừa hết bảo hành thì lăn ra chết . Bên hãng nói thay board analog hết 5 triệu còn upgrade lên X20 pro thì phải bù 13 triệu . Có bác nào đã nghe Gustard X20 Pro thì cho em tí cảm nhận để còn trả lời hãng với
Mà ở nhà em còn con SU-1 nữa , cũng đang lo sắp lăn ra đến nơi. Từ sau chắc trung thành với hàng Mỹ Tho quá. Con Su-1 này có cách nào mod thêm cổng output USB ko các bác , em chỉ dùng được mỗi cổng IIS thôi mà giờ ko nhiều DAC có cổng này
Coi chừng bị lỏng cầu chì (fuse) đó bác chứ mạch điện tử thì xui lắm mới chết thôi và nếu điện đóm nhà bác ổn thì nguy cơ đó càng thấp. Mình cũng xài DAC Amp tích hợp Tàu (Audio GD NOS11) và SU-1 nè, thậm chí SU-1 mình còn mod nguồn mod mạch mà chạy vẫn mát rượi phà phà.

hoaianhplayboy

Cảm ơn bác lamyen2001. Khổ nỗi e chỉ thích nghe còn kỹ thuật thì mù tịt. Giờ hãng họ báo hỏng board hay lỏng cầu chì thì cũng chịu. Nhân đây có bác nào biết thợ giỏi ở Hà Nội để mình mang qua check được không. Chứ cứ phụ thuộc vào bên bán thế này thì họ báo sao mình nghe vậy và nộp tiền thôi :(

lamyen2001

Well-Known Member
Cảm ơn bác lamyen2001. Khổ nỗi e chỉ thích nghe còn kỹ thuật thì mù tịt. Giờ hãng họ báo hỏng board hay lỏng cầu chì thì cũng chịu. Nhân đây có bác nào biết thợ giỏi ở Hà Nội để mình mang qua check được không. Chứ cứ phụ thuộc vào bên bán thế này thì họ báo sao mình nghe vậy và nộp tiền thôi :(
Đem lại 3kshop HN thử xem ?

dungsin_lqd

Well-Known Member
- Nghe nhạc mà 1 đống dây này thì sao phê....
0-jpg.272069

dongochoan

Active Member
Tối qua rảnh rỗi sinh nông nổi, em lôi C2 cài Volumio phát nhạc DSD qua đường USB để so sánh và tính mod con DAC DSD của em, DAC DSD của em đầu vào xài board Amanero. Loay hoay hoài không kêu trong khi DAC DSD của em gắn vào Laptop vẫn nghe bình thường. Theo như hướng dẫn của Volumio thì trước đó phần DSD Over PCM (DoP) em để Off:

Loay hoay một hồi không được, sau em chuyển DSD Over PCM (DoP) thành On thì nghe bình thường. Bó tay... Có bác nào bị giống em không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên