nhờ ace trên 4r giúp đỡ làm cách nào để đấu 2 amp ra 1 đôi loa font an toàn ạ

linhuyen

Active Member
Ðề: nhờ ace trên 4r giúp đỡ làm cách nào để đấu 2 amp ra 1 đôi loa font an toà

receiver này mình mới mua đó bác...pioneer 1020, đổi nữa chắc chết bác ah

Em chưa dùng em này nên có bài này , bác đọc rùi tự tìm cách giải quyết phù hợp với những thiết bị bác đang có http://www.hdvietnam.com/diendan/61...-1020k-voi-pioneer-hpm-100-bass-reflex-2.html
. Con này em thấy có đường ra Zone 2 , bác có thể kết nối qua đường này .

linhuyen

Active Member

cám ơn bác thật nhiều. mình đã kg rành rồi làm cầu dao điện chắc kg dc bác ơi.....cái pre 2 kênh của mình có preout vậy mình dùng preout này cho sub còn preout của rec làm như bác dc kg bác?

Đâu có được bác , cái preout trên AVR của bác là tín hiệu mono chỉ dành riêng cho loa sub , không thể dùng cho stereo được .

nguyenphikhanh

Em chưa dùng em này nên có bài này , bác đọc rùi tự tìm cách giải quyết phù hợp với những thiết bị bác đang có http://www.hdvietnam.com/diendan/61...-1020k-voi-pioneer-hpm-100-bass-reflex-2.html
. Con này em thấy có đường ra Zone 2 , bác có thể kết nối qua đường này .

đa tạ bác linhuyen va bác training nhiều nhé. 2 bác có ở SG kg? nếu 2 bác ở SG bữa nào gặp mời 2 bác uống cafe nha

tienlequoc

Well-Known Member

Hic lên nhẹ nhàng 1120 là có chứ gì. :D

training

Well-Known Member

em ở Q2, sáng chủ nhật mấy a e thường chém gió ở Ucafe hồ con rùa tầm 9h đó bác

tienlequoc

Well-Known Member

hình như hồi bữa mình giao cáp HDMI cho bác ở Ucafe phải không vậy?

nguyenphikhanh

Hic lên nhẹ nhàng 1120 là có chứ gì. :D

đa tạ bác...mới mua mà kg dc mới ức đó bác. nếu mua lâu chắc mình cũng đổi rồi bác ah. mà nếu đổi thì lên SC 35 luôn ha bác...hôm qua thay SC35 giảm giá và có bác đi Mỹ có lòng tốt xách hộ về cho anh em. mình cũng nhờ bác ấy 1 xuất mà kg thấy nói gì

nguyenphikhanh

vâng .... nếu dc sáng chủ nhật này mời bác và bác linhuyen ra hồ con rùa uống cafe nha bác

training

Well-Known Member

còn có bán tamdamsg, minhjp nữa đó bác. bác pê em cho em cái cầm chưn để tiện liên lạc nhé (cả bác linhuyen nữa)

linhuyen

Active Member

Dạ số phone của em là : 0982881283 Em tên Linh . Híc vì đặc thù cv của em nên các bác off CN 9h sáng em không tham gia được (nhà em kinh doanh nên giờ giấc không được chủ động). Bác bác off như nào sms em , em sx time đc qua với các bác hì hì

nguyenphikhanh

còn có bán tamdamsg, minhjp nữa đó bác. bác pê em cho em cái cầm chưn để tiện liên lạc nhé (cả bác linhuyen nữa)

vâng....vậy sáng chủ nhật gặp bác....tiện thể bác cũng cho số fone để CN mình gọi bác nhé. số fone của mình là 0909257186

nguyenphikhanh

Dạ số phone của em là : 0982881283 Em tên Linh . Híc vì đặc thù cv của em nên các bác off CN 9h sáng em không tham gia được (nhà em kinh doanh nên giờ giấc không được chủ động). Bác bác off như nào sms em , em sx time đc qua với các bác hì hì

oh tiếc là CN bác kg đi đc. mình có số fone bác rồi thôi để hôm khác mình qua Q8 chơi với bác nhé. còn kg khi nào bác rãnh bác cứ gọi cho mình rồi anh em mình gặp nhé

em đang đấu như bác nói đây rồi ạ, nhưng khi em ko dùng amp 2ch để nghe nhạc mà muốn dùng avr để nghe nhạc 2ch thì ko có loa font bác à, vấn đề là amp 2ch của em chỉ phù hợp nghe nhạc dance nhac mạnh tiết tấu nhanh thôi, chứ nghe nhạc vàng xanh tiết tậu chậm thì ko được, nên em muốn tận dụng cái avr ax3 của em để nghe tạm nhạc vàng xanh ạ.
Bác có thể mua relay có 4 cặp tiếp điểm thường đóng và 4 tiếp điểm còn lại thường hở ! Relay cắm vào ổ nối điện qua công tắc của Ampli 2ch. 4 đầu dây ra loa của Ampli 2ch đấu vào tiếp điểm thường hở, 4 đầu dây loa front AVR đấu vào tiếp điểm thường đóng. 4 tiếp điểm chung của relay đấu vào 2 loa ! Khi bác xem phim bằng AVR thì output của AVR nối thẳng vào loa qua tiếp điểm thường hở của relay ! Khi mở nguồn ampli 2ch relay hút và lúc này output của amp 2ch nối đến loa qua tiếp điểm thường hở !

trungmd

Re: Ðề: nhờ ace trên 4r giúp đỡ làm cách nào để đấu 2 amp ra 1 đôi loa font an toà

bác cho em hỏi loa em dang đấu biwire khi đấu co ảnh huơng gi không. cảm ơn bác

dat1977

Banned

Không cần, khi bác nghe nhạc 2ch bác không phải bật AVR nữa chỉ cần bật CDP (HDP) --> amply 2ch --> Loa thôi . Bác đấu như sau : Loa bác đấu vào amply 2ch , đường Preout của AVR nối với amply 2ch vào CD in , DVD in .... đường nào thì tùy bác (trừ đường Phono nhé) . Khi xem phim bác bật AVR và amply 2ch (lúc này nó sẽ làm pow). Chúc vui
Em ké cửa hỏi bác thêm tý là đấu như bác là chuẩn rồi nhưng khi xem phim bật cả 2 âm ly và 2 loa sub của 2 âm ly cùng đoánh hả bác vậy chắc càng hay bác nhể

dat1977

Banned

Đấu như bác linhuyen hướng dẫn là chuẩn đấy bác chủ, có điều lúc này amp 2 kênh nó không làm pow mà nó vẫn qua pre của amp 2 kênh (nếu không có chức năng HT bypass). Do đó lúc xem phim bác sẽ phải để volumne của amp 2 kênh khá lớn thì âm thanh mới cân bằng được với các loa kéo trực tiếp bằng AVR. Khi nghe nhạc thì bác nhớ chỉnh lại volume của amp 2 kênh về mức bình thường, quên là hơi bị phiền đó bác. Cái pre 2 kênh của em có chức năng tự động setup volumne khi chuyển ngõ vào (CD, AUX, ...) nên em may mắn không phải vặn volumne về mối khi nghe nhạc 2 kênh :).

Còn một số giải pháp khác nhưng không hay bằng phương án trên, VD:
1. Dùng speaker switch, cách này đấu trực tiếp amp và avr mỗi chú 1 cặp dây loa thông qua cái switch để vào loa. Switch chắc phải DIY thôi. Ưu điểm là không phải nhớ vặn volumne như cách trên mà chỉ cần chuyển switch. Nhược điểm là tốn thêm 1 cặp dây loa, phải đấu qua switch nên ít nhiều ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh. Khi xem phim không tận dụng được chất lượng của amp 2 kênh (vốn cho âm thanh hay hơn kéo bằng AVR). Khi nâng cấp bộ 2 kênh (thay amp 2 kênh chẳng hạn) thì chất lượng bộ xem phim không được cải thiện tí nào (vì nó là bộ riêng :D )
2. Dùng kiểu jack chữ Y, cách này sử dụng khi bác chơi pre/pow 2 kênh. Lúc này preout của AVR sẽ qua jack chữ Y để vào trực tiếp Pow 2 kênh mà không thông qua pre 2 kênh. Ưu điểm là cũng không phải nhớ chỉnh lại volumne khi nghe 2 kênh. Nhược điểm là qua jack nên âm thanh bị ảnh hưởng, ngoài ra RẤT NGUY HIỂM nếu bật cùng lúc cả AVR và pre 2 kênh.
3. Bác bán amp 2 kênh đi, mua 1 cái amp 2 kênh đời mới có chức năng HT bypass, khi bật chức năng này lên là amp 2 kênh của bác nó tắt chế độ qua mạch pre mà nó sẽ chỉ làm pow, do đó đỡ phiền phức cái volumne của amp 2 kênh. Cách này ưu điểm thì nhiều rồi nhưng nhược điểm là hao tiền :D, chưa kể không biết nó có hợp với loa của bác không nữa (cái này hơi bị quan trọng khi nghe nhạc 2 kênh).

Tóm lại cả khoai tây và khoai ta đã đau đầu suy tính và tổng hợp hết cũng chỉ có 4 cách trên thôi. Xin mời bác lựa chọn, có gì review cho anh em nhé bác.

Bác cho em hỏi ké tý là đấu như cách 1 là chuẩn không cần chỉnh rồi và lúc xem phim bật cả 2 amly và 2 em sub cũng cùng đoánh luôn hả bác vậy chắc phê lắm nhỉ

Bên trên