Nhờ Ae IT pro giúp em build desktop tầm 15 củ.

hugolyna

Member
cấu hình mình build thử các bác xem và cho ý kiến giúp e.

1.Intel Core i5 4430 Haswell
2.GIGABYTE B85M D3H
3.Gskill NT 8GB DDR3 bus 1600
4.Seagate 500Gb 7200rpm SATA 3
5.Corsair VS 450
6.ASUS GTX 750ti
7.Case COugar Archon

Thanks!!!!

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Nhờ Ae IT pro giúp em build desktop tầm 15 củ.

2.GIGABYTE B85M D3H
5.Corsair VS 450
6.ASUS GTX 750ti
7.Case COugar Archon

Thanks!!!!

Cấu hình này bác dựng chuẩn rùi, xem film Bluray iso 3D, 4K ngon lành. Bác chơi game offline nặng với thiết lập low hoặc medium bằng cấu hình này vẫn ok. Nếu ko chơi game thì bác chủ hạ CPU xuống Pen G3220 thui.

Nếu bác ở HN thì bác qua 43 Thái Hà gặp e để có giá fix cho bộ trên :D.

nnt236

Member

Cấu hình này bác dựng chuẩn rùi, xem film Bluray iso 3D, 4K ngon lành. Bác chơi game offline nặng với thiết lập low hoặc medium bằng cấu hình này vẫn ok. Nếu ko chơi game thì bác chủ hạ CPU xuống Pen G3220 thui.

Nếu bác ở HN thì bác qua 43 Thái Hà gặp e để có giá fix cho bộ trên :D.
tương đối chuẩn rồi đó bạn hugolyna

Bạn ra cửa hàng máy tính bảo :
Anh có 15 cành, các em dựng cho anh bộ máy tính chuẩn..
Bảo đảm không chuẩn dùng việc này cũng chuẩn cho việc khác.8-X

ttlinhha

Well-Known Member

Bác nói đúng quá làm em cười ko nhịn nổi =)) (vui thôi bác nhé, e ko có ý gì)

See

Member
Re: Ðề: Nhờ Ae IT pro giúp em build desktop tầm 15 củ.

phải là 15 củ chứ bác :)) 15 cành nó tương cho vêu mõm sao

goneboy

Member

2.GIGABYTE B85M D3H
5.Corsair VS 450
6.ASUS GTX 750ti
7.Case COugar Archon

Thanks!!!!

Để hiệu quả và tốt hơn, bạn nên giảm RAM lại còn 4GB, ko cần quá nhiều bộ nhớ như vậy đâu. Đồng thời tăng công suất PSU lên, tầm 550W cho ok, cấu hình máy của bạn tương đối mạnh, card đồ họa mạnh cần 1 bộ nguồn mạnh để kéo tốt hệ thống. Con PSU 450W của bạn, công suất thực chưa tới 400W đâu. Tiếp theo là tăng HDD lên, giờ ổ 500GB là thấp quá đó bạn :|

goneboy

Member

2.GIGABYTE B85M D3H
5.Corsair VS 450
6.ASUS GTX 750ti
7.Case COugar Archon

Thanks!!!!

Để hiệu quả và tốt hơn, bạn nên giảm RAM lại còn 4GB, ko cần quá nhiều bộ nhớ như vậy đâu. Đồng thời tăng công suất PSU lên, tầm 550W cho ok, cấu hình máy của bạn tương đối mạnh, card đồ họa mạnh cần 1 bộ nguồn mạnh để kéo tốt hệ thống. Con PSU 450W của bạn, công suất thực chưa tới 400W đâu. Tiếp theo là tăng HDD lên, giờ ổ 500GB là thấp quá đó bạn :|

sircuong1303

Well-Known Member

cái này "Con PSU 450W của bạn, công suất thực chưa tới 400W đâu" bác hiểu chưa đúng rùi nhé. Nguồn Corsair VS450W thì đầu ra max là 450W/ điện 1 chiều, ko có chuyện chỉ có 400W đâu.

farr28491

Re: Ðề: Nhờ Ae IT pro giúp em build desktop tầm 15 củ.

Thứ nhất, ai bảo bạn con VS450 cst có 400w???
Thứ hai, nâng nguồn lên để làm gì, trong khi con VS450 đủ sức cân hết những VGA 1 nguồn phụ hiện nay( đảm bảo nhu cầu cho bác chủ thớt rồi).

k0nku3d0ng

Cấu hình của bác khá ổn. e thiết nghĩ bác cứ để ram 5g đi. e thấy máy e 4g mà còn èo ọt lắm.ah nhân tiện e PR luôn. bên e đang bán HTPC Case chuẩn cực tốt. dựng Case mà cần case thì alo e nhé. e ở 22 Trần Quang Diệu - ĐỐng Đa. sđt của e đây ạ 0936424205

goneboy

Member

cái này "Con PSU 450W của bạn, công suất thực chưa tới 400W đâu" bác hiểu chưa đúng rùi nhé. Nguồn Corsair VS450W thì đầu ra max là 450W/ điện 1 chiều, ko có chuyện chỉ có 400W đâu.

Ko bao giờ có chuyện đó đâu bạn, hiệu suất nguồn ko bao giờ được 100% cả. Trường hợp hệ số cs=1 là trường hợp lý tưởng rồi, ko có trong thực tế đâu, bạn cứ nghiên cứu, tìm tòi thêm đi sẽ rõ :D

xin các bác rành cho vangsaigon bộ cấu hình dựng phim
thanks all

goneboy

Member
Ðề: Re: Ðề: Nhờ Ae IT pro giúp em build desktop tầm 15 củ.

Thứ nhất, ai bảo bạn con VS450 cst có 400w???
Thứ hai, nâng nguồn lên để làm gì, trong khi con VS450 đủ sức cân hết những VGA 1 nguồn phụ hiện nay( đảm bảo nhu cầu cho bác chủ thớt rồi).

1.Công suất thực (RMS) của nguồn 450W chỉ nằm trong tầm 400W trở lại thôi, bác chắc đã học về hệ số công suất của 1 bộ nguồn rồi chứ hả. Nếu chưa biết hoặc ko tin thì cứ hỏi những ai bạn cảm thấy tin tưởng đi.
2. Trong 1 PC, ko chỉ riêng VGA đâu nhé, còn Main cần nguồn riêng, HDD cần nguồn riêng, ngoại vi,..., tôi ko nói con VS450 ko chạy được,nó vẫn chạy được. Nhưng ý tôi là để tốt hơn nên đầu tư 1 PSU có cs lớn hơn, để làm gì? Để đảm bảo luôn cung cấp đủ dòng cho các thiết bị linh kiện chạy ổn định. Bác thử sài PC trong những vùng có điện yếu, hay chập chờn đi sẽ hiểu.
Bác cứ hiểu đơn giản thế này nhé: "1 xe máy vẫn có thể chở được 4 người, nhưng để chở 4 người, tốt hơn ta nên có 1 chiếc 4 chỗ thì hơn", bác biết rồi đấy, con xe máy ngày nào cũng đèo 4 mạng thì sớm muộn nó sẽ ra sao. 1 ngày đang đèo 4 mạng trên đường, nó bổng gãy phụt, thì bác người trên xe cũng có nguy cơ tử vong cao đó.

E xin trích dẫn 1 đoạn trong 1 bài biết về công suất bộ nguồn máy tính cho bác nghiên cứu thêm: :D

Hiện nay khi mua một chiếc máy tính thì người dùng thường chỉ quan tâm đến các thông số kỹ thuật tốc độ của CPU, Main, HDD,… mà không quan tâm đến một trong những thiết bị khác cực kỳ quan trọng đó là bộ nguồn. Một bộ nguồn thấp sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến hệ thống của bạn, nó có thể sụt áp bất kỳ lúc nào khi đó cả hệ thống của bạn cũng có thể sẽ bay luôn (bản thân tôi cũng đã một lần gặp trường hợp này nên đã ngay lập tức mua cái nguồn khác thế vào thế là xong, những chú KTV may mà không biết họ cứ nghĩ mainboard bị lỗi lên đã thoát được).

Tuy nhiên liệu bạn có thể làm thế nào để biết mà sắm cho mình bộ nguồn thích hợp để có thể cung cấp cho nó công suất đủ để đảm bảo duy trì hệ thống khi sử dụng. Với 2 website sau bạn có thể tính được công suất mà máy mình định mua sẽ chiếm bao nhiêu để mà sắm cho mình bộ nguồn thích hợp

Bộ nguồn bản thân cũng ngốn điện. Vì thế khi mua bộ nguồn cần lưu ý đến "chỉ số hiệu suất" (efficiency rating). Một bộ nguồn có công suất 600W và chỉ số hiệu suất là 70% thì có nghĩa công suất thực của bộ nguồn ngày chỉ là 420W. 180W bị biến thành nhiệt lượng tỏa ra môi trường. Vì thế, nếu PC cần 600W để vận hành thì có nghĩa công suất của bộ nguồn phải là 750W (giả dụ chỉ số hiệu suất là 80%). Chọn lựa một bộ nguồn có chỉ số hiệu suất cao không chỉ giúp bạn tiết kiệm điện năng mà còn giúp PC chạy êm và ít nóng hơn. Cách dễ nhất để tìm kiếm bộ nguồn có chỉ số hiệu suất cao là tìm đến biểu tượng 80 Plus. Nếu bộ nguồn có biểu tượng này thì có nghĩa chắc chắn chỉ số hiệu suất phải trên 80%

Chúng tôi khuyến khích nên đầu tư bộ nguồn có công suất cao kết quả do các công cụ nói trên tính toán ra bởi trong tương lai máy tính sẽ được nâng cấp bổ sung thiết bị mới. Ngoài ra, hầu hết bộ nguồn đều đạt hiệu năng vận hành cao nhất nếu như chỉ hoạt động với 50% sức tải.

Cố gắng tìm tòi nghiên cứu thêm đi nha bác, đừng đi phán bừa bãi quá ko hay đâu. Thân!

goneboy

Member

xin các bác rành cho vangsaigon bộ cấu hình dựng phim
thanks all
Nếu riêng PC 15tr, e xin tư vấn cho bác như sau:

Main: Asus B85 Plus (2.4tr)
Chip: Intel corei5 4440 (3.1ghz) (4.4tr)
RAM: Kingmax 8gb (1.8tr)
VGA: Geforce GTX 650 2GB (2.9tr) hoặc ATI HD7770 1GB (2.6tr)
SSD: Kingmax 120GB (OS, programs) (2.4tr)
HDD: Seagate 1TB (data) (1.5tr)
Power: CoolerMaster 550W (1.1tr)
Case: option

Total: ~16tr

Với cấu hình như vậy là đã ok cho nhu cầu xử lý phim ảnh cũng như giải trí của bác rồi đó.

sircuong1303

Well-Known Member

E xin trích dẫn 1 đoạn trong 1 bài biết về công suất bộ nguồn máy tính cho bác nghiên cứu thêm: :D

Hiện nay khi mua một chiếc máy tính thì người dùng thường chỉ quan tâm đến các thông số kỹ thuật tốc độ của CPU, Main, HDD,… mà không quan tâm đến một trong những thiết bị khác cực kỳ quan trọng đó là bộ nguồn. Một bộ nguồn thấp sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến hệ thống của bạn, nó có thể sụt áp bất kỳ lúc nào khi đó cả hệ thống của bạn cũng có thể sẽ bay luôn (bản thân tôi cũng đã một lần gặp trường hợp này nên đã ngay lập tức mua cái nguồn khác thế vào thế là xong, những chú KTV may mà không biết họ cứ nghĩ mainboard bị lỗi lên đã thoát được).

Tuy nhiên liệu bạn có thể làm thế nào để biết mà sắm cho mình bộ nguồn thích hợp để có thể cung cấp cho nó công suất đủ để đảm bảo duy trì hệ thống khi sử dụng. Với 2 website sau bạn có thể tính được công suất mà máy mình định mua sẽ chiếm bao nhiêu để mà sắm cho mình bộ nguồn thích hợp

Bộ nguồn bản thân cũng ngốn điện. Vì thế khi mua bộ nguồn cần lưu ý đến "chỉ số hiệu suất" (efficiency rating). Một bộ nguồn có công suất 600W và chỉ số hiệu suất là 70% thì có nghĩa công suất thực của bộ nguồn ngày chỉ là 420W. 180W bị biến thành nhiệt lượng tỏa ra môi trường. Vì thế, nếu PC cần 600W để vận hành thì có nghĩa công suất của bộ nguồn phải là 750W (giả dụ chỉ số hiệu suất là 80%). Chọn lựa một bộ nguồn có chỉ số hiệu suất cao không chỉ giúp bạn tiết kiệm điện năng mà còn giúp PC chạy êm và ít nóng hơn. Cách dễ nhất để tìm kiếm bộ nguồn có chỉ số hiệu suất cao là tìm đến biểu tượng 80 Plus. Nếu bộ nguồn có biểu tượng này thì có nghĩa chắc chắn chỉ số hiệu suất phải trên 80%

Chúng tôi khuyến khích nên đầu tư bộ nguồn có công suất cao kết quả do các công cụ nói trên tính toán ra bởi trong tương lai máy tính sẽ được nâng cấp bổ sung thiết bị mới. Ngoài ra, hầu hết bộ nguồn đều đạt hiệu năng vận hành cao nhất nếu như chỉ hoạt động với 50% sức tải.

Cố gắng tìm tòi nghiên cứu thêm đi nha bác, đừng đi phán bừa bãi quá ko hay đâu. Thân!

nếu bác mang cái đoạn trích dẫn về nguồn PC ở trên sang diễn đàn công nghệ khác như vozforums, tinhte, genk.. sẽ nhận đủ gạch đá để xây biệt thự đó bác :)). Bác ngâm cứu lại về PSU ở đây nhé
Power supply unit (computer) - Wikipedia, the free encyclopedia

gửi bác thêm bài review chi tiết test nguồn Corsair VS450W mà bác bảo ko hơn dc 400W nhé
Corsair VS450 | PowerLAB

goneboy

Member

nếu bác mang cái đoạn trích dẫn về nguồn PC ở trên sang diễn đàn công nghệ khác như vozforums, tinhte, genk.. sẽ nhận đủ gạch đá để xây biệt thự đó bác :)). Bác ngâm cứu lại về PSU ở đây nhé
Power supply unit (computer) - Wikipedia, the free encyclopedia

gửi bác thêm bài review chi tiết test nguồn Corsair VS450W mà bác bảo ko hơn dc 400W nhé
Corsair VS450 | PowerLAB

Nói cho mà thông lỗ nè bác: cái người ta đưa ra là trong lab thí nghiệm đó, thấy nhiệt độ 45.5 độ ko, đó là điều kiện để người ta làm thí nghiệm, bình thường nhiệt độ có vậy ko bác, cho e xin câu trả lời với:D, vãi cho bác quá.
Bác nhìn cho thật kĩ nhé, có cái nào ra max 450W như bác nói ko, nhìn cái OUTPUT WATTS cho kĩ đi, hệ số cs luôn thay đổi và ko bao giờ bằng 1 cả, bác hiểu ý e nói chứ. Còn đưa hình để chỉ cái sai của bác nữa. :D:D
Nếu vẫn chưa thông thì đi hỏi người hiểu biết đi bác, ko cần phải bàn cãi ở đây nữa đâu. Thân.

Moaryn

Member

Nói cho mà thông lỗ nè bác: cái người ta đưa ra là trong lab thí nghiệm đó, thấy nhiệt độ 45.5 độ ko, đó là điều kiện để người ta làm thí nghiệm, bình thường nhiệt độ có vậy ko bác, cho e xin câu trả lời với:D, vãi cho bác quá.
Bác nhìn cho thật kĩ nhé, có cái nào ra max 450W như bác nói ko, nhìn cái OUTPUT WATTS cho kĩ đi, hệ số cs luôn thay đổi và ko bao giờ bằng 1 cả, bác hiểu ý e nói chứ. Còn đưa hình để chỉ cái sai của bác nữa. :D:D
Nếu vẫn chưa thông thì đi hỏi người hiểu biết đi bác, ko cần phải bàn cãi ở đây nữa đâu. Thân.
Bác chắc chỉ đọc lều báo linh tinh chứ chưa có kinh nghiệm sử dụng nhỉ.
Nguồn noname thì chả nói bác làm gì. đằng này là con VS450. Bác đọc kỹ lại bài test đi.

sircuong1303

Well-Known Member

em đưa bác link mà bác ko thèm đọc kỹ gì cả, bác chịu khó đọc thêm 1 chút xem cách họ test nguồn như thế nào nhé, còn nếu bác ko có khả năng đọc hiểu tiếng Việt thì e cũng bó tay lun ^:)^ ^:)^ ^:)^
Chúng tôi thử nghiệm Bộ nguồn máy tính như thế nào. | PowerLAB

Bên trên