Nhờ anh em tư vấn máy nghe nhạc và tai nghe

Em mới tập tành chơi nhạc nên kiến thức hạn hẹp và có vài thắc mắc cần các bác có kinh nghiệp soi đường chỉ lối

Hiện tại em có con dt note 5 và 4tr3 với có con tai inear sennheiser cx3.00

Em đang phân vân là không biết nên mua máy nghe nhạc trước hay tai nghe trước ( em hướng đến tai over eat vì hay bị viêm tai).

Theo các bác thì đập 1 trong 2 cái cho cái nào ra cái đấy rồi tậu thêm cái còn lại sau hay là mua combo. Em hướng đến 2nd để giảm chi phí và có thể nâng cao chất lượng ạ.

Mong các bác chỉ giáo vì nếu chơi kiểu nguồn phát, DAC/amp với tai như các bác chuyên nghiệp thì em chưa có khả năng tài chính

Em dùng để nghe BOLERO, ACCOUNTIS, VOCAL
Mong các bác tận tình chỉ giáo có gì sai sót mong các bác bỏ qua

Chỉnh sửa lần cuối:
theo em nếu bác muốn ko dây bluetooth thì cần mua tai nghe không dây bluetooth trước như mã u-jays wireless hay sennheiser hd 4.40bt

còn máy nghe nhạc thì mua sau hoặc ko cần thiết lắm nếu đang nghe ko dây bluetooth rồi, chỉ cần bác chọn file nhạc là wav 16bit nghe cho hay là ok

nếu muốn mua máy nghe nhạc tầm rẻ rẻ bác tham khảo astell & kern Jr hoặc cowon plenue D nhé

theo em nếu bác muốn ko dây bluetooth thì cần mua tai nghe không dây bluetooth trước như mã u-jays wireless hay sennheiser hd 4.40bt

còn máy nghe nhạc thì mua sau hoặc ko cần thiết lắm nếu đang nghe ko dây bluetooth rồi, chỉ cần bác chọn file nhạc là wav 16bit nghe cho hay là ok

nếu muốn mua máy nghe nhạc tầm rẻ rẻ bác tham khảo astell & kern Jr hoặc cowon plenue D nhé
Em đang định xúc con máy nghe nhạc iriver ak 100 giá 4m5 còn khoảng 95% ko biết có ổn ko. Đang thấy ko hợp lý lắm bác ạ. Với lại em dùng tai có dây. Nói không với không dây bác ạ

Em đang định xúc con máy nghe nhạc iriver ak 100 giá 4m5 còn khoảng 95% ko biết có ổn ko. Đang thấy ko hợp lý lắm bác ạ. Với lại em dùng tai có dây. Nói không với không dây bác ạ
bác làm con fiio x5 gen 2 used đảm bảo ngon tầm 4tr, tai nghe fullsize thì chơi con hd598, cặp này nghe ổn trong tầm tiền
sao lại nói không với không dây bác? chất lượng nhạc thấp hay sao?

bác làm con fiio x5 gen 2 used đảm bảo ngon tầm 4tr, tai nghe fullsize thì chơi con hd598, cặp này nghe ổn trong tầm tiền
sao lại nói không với không dây bác? chất lượng nhạc thấp hay sao?
Chất lượng đã số là ko bằng bác ạ. Mà kiếm được em không dây mà chất lượng âm thanh ngang với em có dây thì không hề rẻ

ngdhieu

Well-Known Member
Chất lượng đã số là ko bằng bác ạ. Mà kiếm được em không dây mà chất lượng âm thanh ngang với em có dây thì không hề rẻ

Nếu bác chú trọng chất lượng, thì không nên dính với tai nghe không dây. (đủ thứ vấn đề về pin, sóng kết nối v.v...=> tuột mood nghe nhạc)
Note 5 nghe nhạc ổn, không cần phải lo đến Head-amp vội.

https://forums.androidcentral.com/s...hone-jack-audio-performance-measurements.html

In-ear tốt mà giá lại rẻ là bộ tai nghe đi theo Iphone jack 3.5mm (hàng mới 750k nhưng hàng cũ chỉ 200k đổ lại, mà loại này giá rẻ là do iphone được SX và bán ra quá nhiều, tai nghe ít dùng dễ thừa ra, không phải do chất lượng thấp)
Over-ear thì cứ mua theo túi tiền thôi. Giá cả nó vô chừng lắm.
Trong over-ear, nếu được (chỉ nghe 1 mình, ít ngồi/nằm cạnh ai khác) thì chơi loại open-air, sẽ ít bị nóng tai khi nghe lâu hơn loại close-back.
Đề cử cho bác 2 loại nghe ổn (mình đang sử dụng cả 2 loại)
Open-air: Sennheiser HD598: tone ấm, phù hợp nghe nhạc trữ tình, nhưng có thể sẽ hơi bị tối với 1 số người.
Close-back: Sony MDR-10 (loại trơn, ko có NC=noise cut, ko có BT=bluetooth): Âm thanh trong trẻo, bass chắc, hơi thiên sáng theo một số người.
Nhiều tiền hơn thì lên hẳn MDR-1A cho nó máu.

Hồi đó rất thích tai nghe audio-technica loại có chụp bằng gỗ nhưng giá cao quá hết dám mơ, he he....

Bên trên