Nhờ các anh em tư vấn về âm ly

Nhờ các chuyên gia về âm thanh tham mưu vụ này giúp em.Ông anh của em đang có bộ âm thanh như sau:
  • Âm ly Yamaha DSP-A1
  • Loa Celestion DITTON 25
  • Loa Yamaha NS P350 (SR + Center)
  • Tivi Sony 4K 55 inch KD-55X9500G (Nguồn phim Netflix, nguồn nhạc spotify)
  • HiMedia Q10 Pro
Nhu cầu: Xem phim từ Netflix, xem ca nhạc từ Youtube, xem các phim 4K tải từ HD-Torrents về xem qua đầu Q10 trên. Nghe nhạc trên spotify và nhạc lossless, DTS tải về. Dự kiến mua thêm con đầu CD để nghe nhạc xanh đỏ tím vàng tầm 15 triệu trở về để ghép với bộ Âm ly Yamaha DSP-A1.
Em có cài đặt như sau:
Trên Tivi em chuyển âm thanh về digital để cấp cho cổng qua rồi cắm dây quang xuống con âm ly Yamaha DSP-A1.
Từ HiMedia Q10 Pro cắm dây HDMI lên tivi
Qua cách này thì toàn bộ âm thanh sẽ được con Yamaha DSP-A1 đảm nhiệm giải mã và phát ra loa
Trong lúc hưởng thụ bộ phim bom tấn trên Netflix ở ti vi Sony thì ông anh có hỏi là sao không nghe thấy hết các âm thanh vòm và một số phim không nghe được.
Em có giải thích là những phim từ năm 2017 đến giờ sử dụng công nghệ âm thanh Dolby Atmos và DTS:X nên cái âm ly Yamaha DSP-A1 không giải mã được nên có một số phim nghe được âm thanh (dạng giả lập) hoặc không nghe được. Em tư vấn bác nên bỏ cái âm ly Yamaha DSP-A1 và mua âm ly khác tầm dưới 30 triệu có giải mã Dolby Atmos và DTS:X như Denon AVR-X*** . Bác ấy có nói như sau: Con âm ly Yamaha DSP-A1 mày có biết nó là huyền thoại không? nó bao nhiêu tiền không gần 2 cây vàng của anh đó, nó được làm từ chất liệu vàng.... chứ mấy cái âm ly bây giờ sản xuất tại Trung Quốc sao đú bằng được.
Thôi thì cũng do trình độ của em hạn chế và cũng chưa tiếp xúc với nhiều loại âm ly trên thị trường, nhờ nhóm này xin trợ giúp các bậc tiền bối chuyên về âm thanh tư thông nào giúp em và cho ông anh em một giải pháp tốt nhất, kinh phí rẻ nhất để đáp ứng nhu cầu ở trên.

Bên trên