Nhờ các bác cho vài lời

giochuong

Chào các bác,
Số là sắp thất nghiệp nên phải sắm cái dàn máy để xài ở nhà, lọ mọ xem thì mới xúc 1 bộ thế này: Intel E8400, Main Asus P5K Pro, Ram 2x1Gb OCZ, Vga Asus HD3850 DDR3, thêm cái HDD 320Gb & cái màn Samsung 20" loại 2032BW nữa.
Em định tận dụng bộ này xem phim HD (em ko có tivi LCD HD đâu ạ), vậy có ổn không ? Mấy bác có link hướng dẫn hay tư vấn gì thì chỉ bảo em với. Em cảm ơn mọi người trước ạ.
P/S: Em có sẵn cặp loa B&W604S3 & cái Denon 2000IV, vậy tận dụng xài luôn hay mua thêm mấy cái loa chấm chấm để xem phim với bộ trên ?

giochuong

Ðề: Ngu phải hỏi, nhờ các bác cho vài lời

Hic, bác sieucan có mắng em thì mắng chứ đừng bảo em thế chứ :(, thích mấy vụ HD này quá mà hông biết bắt đầu từ đâu.

HDViet.Com

Bộ của bác vậy là ngon rồi, nhưng nếu đổi E8400-->Q6600 thì ngon

dino

Active Member

bộ này xem HD tốt ko phải lăn tăn gì, nhưng để xem phim thực sự nên đầu tư con LCD tử tế tí 20 phải ngồi gần rồi ...

cuabongang

Super Moderators

Bộ máy của bro để play HD là quá tốt rồi, không cần thay đổi gì cả. Q6600 cũng không giúp thêm gì được.

HDViet.Com

Nếu còn chơi game nữa thì nên đổi qua Q6600. Còn chỉ để xem phim thôi thì giảm con CPU và con card xuống(tầm E4xxx và HD2xxx hoặc NVdia 8xxx) rồi đầu tư thêm cho con màn hình :D

KSK

Member

Vui tính ở chổ là sắp thất nghiệp mà sắm được cở đó thì hẻm biết phải nói sao :D

giochuong

Thì ra là vậy. Thất nghiệp thì trả laptop cho cty, ko có cái xài, dồn $ làm bộ này xài ở nhà chứ mai mốt thì .... hết thóc. Sự việc là thế các bác ạ. Mà em cũng ko đổi gì dc nữa vì mua rồi, giờ mí bác hướng dẫn chút để em "tận dụng" để xem HD bon chen với mí bác cho vui :D (em ko phải dân ai-ti, điện tử + bỏ lâu ko update nên ko trình độ máy tính giới hạn)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chào các bác,
Số là sắp thất nghiệp nên phải sắm cái dàn máy để xài ở nhà, lọ mọ xem thì mới xúc 1 bộ thế này: Intel E8400, Main Asus P5K Pro, Ram 2x1Gb OCZ, Vga Asus HD3850 DDR3, thêm cái HDD 320Gb & cái màn Samsung 20" loại 2032BW nữa.
Em định tận dụng bộ này xem phim HD (em ko có tivi LCD HD đâu ạ), vậy có ổn không ? Mấy bác có link hướng dẫn hay tư vấn gì thì chỉ bảo em với. Em cảm ơn mọi người trước ạ.
P/S: Em có sẵn cặp loa B&W604S3 & cái Denon 2000IV, vậy tận dụng xài luôn hay mua thêm mấy cái loa chấm chấm để xem phim với bộ trên ?

Nếu bạn dùng bộ trên để xem HD thì:

1- Intel E8400 quá thừa cho nhu cầu HD, E4600 là dư sức qua cầu, trên nữa không tác dụng.

2- Main Asus PK5 Pro là rất tốt, rẻ hơn cũng OK. Nếu bạn không tận dụng khả năng OC của main này thì hơi phí.

3- Ram chỉ cần 1GB, nhưng 2GB thì tốt cho những việc khác nữa. OCZ có lẽ hơi mắc tiền và phù hợp với việc OC hơn là chạy default.

4- VGA 3850 là quá dư cho nhu cầu HD, nếu bạn không chơi game thì nên đầu tư vid card này hơi phí, có thể mua card rẻ tiền hơn (khoảng 60-70$ là ok rồi)

5- HDD 320 GB là quá thiếu, chơi HD thì HDD là khoản mục rất quan trọng, có lẽ nên nâng lên ít nhất là 1TB

6- Samsung 2032BW dùng để xem HD thì không hợp lý vì quá nhỏ, góc nhìn hẹp, tương phản không cao, độ sáng yếu... Nếu có điều kiện, nên đầu tư LCD TV 32" giá bắt đầu từ 10tr thì hợp lý hơn.

7- Xem HD mà không có loa 5.1 thì thật đáng tiếc, vì âm thanh là 1/2 giá trị thưởng thức. Bạn có thể đầu tư loa vi tính cho nhẹ tiền hoặc receiver + loa gia dụng 5.1 nếu có điều kiện.

Tóm lại: nếu bạn build bộ máy trên vì mục đích giải trí HD thì chưa hợp lý lắm. Một số khoản mục đầu tư thừa trong khi một số khoản mục quan trọng khác lại thiếu. Bạn có thể điều chỉnh lại tương quan đầu tư hợp lý hơn mà vẫn giữ định mức đầu tư ban đầu.

Nếu bạn cần giúp đỡ, đừng ngại post bài hỏi, hoặc có thể gọi điện thoại trực tiếp.

GENERALS

Ban Quản Trị

Nếu còn chơi game nữa thì nên đổi qua Q6600. Còn chỉ để xem phim thôi thì giảm con CPU và con card xuống(tầm E4xxx và HD2xxx hoặc NVdia 8xxx) rồi đầu tư thêm cho con màn hình :D

Có nhu cầu chơi game cũng ko cần thiết phải upgrade lên Q6600 QuadCore đâu bro àh, nhu cầu chơi Game thì giữa Duo Core (X2) or QuadCore (X4) thực sự ko đáng kể nói ko nói là gần như tương đương. QuadCore chỉ thực sự phát huy tối đa tác dụng Multi-Tasking (đa nhiệm) khi chạy những trình ứng dụng đòi hỏi CPU xử lý đa tác vụ nặng như xử lý Multimedia, Sound, 3D Rendering...v.v

@ chủ Topic: Về câu hỏi của bro thì bro CHIP đã trả lời quá đầy đủ và chính xác, bro nên xem xét tham khảo, thật sự nếu nhu cầu của bro là chạy ứng dụng văn phòng bình thường, lướt Web và tập trung vào xem HD thì việc cần 1 LCD TV khoảng 32" trở lên là hết sức cần thiết, bên cạnh đó cần đầu tư thêm 1 dàn loa 5.1 tương xứng nữa. Về cấu hình mà bro đưa ra, GEN nghĩ việc đâu tư cho con CPU E8400, Ram OCZ, Main Asus P5K Pro và nhất là cái LCD 20" thật sự ko hợp lý. Bro nên lựa chọn những mặt hàng của hãng khác mà có giá rẻ hơn nhưng vẫn cho hiệu năng hợp lý nhất và cần đầu tư vào những linh kiện trong tâm như HDD, màn hình, Loa....

Vài lời chia sẻ.... THÂN :-*

giochuong

Ðề: Nhờ các bác cho vài lời

Em cảm ơn bác KSK, Chip, General đã tư vấn. Tự nhiên thấy ... tiếc tiếc cái máy mới ráp quá :) (mà lúc đi lựa linh kiện thì hay ngó lên mới khổ ). Chắc cuối năm em mới dám chơi cái TV 32 hoặc 37" được, còn giờ cần ngâm cứu bài viết của bác Chip theo link cái đã. Có gì em hỏi mí bác thêm sau. God bless all !

Bên trên