nhờ các bác giúp loa bị rè tiếng bass

ssonnui

amly denon PMA-390 ra 8omh 60watt
đánh với bose 301 8omh 75watt
cả 2 thông số trên đều là thật
khi em bật volume lên 10 là loa bass bị rè tiếng mặc dù đã giảm bass rồi
trường hợp này có phải do amly yếu lên bị hiện tượng rè không mong các bác giúp đỡ em ạ

onggia

Well-Known Member
Ðề: nhờ các bác giúp loa bị rè tiếng bass

Rè thường là do thủng gân loa màng loa gì đó rồi bác ơi.

lehoang40

Tiếng bass bị rè thì nhiều nguyên nhân lắm bạn ơi, phải xem xét từ nguồn phát, dây tín hiệu rồi đến loa. Bạn cứ dùng phương pháp loại dần đi, đầu tiên xem lại cái nguồn phát, rồi mượn cái amply khác về thử, thay dây từ anlogue sang optical và ngược lại, rồi xem lại cái màng loa.
Lúc trước mình cũng bị rè như vậy, cũng đã từng hú hồn, nhưng xem lại thì ra nguyên nhân tại mình tăng volume cho con Dune Base, sau khi để volume con HDP về lại 0 là nó hết rè.

ssonnui

em cũng ko mượn dc amly nào về thử cả
nhưng em nghĩ khả năng là do con amly công xuất thật của nó yếu hơn loa tận 15watt vì là amly cũ lên nó không những không thổi dc tiếng bass ra mà còn làm rè tiếng.
không biết suy luận của em có đúng không?
mong các bác có kinh nhiệm cho em xin chút ý kiến ạ

lehoang40

em cũng ko mượn dc amly nào về thử cả
nhưng em nghĩ khả năng là do con amly công xuất thật của nó yếu hơn loa tận 15watt vì là amly cũ lên nó không những không thổi dc tiếng bass ra mà còn làm rè tiếng.
không biết suy luận của em có đúng không?
mong các bác có kinh nhiệm cho em xin chút ý kiến ạ

Con 1910 của mình công suất chỉ 125w/ch ở 6Ohm mà đánh con C407 200W có bị gì đâu. :))

ssonnui

có khả năng nào do amly lỗi ko bác lehoang

lehoang40

Cái đầu tiên dễ làm nhất là bác kiểm tra nguồn phát của bác, giảm volume cho nó về vị trí thấp nhất, mọi chuyện khuếch đại chỉ để amply lo thôi.
Kế tiếp là mấy sợi dây: dây loa có đúng vị trí không? các điểm tiếp xúc có tốt không?
Tiếp theo là dây tín hiệu, từ nguồn phát đến amply, nếu đang xài dây quang thì đổi qua coaxial hoặc analogue và ngược lại.
Cuối cùng mới đến ampli và loa. Nếu bác không xác định được nguyên nhân của nó trước mà đem ra tiệm sẽ dễ bị thuốc lắm đấy.

ssonnui

cảm ơn các bác em đã biết bệnh của nó rồi
em mượn được cái amly khác về đánh tơi bời khói lửa luôn
màng loa bass đập ra vào ngon lành cành đào
Hóa ra chỉ tại cái amly cũ kia không kéo nổi loa lên bật to cứ bị fè
:) :) :)

Bên trên