Nhờ các bác tư vấn dàn âm thanh xem phim , nghe nhạc dolby amost tầm gía 30 triệu

cmkazan1

Banned
em đang phân vân amply denon và onkyo , không biết nên chọn loại amply nào để xem phim 4k, nghe nhạc, nhờ các bác so sánh về 2 hãng amply denon và onkyo , những ưu điểm và khuyết điểm của 2 hãng amply này

Chỉnh sửa lần cuối:

C_Pham

Well-Known Member
Nghe nhạc, xem phim thời lượng ngang nhau hoặc nhạc nhiều hơn phim bác chọn Denon, phim là chính, nhạc nghe ít bác chọn Yamaha.

Black Dragon

Well-Known Member
Tầm 30tr thì bác làm bộ phổ thông thôi :
- Denon X1300W
- Bộ loa 5.0 Jamo S626 HCS3
- Subwoofer Jamo J10
- Làm thêm 2 loa âm trần như Jamo 8.5CST để làm loa Atmos trên trần nữa (Nếu trần bác là thạch cao)

cmkazan1

Banned
cám ơn bác black dragon nhiều, nhưng em đang lăn tăn giữa dàn 7.1 và amots 5.1.2, và cũng đang phân vân 2 thuong hiêu là jamo và klipsch

thanhyk

Well-Known Member
Dàn 7.1 hay atmos 5.1.2 ý nói bố trí vị trí loa, chủ yếu là receiver có tính năng atmos hay ko, nguồn âm thanh phim có chuẩn atmos ko. Câu hỏi bạn rất thú vị, vì nếu set loa 5.1.2 (receiver có atmos) thì khi xem phim âm thanh dts-hdma 7.1 (nguồn âm thanh có nhiều) có vẻ ko tạo hướng loa sound back tốt. Còn setup loa 7.1 thì khi phát atmos loa sound back vẫn có atmos nhưng hiệu ứng ko tạo từ trên xuống. Theo mình nên set 7.1.
Loa klipsch tiếng và thương hiệu tốt hơn jamo, nhưng giá cũng 'chát' hơn nhiều.

Black Dragon

Well-Known Member
cám ơn bác black dragon nhiều, nhưng em đang lăn tăn giữa dàn 7.1 và amots 5.1.2, và cũng đang phân vân 2 thuong hiêu là jamo và klipsch
- Jamo thì bị Klipsch mua lại rồi bác và Jamo dưới Klipsch một chút (Em nhớ là đã từng có nói là theo đánh giá chủ quan, từ thấp tới cao các dòng loa phổ thông của 2 hãng thì : Jamo S Series --> Klipsch Reference --> Jamo C Series --> Klipsch Reference Premier).
- Trong bộ em giới thiệu trên, nếu bác lắp 7.1 thay vì 5.1.2 thì bác thay cặp loa âm trần bằng Jamo S622 Surround là được

cmkazan1

Banned
Dàn 7.1 hay atmos 5.1.2 ý nói bố trí vị trí loa, chủ yếu là receiver có tính năng atmos hay ko, nguồn âm thanh phim có chuẩn atmos ko. Câu hỏi bạn rất thú vị, vì nếu set loa 5.1.2 (receiver có atmos) thì khi xem phim âm thanh dts-hdma 7.1 (nguồn âm thanh có nhiều) có vẻ ko tạo hướng loa sound back tốt. Còn setup loa 7.1 thì khi phát atmos loa sound back vẫn có atmos nhưng hiệu ứng ko tạo từ trên xuống. Theo mình nên set 7.1.
Loa klipsch tiếng và thương hiệu tốt hơn jamo, nhưng giá cũng 'chát' hơn nhiều.
em cũng đang nghiêng về 7.1 hơn atmos, nhưng cũng đang phân vân giữa denon avr 1300, và 2300, ngoài công suất phát ra loa 2300 cao hơn 1300, không biết còn hơn về công nghệ hay kỹ thuật âm thanh tính năng gì hay không ??

Black Dragon

Well-Known Member
em cũng đang nghiêng về 7.1 hơn atmos, nhưng cũng đang phân vân giữa denon avr 1300, và 2300, ngoài công suất phát ra loa 2300 cao hơn 1300, không biết còn hơn về công nghệ hay kỹ thuật âm thanh tính năng gì hay không ??
Khác về công suất là chính thôi bác :)

Audio VIP

Active Member
Tầm 30 triệu thì Denon 1300 loa Jamo 626hcs , j10 là hay trong tầm giá đó rồi bác , còn loa klips thì giá cao hơn đó .

cmkazan1

Banned
em thắc mắc là : denon avr 1300w, em mua cặp loa suround kilpsch rp 250s, công suất nó hơi lớn, như vậy ghép vào có nghe ok không các bác, có hoạt động công suất ok không vì amply chỉ là denon avr 1300w, mong các bác phân tích dùm em, sợ nghe không hay lại phí tiền . hic

Hientt28

Active Member
em không có đủ khoai để lên 2300w bác ơi !!! hic

Cái quan trọng là phòng bạn size bao nhiêu và vị trí ngồi setup loa thế nào có phù hợp k rồi mới tính tiếp bạn ơi.

Theo mình tầm 30tr bạn nên mua cái rec tốt + 5.1 rồi từ từ có tiền mua thêm 2 loa để đánh 7.1 hoặc atmos thậm chí là thêm 4 loa 7.1.2( 7.1 có luôn atmos). Đầu tư như vậy thì chịu khó nghe tạm ban đầu nhưng dc cái đầu tư từ từ có dàn chất lượng hơn nhiều vì tầm 30tr thì chỉ mua dc jamo k lên nổi klipsch đâu. Mình cũng là ng đã từng xài dòng jamo và hiện mới nâng cấp dòng klispch thì chia sẻ với bạn là klipsch hay hơn jamo dòng S nhiều nhất là về nghe nhạc.

So sánh 7.1 với atmos thì nên làm 7.1 hiệu ứng trong phim nhiều hơn trừ khi như mình phòng quá nhỏ chỗ ngồi sát tường thì chỉ xem dc 5.1 thôi. Mình cũng thích atmos nhưng mới dc 5.1 thôi vì cũng không đủ tiền mua 1 lần 5.1.2, lúc mua cũng chọn phương án đầu tư từng bước 1, hấp tấp quá thì nghe chán rồi đổi tốn kém lắm.

Về rec thì theo em onkyo denon hay ya cũng dc nhưng đã xác định atmos thì phải kiếm em nào hỗ trợ atmos và đặc biệt là 4k cho tương lai.

cmkazan1

Banned
em không hiểu amply denon vr 1300w, thích hợp ghép với loa surround klipsch nào vậy các bác, rp250s hay rp 240s, hay là phải ghép với loa nào thấp hơn, cao hơn thì nghe có bị ồn không

Agiahamvui

Active Member
30 để đầu tư 7.1..cho hay cũng đã ko đủ rồi e ơi..muốn nghe đc atmos. .e phải đầu tư nhiều hơn..xem phim thì căn bản là rec yamaha..loa klipchs. .đầu tư 1 lần đở tốn tiền nâng cấp...làm cái center klipch dòng lớn..với cái sup bw 610 đã gần 20 tr rồi..chưa kể đầu bluray ...ổ cứng...ráng tăng thêm kinh phí đi ..

Black Dragon

Well-Known Member
em không hiểu amply denon vr 1300w, thích hợp ghép với loa surround klipsch nào vậy các bác, rp250s hay rp 240s, hay là phải ghép với loa nào thấp hơn, cao hơn thì nghe có bị ồn không
Nếu bác lấy Denon X1300 ghép với loa Jamo S626 HCS3 + muốn 7.1 thì bác đầu tư thêm cặp Jamo S622 Surround hoặc Jamo C9 Sur là được. Còn nếu bác ghép với dàn Klipsch thì tương tự, bác lấy cặp Klipsch R 14S là được rồi, RP 240S hay RP 250S thì phí lắm (giá cặp surround đã gần bằng cái AVR rồi :D)

Hientt28

Active Member
Bác nên tập trung vào center và sub nếu xem phim, sur rp theo mình là không phù hợp với tổng thể bộ dàn 30tr

Bên trên