Nhờ các Bác xem hộ vụ HTPC này với.

Chào các Bác. Nhà em có cấu hình 1 chú HTPC, đại loại như sau..:

- Chip: Intel® Core™2 Duo Desktop Processor E7500 2,93G
- Ram: Kingston DDRam II 2.0GB bus 800MHz
- Main: GIGABYTE™ GA EG41MFT-US2H
- Video: GeForce 9400 GT

Cài win7 xem phimHD bằng Media Center.

Dạo này sau khi bật máy lên, nhấn Media Center thấy chậm kinh khủng, không biết có lỗi gì không.

Đã dùng KIS2011 quyét và xử lý sạch virus nhưng tình hình là vẫn chậm.

Máy chẳng cài gì nhiều, chủ yếu để xem phim và office.

Nhờ các Bác tư vẫn do máy yếu (cần nâng cấp) hay do HĐH (cài lại win) hay config MediaCenter bị lỗi gì không nhỉ.. cảm ơn các Bác nhiều.

Lại nữa.. E dùng 2 màn trên 1 chú CPU nhưng khi để chế độ 2 màn thì solution ở màn to chỉ để được 60hz và Medium (16bit) nếu chuyển lên Highest (32bit) thì nó chỉ cho 24hz thôi. Không biết nên để thế nào cho phù hợp các Bác nhỉ, để 16bit thì xem xấu tệ...

Chỉnh sửa lần cuối:

satan85

Well-Known Member
Ðề: Nhờ các Bác xem hộ vụ HTPC này với.

Cái máy của bác mạnh thế mà chỉ có dùng xem phim và office, nân cấp làm gì cho tốn tiền, bác thử dùng kmp có nhanh hơn không, nếu vẫn chậm thì e phải cài lại win

HD Beginner

He he vụ này sao anh Cường ko gọi cho em.

Nghề sửa máy tính trước đây chỉ cần có 2 trò là kiếm sống được rồi: Làm máy chạy nhanh & Diệt và phòng virus

Giờ mới có thêm trò thứ 3 là cài để xem phim ko giật.

Hi hi

He he vụ này sao anh Cường ko gọi cho em.

Nghề sửa máy tính trước đây chỉ cần có 2 trò là kiếm sống được rồi: Làm máy chạy nhanh & Diệt và phòng virus

Giờ mới có thêm trò thứ 3 là cài để xem phim ko giật.

Hi hi

Nhờ chú nhiều chưa có dịp trả công nên cũng hơi ngại =P~

Dạo này máy Anh chạy chậm quá. Bấm MC chờ phải 2 phút ỳ ạch nó mới chạy, không biết nguyên nhân ở đâu. Mới mua KIS quét thấy chẳng dính em nào.

Lúc nào chú rảnh, thì nối sửa nốt cho A với nhé. Cái vụ 2 monitor/ 1 CPU vẫn vướng... xem MediaCenter rồi thì không lôi chuột về màn hình bé chạy được. Lại phải mở thằng cùi mía VLC để vừa xem vừa làm, nhưng máy chạy chậm kinh khủng.

À mà xem *.avi trên MediaCenter không có tiếng đúng không nhỉ? Có bài waka waka file avi toàn phải mở bằng VLC mới được.

Híc gà quá. Mà không biết sau 1 loạt config của Chú rồi mà lại chết win không restore lại được cũng chết nhỉ...

Huhu.

HD Beginner

Công xá gì đâu. Anh làm cho em cân mực khô em xem WC là đc rồi. Ha ha. Đùa thôi. Em cần anh em gặp mặt ngồi trao đổi hơn vui tinh thần còn hơn là vật chất anh ạ.

Về máy chạy chậm thì có ti tỉ nguyên nhân, phải xem xét toàn diện, ko hẳn là Virus đâu.

Về vụ 2 Monitor, remote, bàn phím riêng rẽ thì em có giải pháp rồi. Nhưng ko thấy anh kêu, nên vẫn ngồi chờ.

Về *.avi thì shark007 codecs nó vẫn xử lý đó. Nói chung là xử lý tất. VLC làm gì cho mệt

Còn cuối cùng là về vụ config. Có thể export config ra một chỗ mà. Khi cần up lại phát là xong.

maybach63

Active Member

- Main: GIGABYTE™ GA EG41MFT-US2H Xài Ram III mà bác chơi Ram: Kingston DDRam II 2.0GB bus 800MHz vẫn chạy được sao?
Mình cũng E7500 + GA EG41MFT-US2H với Kingston DDRam III 2.0GB bus 1333MHz xài Win7 chạy tít mù,xơi 2 phim HD1080p CPU chỉ ngốn khoảng 80%
Bác kiểm tra lại nếu là Ram II thì thay ngay Ram III khẩn trương:D

rjshkkj

Cấu hình bác mạnh quá. Cấu hình máy tính của mình cũng dùng main đó nhưng ram chỉ 1gb và dùng card màn hình onboard qua cổng HDMI mà xem phim vẫn ngon lành. Mình dùng phần mềm KMPlayer để giải mã và xuất tín hiệu ra ngoài qua cổng HDMI.
Bác xem phần mềm có xung đột gì không?

Công xá gì đâu. Anh làm cho em cân mực khô em xem WC là đc rồi. Ha ha. Đùa thôi. Em cần anh em gặp mặt ngồi trao đổi hơn vui tinh thần còn hơn là vật chất anh ạ.

Về máy chạy chậm thì có ti tỉ nguyên nhân, phải xem xét toàn diện, ko hẳn là Virus đâu.

Về vụ 2 Monitor, remote, bàn phím riêng rẽ thì em có giải pháp rồi. Nhưng ko thấy anh kêu, nên vẫn ngồi chờ.

Về *.avi thì shark007 codecs nó vẫn xử lý đó. Nói chung là xử lý tất. VLC làm gì cho mệt

Còn cuối cùng là về vụ config. Có thể export config ra một chỗ mà. Khi cần up lại phát là xong.

OK, hôm nào có điều kiện nên Hà Nội sẽ gặp TA bằng được để học hỏi chút kinh nghiệm cho mở mang. Buổi tối lúc nào có điện mình sẽ alô nhờ TA sửa nốt nhá. QN dạo này mất điện thanh hệ thống rồi... (ĐM điện đóm thì như con cc ấy mà suốt ngày lo đường với sắt cao tốc..) bực quá :-L.

- Main: GIGABYTE™ GA EG41MFT-US2H Xài Ram III mà bác chơi Ram: Kingston DDRam II 2.0GB bus 800MHz vẫn chạy được sao?
Mình cũng E7500 + GA EG41MFT-US2H với Kingston DDRam III 2.0GB bus 1333MHz xài Win7 chạy tít mù,xơi 2 phim HD1080p CPU chỉ ngốn khoảng 80%
Bác kiểm tra lại nếu là Ram II thì thay ngay Ram III khẩn trương:D

Cảm ơn bạn, mình sẽ kiểm tra lại Ram. Cũng có thể đó là nguyên nhân khiến máy chạy chậm.

Cấu hình bác mạnh quá. Cấu hình máy tính của mình cũng dùng main đó nhưng ram chỉ 1gb và dùng card màn hình onboard qua cổng HDMI mà xem phim vẫn ngon lành. Mình dùng phần mềm KMPlayer để giải mã và xuất tín hiệu ra ngoài qua cổng HDMI.
Bác xem phần mềm có xung đột gì không?

OK, mình sẽ kiểm tra lại. TKs!

ductd

-Bác kiểm tra lại nếu là Ram II thì thay ngay Ram III khẩn trương:D

Main này chạy ram3 mà bác lại hướng dẫn cho chủ thớt ktra xem là ram 2 thì thay bằng ram 3, hóa ra main chạy ram 3 cắm được cả ram 2 à??????

Nếu trường hợp do windows sử dụng lâu bị nát hoặc windows gặp lỗi bt do tắt máy không đúng cách. Bác chủ thớt vào google search 2 phần mềm Advanced SystemCare và RegistryBooster cài và chạy thì có thể cải thiện được tốc độ máy, bác có thể gửi 01 email trắng đến địa chỉ "[email protected]" mình sẽ reply lại 02 phần mềm cho bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

Main này chạy ram3 mà bác lại hướng dẫn cho chủ thớt ktra xem là ram 2 thì thay bằng ram 3, hóa ra main chạy ram 3 cắm được cả ram 2 à??????

Nếu trường hợp do windows sử dụng lâu bị nát hoặc windows gặp lỗi bt do tắt máy không đúng cách. Bác chủ thớt vào google search 2 phần mềm Advanced SystemCare và RegistryBooster cài và chạy thì có thể cải thiện được tốc độ máy, bác có thể gửi 01 email trắng đến địa chỉ "[email protected]" mình sẽ reply lại 02 phần mềm cho bác.

Mình đã gửi email cho bạn. Bạn cho mình xin 2 PM nói trên nhé. Tks!

maybach63

Active Member

Chào các Bác. Nhà em có cấu hình 1 chú HTPC, đại loại như sau..:

- Chip: Intel® Core™2 Duo Desktop Processor E7500 2,93G
- Ram: Kingston DDRam II 2.0GB bus 800MHz
- Main: GIGABYTE™ GA EG41MFT-US2H
- Video: GeForce 9400 GT

Cài win7 xem phimHD bằng Media Center.

Dạo này sau khi bật máy lên, nhấn Media Center thấy chậm kinh khủng, không biết có lỗi gì không.

Đã dùng KIS2011 quyét và xử lý sạch virus nhưng tình hình là vẫn chậm.

Máy chẳng cài gì nhiều, chủ yếu để xem phim và office.

Nhờ các Bác tư vẫn do máy yếu (cần nâng cấp) hay do HĐH (cài lại win) hay config MediaCenter bị lỗi gì không nhỉ.. cảm ơn các Bác nhiều.

Lại nữa.. E dùng 2 màn trên 1 chú CPU nhưng khi để chế độ 2 màn thì solution ở màn to chỉ để được 60hz và Medium (16bit) nếu chuyển lên Highest (32bit) thì nó chỉ cho 24hz thôi. Không biết nên để thế nào cho phù hợp các Bác nhỉ, để 16bit thì xem xấu tệ...

Ô thế bác không thấy bác chủ thớt đang dùng Ram II đấy sao?!:-j

Bên trên