Nhờ giúp đỡ xuất âm thanh 5.1 từ laptop ra rec-ti vi

nam2178

Well-Known Member
Chào các bác! Em có vấn đề nhờ các bác giúp đỡ. Em có laptop HP Folio 9740m, có cổng display port, hiện em đã mua cáp chuyển đổi Display port to HDMI. Em đã kết nối laptop với rec Denon X2000-TV và đã có hình, nhưng chưa ra tiếng ở dàn 5.1; Giờ em muốn xuất âm thanh 5.1 ra thì phải cài đặt những gì, mong các bác ra tay giúp đỡ. (Đầu HD của em đang xài 5.1 bình thường nhé).Cám ơn các bác đã quan tâm giúp đỡ.

dat1977

Banned
Thứ nhất setup sound trên Laptop là 5.1 hoặc 7.1
Thứ hai bạn xem phim trên phần mềm nào thì xem trong phần Audio out cũng phải setup là 5.1 hoặc 7.1

nam2178

Well-Known Member
Bạn vào phần âm thanh chuyển xuất âm qua cổng HDMI là được.:)
Thứ nhất setup sound trên Laptop là 5.1 hoặc 7.1
Thứ hai bạn xem phim trên phần mềm nào thì xem trong phần Audio out cũng phải setup là 5.1 hoặc 7.1
Các bác làm ơn chỉ rõ hộ em. Em đã vào playback nhưng không có để chuyển, chỉ có 2.0 thôi. Còn phần mềm xem phim em cài MPC bản 12.90, đã xem hướng dẫn trên HDVN nhưng không được.

dat1977

Banned
Các bác làm ơn chỉ rõ hộ em. Em đã vào playback nhưng không có để chuyển, chỉ có 2.0 thôi. Còn phần mềm xem phim em cài MPC bản 12.90, đã xem hướng dẫn trên HDVN nhưng không được.

Bạn cắm dây HDMI từ Rec Denon X2000 ==>> Lap thì trên Laptop đã nhận ra Rec và Play phim đã có hình rồi đúng không. Bạn vào sound=>playback=>chọn Rec Denon X2000 =>Set Default=>properties=>Advanced chỉnh thành 5.1 hay 7.1
Tiếp theo ở phần mềm MPC bạn mở 1 phim HD lên và ở dưới khay hệ thống sẽ hiện lên 3 tùy chỉnh, bạn chọn cái ở giữa màu xanh tím là: LAV Audio Decode vào phần Audio Settings => Bitstreaming (S/PDIF,HDMI) Formats bạn đánh dấu tất cả các ô trong đó là Ok đó bạn.

nam2178

Well-Known Member
Bạn cắm dây HDMI từ Rec Denon X2000 ==>> Lap thì trên Laptop đã nhận ra Rec và Play phim đã có hình rồi đúng không. Bạn vào sound=>playback=>chọn Rec Denon X2000 =>Set Default=>properties=>Advanced chỉnh thành 5.1 hay 7.1
Tiếp theo ở phần mềm MPC bạn mở 1 phim HD lên và ở dưới khay hệ thống sẽ hiện lên 3 tùy chỉnh, bạn chọn cái ở giữa màu xanh tím là: LAV Audio Decode vào phần Audio Settings => Bitstreaming (S/PDIF,HDMI) Formats bạn đánh dấu tất cả các ô trong đó là Ok đó bạn.
Bác cho em hỏi, em không thấy rec Denon trong playback đâu cả....Hiện nay em cắm vào thì sử dụng màn hình tivi như màn máy tính nhưng âm thanh vẫn của laptop.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member
Bác cho em hỏi, em không thấy rec Denon trong playback đâu cả....Hiện nay em cắm vào thì sử dụng màn hình tivi như màn máy tính nhưng âm thanh vẫn của laptop.

Theo hình của bác thì laptop chưa được cài đặt để xuất âm thanh qua cổng HDMI.
Cài lại driver để xuất audio ra cổng Displayport như sau: (Bác vào website HP hoặc Intel để download driver nhé.)

The solution Is to install the Intel (R) Display Audio drivers.

steps to install:

1. Click on the flagged High Definition Audio Device

2. Update driver

3. Let me Pick Which Driver to instal

4. Have disk

5. Go to downloaded file location and install

6. No restart needed.

nam2178

Well-Known Member
Em đã update như thế này, không biết cần cài thêm gì nữa, mong các bác chỉ dẫn giúp
[/url][/IMG]

ASAP

Well-Known Member
Hi,

Vấn đề nằm ở bộ chuyển đổi Displayport to HDMI...chỉ có hình mà không có tiếng.

do_long_khach

Well-Known Member
Bác chủ mua cái converter usb to optical/coaxial cắm vào laptop, từ đó chuyển âm thanh sang avr. Tuy nhiên vậy chỉ được dts và dd5 thôi, cao hơn thì chịu. Tốt nhất bác mua một con hdp đời cũ độ 5-700k là xong hết khỏi xoay xở nhiều.

nam2178

Well-Known Member
Hi,

Vấn đề nằm ở bộ chuyển đổi Displayport to HDMI...chỉ có hình mà không có tiếng.
Em cũng thử hết mọi cách, đổi cả dây, cả cổng vào HDMI rồi, nghi nó là thủ phạm thôi :)
Bác chủ mua cái converter usb to optical/coaxial cắm vào laptop, từ đó chuyển âm thanh sang avr. Tuy nhiên vậy chỉ được dts và dd5 thôi, cao hơn thì chịu. Tốt nhất bác mua một con hdp đời cũ độ 5-700k là xong hết khỏi xoay xở nhiều.
Em có HDP lâu rồi, vẫn chạy ngon nhưng không chơi được H265 với 4K, cho vậy mới vọc sang laptop bác ơi.

dat1977

Banned

Như bác ngdhieu nói Bạn phải cài thêm Driver HDMI Audio win của bạn thì sẽ hiện icon của Rec ngay

cafeg7

Active Member
bạn nam2178 xem lại nhé, laptop mình có cổng mini displayport , sau đó mình dùng đầu chuyển mini dispayport sang hdmi để cắm vào REC và từ REC xuất ra TV. Khi xem film giải mã âm thanh DTS, DTS-HD ầm ầm
mini dispayer port có thể chuyền tải hình ảnh và âm thanh ngon lành nhé

nam2178

Well-Known Member
Em đang chờ bên bán đổi cho cái cáp chuyển đổi khác, hy vọng là ok. Cám ơn các bác đã tư vấn giúp đỡ :)

hellearth

HP 9470m mà ổng ghi 9740m @@... Vào trang Driver của HP tìm driver theo máy sẽ có 1 driver dành riêng cho Audio, tai về cài đặt ở góc dưới màn hình sẽ có Icon setting riêng cho âm thanh, mò trong đấy nhé!

Bên trên