Nhờ hướng dẫn set full màn hình Dell 17'' khi xem fim HD

nhat thanh

Chào các bạn.mình đang dùng màn hình Dell 17''(1440 x 900)khi xem fim nó không đầy được màn hình mà bị 2 lằn đen ở trên và dưới màn hình,vậy bạn nào biết cách chỉnh xin júp mình với,vì e chưa có điều kiện mua 32'' nên dùng cái này xem tạm. thanks.

Ðề: Nhờ hướng dẫn set full màn hình Dell 17'' khi xem fim HD

Chào các bạn.mình đang dùng màn hình Dell 17''(1440 x 900)khi xem fim nó không đầy được màn hình mà bị 2 lằn đen ở trên và dưới màn hình,vậy bạn nào biết cách chỉnh xin júp mình với,vì e chưa có điều kiện mua 32'' nên dùng cái này xem tạm. thanks.

Màn bác 16:10 nên khi coi mấy bộ 16:9 ( 16:n , n<=9 ) nó sẽ bị thế

phamtuan1988

thế tiện đây cho e hỏi.màn hình Full HD (1920 x 1080) có phải xem tất cả các phim HD đều Full màn hình không ạ ? Full HD với Full screen thấy mơ hồ quá !@-)

thế tiện đây cho e hỏi.màn hình Full HD (1920 x 1080) có phải xem tất cả các phim HD đều Full màn hình không ạ ? Full HD với Full screen thấy mơ hồ quá !@-)

tùy từng phim thôi bác ạ, có phim chuẩn 16:9 HDTV thì xem trên màn hình 16:9 sẽ full màn hình (hd ready hay full hd ko liên quan đến full màn hình hay ko nhé, quan trọng là TV chuẩn 16:9 thui, full HD là độ phân giải của TV, full hd hay hdready thì đều có tỉ lệ màn hình như nhau là 16:9); còn có những phim chuẩn 21:9, chuẩn chiếu rạp ấy ạ thì màn hình LCD thông thường ở thời điểm hiện tại đều có 2 vạch đen trên dưới màn hình.

Bác seach gg đi , 2 khái niệm đó hoàn toàn khác nhau !

tungnt67

nếu bác dùng WM classic thì kíck view >video frame >> stretch to windown

hnim47

em có ý kiến tí: màn 17'' thì HD làm cái giề cho tốn ổ cứng hả bác

earl_grey

Well-Known Member

Chẳng hạn bác đang có một em Led LCD 50in, giá khoảng 100 triệu, là niềm mơ ước của nhiều người. Một ông đại gia khác có quả TV 120in, giá cỡ 1 tỷ, thế là ông í mới bảo: Ôi dào, 100 triệu thì HD làm quái gì cho nó tốn thời gian!...

Đùa cho vui tí thôi :D Mỗi người có điều kiện riêng, em cũng toàn phải xem HD trên monitor 17in 1280x1024 đây này.

nhat thanh

Ổ cứng trống wá ko biết làm jì nên kéo HD về làm cho nó đầy,rồi lọc lại những fim hay or dỡ,chờ xây xong nhà thì làm một bộ nghe nhìn cho bỏ công chờ đợi & thèm thuồng.bác xem HD bằng jì? nghe bác nói chắc là bác đang xài projector rồi đây.\:D/

dragonASU

17'' thì sao lại không được coi HD hả bạn ? Nói như bạn k lẽ forum này chỉ cho người giàu có có màn hình từ 17'' trở lên mới được vô àh ??

jumpy

Well-Known Member

Wầy, lúc đầu em cũng chỉ chơi HD trên màn 14.1" thôi đấy, 17" là to quá rồi.
"Anyone can HD" (Bắt chước câu "Anyone can cook"):D:D:D

hnim47

17'' thì sao lại không được coi HD hả bạn ? Nói như bạn k lẽ forum này chỉ cho người giàu có có màn hình từ 17'' trở lên mới được vô àh ??
Theo em thì các bác có thể xem phim đuôi .avi trên màn 17'' được nén tốt cũng đã lắm rồi, em chả có ý gì cả mong các bác đừng nghĩ gì.
đuôi avi vừa đỡ tốn ổ cứng, vừa nét chả kém hd full hay ready khi xem trên màn 17''. Bác chưa có điều kiện thì nên dùng tạm ổ cứng hiện nay, dành tiền đầu tư hẳn màn to xem cho sướng.
Còn em thì cũng chả có projector hay giàu sang gì cả đâu ạ.

Vài câu góp ý chân thành với các bác như vậy.

Theo em thì các bác có thể xem phim đuôi .avi trên màn 17'' được nén tốt cũng đã lắm rồi, em chả có ý gì cả mong các bác đừng nghĩ gì.
đuôi avi vừa đỡ tốn ổ cứng, vừa nét chả kém hd full hay ready khi xem trên màn 17''. Bác chưa có điều kiện thì nên dùng tạm ổ cứng hiện nay, dành tiền đầu tư hẳn màn to xem cho sướng.
Còn em thì cũng chả có projector hay giàu sang gì cả đâu ạ.

Vài câu góp ý chân thành với các bác như vậy.

Down về , sau này có màn to coi lại :D

HD_3D_BinhDuong

" Dù bự hay nhỏ" nhưng vẫn " Thỏa mãn niềm đam mê" ....^.^ cheers guy!

hnim47

Down về , sau này có màn to coi lại :D
nếu có ổ cứng rộng thì làm như bác ok luôn.
Còn nếu chưa có ổ cứng dung lượng lớn thì nếu là em em sẽ dồn tiền lấy LCD trước ạ. Các bác thấy thế nào?\:D/

anh7otosaigon

Active Member

màn 15in vẫn coi tốt đây bác, down về bỏ đó đi kiếm cơm có $ mua đc tivi to hơn lấy phim ra xem

các bác ơi, tập trung vào vấn đề người ta đang hỏi đi. tran cãi làm j mấy vấn đề đó. cái đó tùy khả năng kinh tế của mỗ người miễn là có chung niềm đam mê HD là được

lanovia

Chỉ cần hiểu nôm na đơn giản là để full 1 màn hình thì độ phân giải của film phải giống độ phân giải của màn hình. Chữ giống có nghĩa là :
1. Giống y hệt nhau ---> đương nhiên là phải full hết roài ~.~
2. giống tỷ lệ thì khi film thu lại nó sẽ vừa khít với mà hình.

---> chính vì sự khác biệt vè tỷ lệ nên khi thu lại để coi trọn khung hình của film thì sẽ ko khít nhau, chừa ra mấy làn đen, giống như bạn cố nhét 1 hình chữ nhật vào trong 1 hình vuông thôi ! Còn bạn khó chịu với mấy cái làn đen thì cho nó full hết màn hình bạn phải chấp nhận mất mấy khúc trong khung hình film. Vẽ ra cho dễ hình dung:

Kết luận: ko có cách nào trọn cả đôi đường ! ngay cả film ghi 720p nhưng nhiều khi chiều cao cũng ko phải là 720, chỉ là 588 chẳng hạn, thì TV LCD cũng phải có làn đen, coi film là phải chịu làn đen, thế thôi ạ !

nhat thanh

Thanks bác nhìu đã làm e mỡ mang thêm kiến thức.

Bên trên