Nhờ tư vấn cách tốt nhất để setup lại HDX 1000

sonpv

Member
Chào các bác. Trước hết cảm ơn trao đổi của các bác trong diễn đàn hdvietnam, vozforms , cũng như Handheld, ... nên Em đã chọn được 1 em HDX 1000 và 1 con panasonic plasma 42PV8H giá hợp lý mà lại xem phim HD lại chất lượng ngon lành cành đào. Khi em để HDX 1000 ở chế độ setup default, đã thử một số nguồn phim 720p, 1020p kết quả "như xem trong rạp xinê", tất nhiên phải kèm theo 1 con đầu âm thanh DTS pioneer sẵn có của em. Tuy nhiên sau khi thử chọc ngoáy, đặt display HDX về chế độ1080p thì Tivi không thể hiển thị được. - Khởi động lại HDX thì TV chỉ hiển thị được đoạn boot starting... sau đó màn hình đen ngòm - Cắm capble AV (component) đưa tín hiệu vào đường video kết quả cũng tương tự. Bây giờ chưa biết có cách nào tốt nhất để setup lại HDX ??? Cách 1: Mượn (hay mang HDX đến) 1 con TV full HD để settup HDX laị về chế độ display default (có thể là auto hay là gì thì em chưa rõ) hay 720p (cách này em đang rất ngại vì đi mượn TV thì phức tạp quá mà mang HDX đến cũng phức tạp không kém vì chỗ TV nhà em kê tại cái tủ cũ mà muốn mang HDX đi thì còn dây nguồn, dây HDMI muốn lấy được lại phải bê TV ra) sau đó có thể cắm lại HDX vào PV8H Cách 2, 3 ???? . .. chờ cao kiến của các bác. Em còn một thắc mắc nữa con TV 42PV8H dù không phải Full HD nhưng hỗ trợ 1080p tại sao khi nguồn phát 1080p nó không tự động chuyển về 1080i hay 720p. Chẳng lẽ việc chuyển chế độ chỉ do thiết bị phát làm. Nếu như vậy thì TV này chỉ có thể gọi là hỗ trợ 1080i hay 720p thôi chứ. Mong các bác chỉ bảo giúp để em sớm xem lại được phim HD. Em xin chân thành cảm ơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuan_neu

Active Member
Ðề: Nhờ tư vấn cách tốt nhất để setup lại HDX 1000

Chào các bác.
Trước hết cảm ơn trao đổi của các bác trong diễn đàn hdvietnam, vozforms , cũng như Handheld, ... nên Em đã chọn được 1 em HDX 1000 và 1 con panasonic plasma 42PV8H giá hợp lý mà lại xem phim HD lại chất lượng ngon lành cành đào. Khi em để HDX 1000 ở chế độ setup default, đã thử một số nguồn phim 720p, 1020p kết quả "như xem trong rạp xinê", tất nhiên phải kèm theo 1 con đầu âm thanh DTS pioneer sẵn có của em. Tuy nhiên sau khi thử chọc ngoáy, đặt display HDX về chế độ1080p thì Tivi không thể hiển thị được.
- Khởi động lại HDX thì TV chỉ hiển thị được đoạn boot starting... sau đó màn hình đen ngòm
- Cắm capble AV (composite) đưa tín hiệu vào đường video kết quả cũng tương tự.

Bây giờ chưa biết có cách nào tốt nhất để setup lại HDX ???
Cách 1: Mượn (hay mang HDX đến) 1 con TV full HD để settup (cách này em đang rất ngại vì đi mượn TV thì phức tạp quá mà mang HDX đến cũng phức tạp không kém vì chỗ TV nhà em kê tại cái tủ cũ mà muốn mang HDX đi thì còn dây nguồn, dây HDMI muốn lấy được lại phải bê TV ra)
Cách 2, 3 ???? . .. chờ cao kiến của các bác.

Em còn một thắc mắc nữa con TV 42PV8H dù không phải Full HD nhưng hỗ trợ 1080p tại sao khi nguồn phát 1080p nó không tự động chuyển về 1080i hay 720p. Chẳng lẽ việc chuyển chế độ chỉ do thiết bị phát làm. Nếu như vậy thì TV này chỉ có thể gọi là hỗ trợ 1080i hay 720p thôi chứ.

Mong các bác chỉ bảo giúp để em sớm xem lại được phim HD.
Em xin chân thành cảm ơn.

Bác bật HDX lên, chờ đến khi xuất hiện đèn xanh ở HDX thì nhấn TV Mode trên điều khiển của HDX, sau đó chừng 2 giây thì nhấn phím số 0 trên điều khiển của HDX, như thế là lại xem bình thường.

hunghoai

Active Member

Hehe lại 1 ngươì nưã chọn 42PV8H rồi - bưã nào bác làm cái review về em nó được không vậy :)

sonpv

Member

Bác bật HDX lên, chờ đến khi xuất hiện đèn xanh ở HDX thì nhấn TV Mode trên điều khiển của HDX, sau đó chừng 2 giây thì nhấn phím số 0 trên điều khiển của HDX, như thế là lại xem bình thường.
Cách này đặt setup của HDX về dafault hả bác @hoangtuan_neu. Tối đi làm về em sẽ thử. Cảm ơn bác. Còn thắc măc về con PV8H thì sao nhỉ các bác ??? mặc dù đây không phải là topic về con này nhưng em cứ xin hỏi luôn cho tiện. Chờ các bác chỉ bảo. Xin cảm ơn.

sonpv

Member

Cách này đặt setup của HDX về dafault hả bác @hoangtuan_neu. Tối đi làm về em sẽ thử. Cảm ơn bác. Còn thắc măc về con PV8H thì sao nhỉ các bác ??? mặc dù đây không phải là topic về con này nhưng em cứ xin hỏi luôn cho tiện. Chờ các bác chỉ bảo. Xin cảm ơn.

hoangtuan_neu

Active Member

Cách này đặt setup của HDX về dafault hả bác @hoangtuan_neu. Tối đi làm về em sẽ thử.

Yes Sir, cách đó là setup về chế độ Auto, sau đó bác có thể vào Setup để chọn độ phân giải tương ứng với tivi nhà bác là được. Với chế độ Auto thì khi khởi động HDX lên thì màn hình nó sẽ chớp chớp là do nó đang Auto màn hình, muốn ko chớp thì bác set lại độ phân giải tương ứng là đc (như tivi nhà bác thì chỉ để được là 1080i thôi, vì nếu bác để 1080p thì bác lại bị như cũ)

tdhvn

Active Member

Yes Sir, cách đó là setup về chế độ Auto, sau đó bác có thể vào Setup để chọn độ phân giải tương ứng với tivi nhà bác là được. Với chế độ Auto thì khi khởi động HDX lên thì màn hình nó sẽ chớp chớp là do nó đang Auto màn hình, muốn ko chớp thì bác set lại độ phân giải tương ứng là đc (như tivi nhà bác thì chỉ để được là 1080i thôi, vì nếu bác để 1080p thì bác lại bị như cũ)

Hoặc có 1 cách nữa là bác nối dây hình AV (Jack mầu vàng) vào đường AV in của LCD, chuyển TV về AV thì bác sẽ thấy hình. Sau đó vào SETUP bình thường. Theo tui nên để ở chế độ Auto.

dai_fuji

Ok, lần trước em cũng phải cắm AV qua con Tivi nhà mẹ vợ mới setup lại được.

sonpv

Member

Hoặc có 1 cách nữa là bác nối dây hình AV (Jack mầu vàng) vào đường AV in của LCD, chuyển TV về AV thì bác sẽ thấy hình. Sau đó vào SETUP bình thường. Theo tui nên để ở chế độ Auto
Tôi cũng đã làm cách này nhưng cũng không ăn thua. Và còn cắm cả vào 1 con TV CRT nữa cũng thế.

tdhvn

Active Member

Tôi cũng đã làm cách này nhưng cũng không ăn thua. Và còn cắm cả vào 1 con TV CRT nữa cũng thế.

Lúc ấy cái đèn trên HDX của bác mầu xanh hay mầu đỏ? Nếu là mầu xanh, thì bác dùng remote làm như bác HoangTuan_Neu nói, còn đỏ thì bác tắt đi, bật lại xem sao? Nếu vẫn đỏ thì tháo HDD ra, rồi bật lại, nếu ok rồi thì lắp HDD lại vào.
Chúc bác thành công!

sonpv

Member

Hôm qua tôi đi làm về ghé qua pisco plaza mượn thử màn TV LCD và dây HDMI để Test (Tôi đã HDX đến cơ quan khi đi làm còn dây HDMI phải để lại vì muốn mang theo phải bê TV ra như kể trên).
Đầu tiên dung 1 con hd ready thao tác như bác @hoangtuan_neu hướng dẫn không được (có lẽ do thao tác bấm phím điều khiển chưa chuẩn). Sau đó chuyển sang 1 con LCD Full HD. Kỳ lạ là khi khởi động HDX màn full HD cũng bị hiện tượng tương tự. Sau đó tôi thao tác lại phím điều khiển như hướng dẫn thì OK. Save Display lại chế độ auto. Về nhà cắm lại HDX lại con plasma 42PV8H lại ngon lành.
Cảm ơn các bác

Bên trên