Nhờ tư vấn thiết lập hệ thống HTPC

huyle85

bác seabear cho em hỏi ,bác xuất âm thanh từ cổng HDMI của mainboard vào receiver hay cổng HDMI của card màn hình vào receiver vậy bác

ngdhieu

Well-Known Member
HTPC nếu chỉ để xem video và không quá câu nệ vào hình dáng (nghĩa là ăn theo cái case) thì không khó mua thiết bị và cũng không đắt.
2 phương án:
1. Mainboard + CPU intel skylake hoặc mới hơn (chip VGA intel UHD 6xx onbard), hoặc AMD Ryzen trở lên. (có sẵn APU). Phương án này tiết kiệm điện, tuy nhiên main board có cổng HDMI 2.0 khá hiếm và đắt.
Nhỏ gọn tiện lợi nhưng hơi đắt là Intel NUC.
2. Mainboard + CPU đời bất kỳ + VGA rời có Hardware Acceleration support cho việc decode + encode HEVC (lý do là vì các nội dung 4K HDR chỉ truyền tốt với chuẩn HEVC) như GTX 10xx hoặc mới hơn, Quadro P400 ~ 1000, AMD RX460 trở lên. Các card này thường có sẵn cổng HDMI 2.0; riêng dòng Quardro P400, P600 chỉ có cổng Displayport thì chú ý khi mua cáp chuyển displayport -> HDMI.

nsnhd

Well-Known Member
Đây là topic hiếm hoi mà sit đờ ko nhảy vào trong cái mục Thiết bị phát hình này, các bác đừng để nó chìm.

malefly

Active Member
HTPC tiện lắm bạn nhé, nhà mình dùng 10 năm nay rồi. Hệ thống chính phòng khách để HTPC, các phòng ngủ thì dùng tạm HDP. Tất cả đều cài Kodi thôi. Xem phim ngon chủ yếu ở card màn hình. Âm thanh thì pass through rồi, amly xử lý ko phải nghĩ. Về cơ bản HTPC nhà mình đắt gấp 10 lần HDP nên ko muốn so sánh làm gì. Cấu hình máy như của bác thoải mái rồi. Nói HTPC khó dùng thì chắc là người ko dùng máy tính rồi. Tư vấn cho người có HTPC ngon bỏ đi mua HDP rẻ tiền thì mình ko thể hiểu dc @@
Kodi play được file .iso trực tiếp không bác ? Kodi cài trên Windows, Linux chứ ko phải Kodi cài sẵn trên các đầu HDP.
Cảm ơn bạn, nếu được xin bạn chia sẻ link để cấu hình Kodi play được iso file, hiện tại có cả mấy trăm .iso, lười convert sang mk.

mobi_man

Member
Mình là mình đang gia tăng độ thích bác "seabear" rồi đấy, bác có thể show dàn xem phim, nghe nhạc của bác cho mấy lão gà mờ như mình tham khảo tý được không? Em đang bắt đầu thiết lập hệ thống HTPC ở nhà mà đến giờ mới chỉ có cái PC và cái tivi LG 65 inch 4K thôi. Em biết để em còn gom lúa.
Em nghĩ cứ lắp 1 dàn tương tư, có gì về kêt nối nhờ các bác chỉ từ thực tế các bác đã setup, chứ từ hôm đăng bài đến giờ nhiều bác nói chuyện chuyên môn trên tít ngọn cây, em ôm gốc cây, ko hiểu lắm, hoang mạng tột độ.

mobi_man

Member
À thôi, bác Seabear không cần post thiết bị của bác nữa, em tra giá mỗi con Denon x6500h của bác em toát mồ hôi trán, lạnh toát lưng, chân đứng không vững.

nsnhd

Well-Known Member
nhiều bác nói chuyện chuyên môn trên tít ngọn cây, em ôm gốc cây, ko hiểu lắm, hoang mạng tột độ.
Ko nên hoang mang, cứ từ từ sắm. Quan trọng là phải xác định theo hướng mày mò thử nghiệm là HTPC hay mỳ ăn liền như HDP, Box kẻo nản chí lại đẽo cày giữa đường.

Có bác nào bảo htpc khó chơi dolby atmost, dtsx mình ko hiểu bác ấy đã thử chưa mà phán đúng rồi vậy. Htpc muốn chơi các định dạng đó chỉ cần passthrought qua hdmi, việc còn lại receiver đảm nhận và giải mã hết. Htpc hơn Mọi mặt các đầu phát Hd nó chỉ thua về tính cơ động, gọn gàng thôi, còn ngoài ra mình có thể làm chủ mọi thứ mà mình muốn phát ra loa lẫn màn hình, đặc biệt chơi htpc còn có thể xem phim qua nhiều phần mềm có thuật toán nâng cấp hình ảnh rất hay, chẳng hạng như splash pro ex, mình đã phải bỏ sự giản đơn, gọn gàng của đầu phát Hd chỉ để có được cái phần mềm này.

nsnhd

Well-Known Member
chơi htpc còn có thể xem phim qua nhiều phần mềm có thuật toán nâng cấp hình ảnh rất hay, chẳng hạng như splash pro ex
Nâng cấp hình ảnh số 1 hiện nay là madVR.
Bác chuyển từ nhóm người dùng thích mỳ ăn liền sang nhóm lọ mọ thử nghiệm suốt ngày đêm.

mobi_man

Member
Ko nên hoang mang, cứ từ từ sắm. Quan trọng là phải xác định theo hướng mày mò thử nghiệm là HTPC hay mỳ ăn liền như HDP, Box kẻo nản chí lại đẽo cày giữa đường.
Cảm ơn bác, mình thì thích mày mò, tìm kiếm thử nghiệm. Trước đây, mê cấu hình PC, mặc dù không phải dân kỹ thuật mà mình cũng chọc ngoáy, tàn phá không ít thiết bị nên giờ kiến thức về PC cũng tàm tạm. Giờ có tuổi, chân mỏi, không còn lang thang ngoài đường nhiều nữa, về nhà nhìn vợ già cũng ... nên lại ôm máy tính, dán mắt tivi, xem phim, nghe nhạc vàng,.. đâm ra phát sinh nhu cầu thưởng thức âm thanh, hình ảnh nó cao cao chút, do đó, đang bước đầu tìm hiểu thú vui này. Bản tính mình từ trước thích PC nên định hướng theo HTPC cho nó đa dạng hóa công năng sử dụng.
Định mua bộ dàn 5.1 mà lại vướng dây nhợ, phải đục trần đục tường, oải quá, sao các hãng loa nó không có giải pháp kết nối không dây nhỉ.

Nâng cấp hình ảnh số 1 hiện nay là madVR.
Bác chuyển từ nhóm người dùng thích mỳ ăn liền sang nhóm lọ mọ thử nghiệm suốt ngày đêm.
Được lọ mọ, tìm tòi và khám phá thú vui của mình là niềm vui cũng như mở mang sự hiểu biết cho bản thân về "thứ" mình đang chơi.

vanet125

Member
Em đang khoái con máy chiếu laser của xiaomi giống con bác @seabear đang dùng, bác cho xin tí review em máy chiếu và màn chiếu bác đang dùng (loại gì) nhé! Có khả năng em sẽ xài con Laser Mijia 4K.
Em đang tính đầu tư full bộ âm thanh đạt chuẩn atmos 7.2.4 và dùng máy chiếu của xiaomi, đang mắc tí chỗ màn chiếu, tính xài con màn tab-tension xám ko biết có ổn ko. Em thấy xiaomi có con màn laser 100 inch mà ko tìm đc nơi nào bán :(
HTPC thì em có sẵn con PC VGA 1080Ti rồi.

nsnhd

Well-Known Member
Vậy là bây giờ có 2 trường phải chơi máy chiếu nhỉ: gần và xa. Cũng hay đấy, sẽ tìm hiểu kỹ cho lần mua tới mà chưa biết bao giờ.

chào các bác.sau khi đọc hết conment của các bác e cũng lọ mọ lôi con pc ra cắm vào rêcver thì quả thật âm thanh 5.1 hiệu ứng đã hơn hẳn so vs thường ngày xem từ ổ usb trên tv.nhưng ngặt 1 nối là con vga 1060 của e nó có mỗi 1 cổng hdmi mà thỉnh thoảng còn chơi game nữa :Dchứ k phải chỉ để cái pc xem phim k thôi.mà nghĩ nát óc k ra giải pháp nào để vừa dùng là chiếc pc bình thường vs vừa xem phim nghe nhạc giải trí nữa.

nsnhd

Well-Known Member
chào các bác.sau khi đọc hết conment của các bác e cũng lọ mọ lôi con pc ra cắm vào rêcver thì quả thật âm thanh 5.1 hiệu ứng đã hơn hẳn so vs thường ngày xem từ ổ usb trên tv.nhưng ngặt 1 nối là con vga 1060 của e nó có mỗi 1 cổng hdmi mà thỉnh thoảng còn chơi game nữa :Dchứ k phải chỉ để cái pc xem phim k thôi.mà nghĩ nát óc k ra giải pháp nào để vừa dùng là chiếc pc bình thường vs vừa xem phim nghe nhạc giải trí nữa.
Giải pháp phổ biến là VGA HDMI-->Receiver-->TV. Và VGA DP-->DP to HDMI adapter-->Màn hình máy tính. Tùy theo tình trạng tắt mở của TV/Màn hình sẽ set là Single Display hay Extended.

Giải pháp phổ biến là VGA HDMI-->Receiver-->TV. Và VGA DP-->DP to HDMI adapter-->Màn hình máy tính. Tùy theo tình trạng tắt mở của TV/Màn hình sẽ set là Single Display hay Extended.
như vậy là dùng 2 cổng riêng cho mỗi màn đúng k bác.vậy k biết có chọn độ phân giải 4k đc cho tv k nhỉ và màn pc chỉ full hd.chưa có cáp để test đc.

Bên trên