Những điều cần lưu ý về DirectX12 trên Windows 10

mrchubby

Chuyên viên tin tức
DirectX12 trên Windows 10 có thể là một cuộc cách mạng về đồ họa đối với những người yêu game, nhưng có một số điều cần phải lưu ý với thư viện đồ họa mới này từ Microsoft.

Tại sao tôi không thấy sự xuất hiện của DirectX12 trên máy tính chạy Windows 10 của mình?

Đó là câu hỏi được đặt ra nhiều vào sáng nay, trên rất nhiều kênh diễn đàn cũng như mạng xã hội. Trong khi các trò chơi hỗ trợ thư viện đồ họa DirectX12 chưa xuất hiện cho tới cuối năm thì DirectX12 đã xuất hiện trong Windows 10 – và rất nhiều người vẫn thấy DirectX11 cũng như DirectX10 được liệt kê khi bạn chạy dxdiag (DXDIAG: DirectX Diagnostics – công cụ kiểm tra chức năng của DirectX và xử lý các lỗi phần cứng liên quan đến hình ảnh hay âm thanh, bạn có thể đọc thêm tại đây) trong Windows 10.

Trở lại câu hỏi ban đầu: Tại sao lại như vậy? Rất đơn giản, DirectX12 cần được hỗ trợ bởi phần cứng trên máy tính của bạn nữa, phải có sự cộng sinh từ 2 phía. Và nếu điều đó không xảy ra đồng nghĩa với các phiên bản cũ hơn của DirectX sẽ được cài đặt.

Sau đây là danh sách các card đồ họa và những bộ vi xử lý với đồ họa tích hợp hỗ trợ DirectX12:

• Intel: Các Bộ vi xử lý Intel Haswell (thế hệ Core thứ 4) và Broadwell (thế hệ Core thứ 5)
  • AMD: Các dòng card đồ họa Radeon 7000 series, 8000 series, Radeon R7, Radeon R9 series, cùng với các APU (tích hợp CPU và GPU trên cùng một chip): AMD A4/A6/A8/A10-7000 (tên mã Kaveri), AMD A6/A8/A10 PRO – 7000 (tên mã Kaveri), AMD E1/A4/A10 Micro – 6000 (tên mã Mullins). AMD E1/E2/A6/A8 – 6000 (tên mã Beema).
  • Nvidia: Các dòng card đồ họa GeForce 600, 700, 900 series, và GTX Titan series.

Trong một lưu ý đặc biệt, Nvidia hứa hẹn sẽ hỗ trợ DirectX12 trên các dòng card đồ họa cũ hơn dựa trên GPU Fermi – tên mã GeForce 400 và 500 series. Vào sáng nay, theo thông tin từ trang Anandtech cho biết, Nvidia đã ra mắt một bài viết nói rằng họ đang làm việc cho khả năng tương thích của Fermi với DirectX12 nhưng nó vẫn chưa thể hoàn toàn hỗ trợ thư viện đồ họa này. May thay, trò chơi đầu tiên hỗ trợ DirectX12 vẫn chưa thể ra mắt trước dịp nghỉ lễ vào cuối năm, vì thế Nvidia vẫn còn nhiều thời gian để làm việc với vấn đề này.

Nếu GPU của bạn hỗ trợ DirectX12 mà bạn vẫn thấy sự xuất hiện của những phiên bản DirectX cũ hơn, tốt nhất bạn nên ghé thăm website của nhà cung cấp và tải về cho mình bản driver (trình điều khiển) mới nhất, bởi vì các hãng Intel, AMD và Nvidia cũng đã vừa cho ra mắt các bản driver của mình dành cho Windows 10 rồi. Và chắc chắn một điều nữa rằng bạn đã bật chức năng kiểm tra cập nhật. Nếu sau khi làm những điều trên mà bạn vẫn không thấy DriectX12 thì việc khởi động lại máy là điều nên làm, bởi lẽ nhiều người dùng cho biết sau khi cập nhật lên Windows 10, DirectX12 chỉ xuất hiện sau khi khởi động lại máy mà thôi.

Nguồn: PCworld

tatam

Well-Known Member
Ðề: Những điều cần lưu ý về DirectX12 trên Windows 10

Sau khi nâng cấp từ Win7 thấy máy khởi động với Win 10 chậm hơn.

phithien

Well-Known Member

Em mới dùng mấy tiếng, cài soft tùm lum, có thấy cái nào báo lỗi đâu. win 10 đáng tiền rồi đây :D

manny1992003

Active Member

vui lòng liệt kê 1 vài lỗi đi ợ.

Mình đang rất bực cái lỗi không thể chỉnh được phần các IPv4, IPv6... trong Networking của kết nối VPN đây. Lỗi này có từ bản Technical Preview build 10049 đến bản build chính thức 10240 vẫn chưa được sửa. Giờ đang bận update 2 cái desktop từ Windows 8.1 Pro, 1 cái laptop từ Windows 7 Sp1 Ultimate lên Windows 10 để lấy cái bản quyền nên chưa rảnh để test nhiều.

Know Your Meme

win 10 ngon, mượt... nhưng máy em GTX 850M có phù hợp không?

mrchubby

Chuyên viên tin tức

tôi thấy bác đi đâu cũng dìm hàng MS, bác không dùng thì thôi, người khác dùng.
Mình chả dìm đâu nhưng thực tế nó đang xảy ra như vậy. Mình là 1 fanboy của M$ mà
vui lòng liệt kê 1 vài lỗi đi ợ.
Các lỗi xảy ra với số ít người dùng, không xảy ra với đại trà, nên vấn đề này là hên xui bác nhé. Có thể liệt kê như:
- Lỗi upgrade, xảy ra tình trạng màn hình xanh, hoặc Windows sẽ ko khởi động lên được màn hình desktop với sự xuất hiện của màn hình " :( somethings happened"
- Lỗi ko chỉnh đc ipv4 với ipv6 như bác ở trên
- Lỗi ko cài được app từ Store
- Nếu màn hình All App quá 512 thì sẽ bị lỗi mất hết app
- Một số người không dùng phím tắt Ctrl + C được
- Không mute được âm thanh mặc dù đã chọn Mute
Như đã nói ở bài trước, Windows 10 không thể test hết được trên mọi phần cứng.
Ngay cả iOS kia thiết bị ko phân mảnh như Microsoft mà còn tùm lum lỗi thì tránh thế nào được hả bác :)
win 10 ngon, mượt... nhưng máy em GTX 850M có phù hợp không?
GTX 850M thuộc nền tảng Maxwell của Nvidia, nên chạy được DirectX12, Bác nên ghé trang chủ Nvidia cập nhật driver mới nhất cho card của mình nhé
Mặc định lên W10 ngon, chạy DirectX11.2 cũ ngon. Nhưng những game mới hỗ trợ DirectX12 thì bác cần cập nhật driver mới nhất của hãng.
Thiết nghĩ dòng GPU cho di động này bác cũng không phải quan tâm nhiều đâu.

cucung

Hic ! gtx 600, 700, 900 được hỗ trợ, còn gtx 860m của mình thì sao đây các bạn ?!

ngoctit

Nhiều người dùng win 10 chả thấy có vấn đề gì, ít nhất là đến hiện tại. Nếu có thì phải xem lại, vấn đề nó nằm ở giữa cái ghế với cái máy tính ấy :D

longakka

Member

Nhiều người dùng win 10 chả thấy có vấn đề gì, ít nhất là đến hiện tại. Nếu có thì phải xem lại, vấn đề nó nằm ở giữa cái ghế với cái máy tính ấy :D

Haha bác này có lý
Làm nhớ vụ một chú Nam Phi kiện Microsoft rùm beng vì không thể truy cập folder chứa 870.000 files =)))

bladies

Active Member

Asus Stris GTX 970 có hỗ trợ DirectX 12 các bác nhỉ ?!

Bên trên