Những đôi loa cổ Klipsch..!

lehoang40

Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Khi gắn thêm Horn vào người ta hy vọng 3 chuyện: 1) Độ nhậy loa sẽ tăng hơn. 2) Âm trường sẽ rộng hơn (tức là âm thanh sẽ lan ra với góc rộng hơn) và 3) Âm trầm sẽ xuống tần số thấp hơn. Và người ta cũng phải chấp nhận các tác dụng không mong muốn của Horn là âm thanh đi trễ hơn, dài hơn. Bình thường thì âm bass có góc lan rất rộng rồi, do vậy tác dụng âm trường lớn sẽ có lợi cho mid high và tweeter nhiều nhất.

Chính vì vậy khi nghe Horn, cảm giác sân khấu rất rộng, điểm ngọt rộng, âm thanh thiên về mid hight và tweeter, thánh thót, thiên sáng nhưng sẽ giảm chi tiết, nghe nhạc chậm thì liền lạc với nhau nhờ độ trễ của âm thanh, nhưng nghe nhạc tiết tấu nhanh thì thấy âm thanh sẽ dính và rối. Dạng âm thanh này rất hay gặp trong nhà thờ đấy bác chủ.
Các đời loa Klipsh cao cấp, muốn sự trể phase của Horn là đồng đều ở cả 3 dãi, muốn cho âm trầm xuống sâu hơn và độ nhậy của loa trầm tăng hơn nên người ta dùng Horn cho bass.... Tuy nhiên theo thiển ý của mình Horn của Klipsh trên dãi trầm tác dụng kém hơn rất nhiều so với dãi mid hight và tweeter, vì giới hạn của kích thước thùng.

Trở lại loa Klipsh CW: loa này dùng mid horn và tweeter Horn, làm cho loa có sân khấu rộng nhưng âm sắc sẽ thiên sáng, thể hiện giọng nữ cao rất tốt, khi nghe một bản nhạc với nhiều âm sắc trộn lẩn hoặc vocal femal, chúng ta sẽ nghe tiếng mid low và bass ở loa Klipsh có rất ít vì tiếng mid hight và tweeter lấn át, nhưng nếu nghe những bản nhạc có giọng ca nam trầm thôi hoặc Blue thì ta vẫn nghe rõ giọng mid-low và bass. Nghe nhạc chậm là thế mạnh của Klipsh CW, nhưng gặp nhạc tiết tấu nhanh thì sẽ rối ngay do sự trễ phase và âm ngân của Horn.

tuanaiai

Active Member

Khi gắn thêm Horn vào người ta hy vọng 3 chuyện: 1) Độ nhậy loa sẽ tăng hơn. 2) Âm trường sẽ rộng hơn (tức là âm thanh sẽ lan ra với góc rộng hơn) và 3) Âm trầm sẽ xuống tần số thấp hơn. Và người ta cũng phải chấp nhận các tác dụng không mong muốn của Horn là âm thanh đi trễ hơn, dài hơn. Bình thường thì âm bass có góc lan rất rộng rồi, do vậy tác dụng âm trường lớn sẽ có lợi cho mid high và tweeter nhiều nhất.

Chính vì vậy khi nghe Horn, cảm giác sân khấu rất rộng, điểm ngọt rộng, âm thanh thiên về mid hight và tweeter, thánh thót, thiên sáng nhưng sẽ giảm chi tiết, nghe nhạc chậm thì liền lạc với nhau nhờ độ trễ của âm thanh, nhưng nghe nhạc tiết tấu nhanh thì thấy âm thanh sẽ dính và rối. Dạng âm thanh này rất hay gặp trong nhà thờ đấy bác chủ.
Các đời loa Klipsh cao cấp, muốn sự trể phase của Horn là đồng đều ở cả 3 dãi, muốn cho âm trầm xuống sâu hơn và độ nhậy của loa trầm tăng hơn nên người ta dùng Horn cho bass.... Tuy nhiên theo thiển ý của mình Horn của Klipsh trên dãi trầm tác dụng kém hơn rất nhiều so với dãi mid hight và tweeter, vì giới hạn của kích thước thùng.

Trở lại loa Klipsh CW: loa này dùng mid horn và tweeter Horn, làm cho loa có sân khấu rộng nhưng âm sắc sẽ thiên sáng, thể hiện giọng nữ cao rất tốt, khi nghe một bản nhạc với nhiều âm sắc trộn lẩn hoặc vocal femal, chúng ta sẽ nghe tiếng mid low và bass ở loa Klipsh có rất ít vì tiếng mid hight và tweeter lấn át, nhưng nếu nghe những bản nhạc có giọng ca nam trầm thôi hoặc Blue thì ta vẫn nghe rõ giọng mid-low và bass. Nghe nhạc chậm là thế mạnh của Klipsh CW, nhưng gặp nhạc tiết tấu nhanh thì sẽ rối ngay do sự trễ phase và âm ngân của Horn.

Em nghỉ chỉ là lý thuyết thôi, còn thực tế khúc này

thể hiện giọng nữ cao rất tốt, khi nghe một bản nhạc với nhiều âm sắc trộn lẩn hoặc vocal femal, chúng ta sẽ nghe tiếng mid low và bass ở loa Klipsh có rất ít vì tiếng mid hight và tweeter lấn át

Thực tế Mid low và bass rất xuất sắc không hề bị nhiều âm sắc trộn lẩn lắng tiếng đâu anh. Nếu nhạc tiết tấu nhanh có thể không đạt thôi. Tks

minhtuantkh

Bác Tuấn đang trong cơn phê cờ-líp cổ, bác Tú tương ngay 1 cặp hiện đại vào thì nhanh chuẩn hơn là khỏi ý cò gì hết. Nói chen ngang cho vui vậy chứ, em nghe và iu nhạc jazz "cổ hủ" thấy có nhiều tiết tấu dồn nhanh nhiều khi còn bốc hơn hơn cả nhạc trẻ ấy chứ. Đâu phải cứ già là chậm? Ví dụ như bữa nọ em với thằng cu em họ mới ngoài 20 ( dân thể thao luôn nhé) đi ấy ấy, nó theo em hụt hơi luôn #:-S ( chết, em xin lỗi xì-pam ngoài lề)

newceco

Member

Loa của bác dạng lọa cột thì nghe nhạc nhanh chuẩn hơn nhạc chậm là đúng rồi, nhất là các củ loa lại là củ nhỏ nữa.

lehoang40

Cặp RF-63 này các bác ah.
FREQUENCY RESPONSE: 30Hz-21kHz +/-3dB
175W RMS / 700W Peak/ 8 Ohm
SENSITIVITY: 99dB @ 2.83V / 1m
W/D/H: 22 x 50 x 117cm

Mình nghe thập cẩm mà, chủ yếu vẫn chỉ nghe vocal thôi :D

Cặp này chỉ có mỗi Horn Tweeter thôi bác Tú ơi, nếu đem so với Horn Mid của Corn Wall thì nó nhanh hơn nhiều là phải rồi.

À, khi tìm hiểu về cặp loa Klipsh RF63 này có vài điều thú vị mình muốn chia sẻ luôn:
Loa Klipsh 63 này coi nhiều củ loa vậy, nhưng chỉ có 2 đường tiếng, cắt tần ở 1700Hz, phụ trách tần số cao là một driver tweeter compress + một Tractix Horn.
Còm phụ trách dãi tần <1700Hz có đến 3 drivers mid-bass 6.5inch. Kiểu thiết kế này gọi là Line Array, với nhiều driver phụ trách chung một dãi tần số thì nó cũng làm tăng độ nhậy cho loa, tăng độ rộng của âm trường như Horn, nhưng lại không làm trể phase, không làm kéo dài âm thanh....:)
Dưới đây là một số hình ảnh loa thiết kế theo kiểu Line Array thế này:

file.php

file.php

Chỉnh sửa lần cuối:

lacthien81

Active Member

e thấy loa cột của Klipsch chơi đủ thể loại từ nhanh đến chậm, từ có lời đến ko lời làm tuốt ^_^

Loa nào chả thế bác ơi :D Có điều cặp của mình nó có vẻ chi tiết và treble căng nên nghe nhạc chậm, trữ tình ko được tốt lắm. Đấy là cảm nhận cá nhân vì trước đây mình chơi khá nhiều loa cổ Japan nên có thể so sánh được.
cái này thì rõ rằng bác ơi . nhạc tính giữa hai dòng nhạc khác nhau hẳn mà .
loa nhật mà đem ra chơi acoutic hay jazz vocal thì nghe rối ngay nhưng khi nghe nhạc vàng thì nó lâng lâng

lehoang40

Loa nào chả thế bác ơi :D Có điều cặp của mình nó có vẻ chi tiết và treble căng nên nghe nhạc chậm, trữ tình ko được tốt lắm. Đấy là cảm nhận cá nhân vì trước đây mình chơi khá nhiều loa cổ Japan nên có thể so sánh được.

Cặp loa của bác có khuyết điểm ở chổ: loa 6.5' mà phụ trách dãi tần từ 30Hz đến 1.7Khz là quá nhiều, bass sẽ không sâu, mid sẽ không tròn...:), do vậy khi nghe nhạc chậm nó sẽ sẽ hiện rõ mấy cái này. Lại thêm cái Horn tweeter sẽ làm cho âm thanh thiên sáng.
Chắc bác sẽ so sánh ngay với mấy cái loa Fullrange.....:), mấy cái Full range mặc dù có thiết kế rất khác so với driver mid-bass, nhưng cũng chỉ thể hiện dãi tần hay ở một mức nhất định thôi, không thể hay toàn dãi....:)

tuanaiai

Active Member
Mình thấy các bài review của bác hay đều "3 dãi" đấy, ngọt như ĐÈN! lực như SS... nhân tiện sorry bác vì "trêu" bác hoài! GB (sozi mình xì bam tý)
VNAV &bull; View topic - Nhờ các bác tư vấn giúp em Klipsch Cornwall hay JBL L200 SM

Bác đưa cái link vào đây có ý nghĩa gì, đâu phải chỉ có bác mới có nick bên vnav, mấy bác lehoang,tngoctu....nhiều anh em khác đều có nick bên vnav đều biết mà. Bác không thấy xấu hổ với bản thân của bác à...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

billkute

Member

Bác đưa cái link vào đây có ý nghĩa gì, đâu phải chỉ có bác mới có nick bên vnav, mấy bác lehoang,tngoctu....nhiều anh em khác đều có nick bên vnav đều biết mà. Bác không thấy xấu hổ với bản thân của bác à...

Câu này không biết tặng cho aiai kia mới đúng!? còn cái link để cho ENTRY LEVEL như mình "tìm hiểu" thêm thôi mà chứ đâu dám để cho các cao nhân đọc đâu bác! sorry bác lần cuối vậy.. mai mốt em hổng dám dzậy nữa đâu! sorry mod vì spam xí mụi cà na tùm lum! Last time... Nice Weekend (làm huề nhe bác Tuấn) ;;)

tuanaiai

Active Member

Câu này không biết tặng cho aiai kia mới đúng!? còn cái link để cho ENTRY LEVEL như mình "tìm hiểu" thêm thôi mà chứ đâu dám để cho các cao nhân đọc đâu bác! sorry bác lần cuối vậy.. mai mốt em hổng dám dzậy nữa đâu! sorry mod vì spam xí mụi cà na tùm lum! Last time... Nice Weekend (làm huề nhe bác Tuấn) ;;)

Những điều mình làm có gì đâu mà cảm thấy xấu hổ, mình chơi CWI thì review cho anh em tham khảo vui, góp ý mình học hỏi và không biết thì mình lại hỏi. Còn mình thấy bác đi săm soi, như kiểu lợi dụng điểm yếu của đối phương để xỉ vả người ta, như vậy bác có thấy bác nham hiểm và xấu xa không. Mình chẳng bao giờ kết bạn với những con người như bác, mong bác hiểu.

billkute

Member

Những điều mình làm có gì đâu mà cảm thấy xấu hổ, mình chơi CWI thì review cho anh em tham khảo vui, góp ý mình học hỏi và không biết thì mình lại hỏi. Còn mình thấy bác đi săm soi, như kiểu lợi dụng điểm yếu của đối phương để xỉ vả người ta, như vậy bác có thấy bác nham hiểm và xấu xa không. Mình chẳng bao giờ kết bạn với những con người như bác, mong bác hiểu.

Thế là bác không hiểu câu từ xưa mà Ông Bà ta thường dạy à "Thương con cho roi cho vọt, ghét con cho ngọt cho bùi" Chắc hôm nào mời bác một chầu để xin lỗi vậy (chấp bác uống trước 5 ve đấy ai xỉn là thua nhé) kakaka

tuanaiai

Active Member

Thế là bác không hiểu câu từ xưa mà Ông Bà ta thường dạy à "Thương con cho roi cho vọt, ghét con cho ngọt cho bùi" Chắc hôm nào mời bác một chầu để xin lỗi vậy (chấp bác uống trước 5 ve đấy ai xỉn là thua nhé) kakaka

Tính mình không để bụng, cũng muốn giao lưu hơn là ném đá với nhau chẳng được gì. Không biết ẩn danh sau cái nick kia là ai? Nhưng nếu có bia thì alo cho mình, dăm ba chai vì vô tư còn nhiều hơn thì phải xem lại. Gday bác.

minhtuantkh

có người theo bác từ hdvn qua vnav rồi lại về hdvn chắc còn đi đâu dài dài nữa chứ chưa dừng ở đây đâu. Hehe.. quan tâm đến nhất cử nhất động thế này thiệt là đáng quý, chẳng có mấy ai được chăm sóc như bác Tuấn. Quá đặc biệt, quá đặc biệt... Bữa nào được mời đi uống bia, cho em ké 1 ve nhé.

tuanaiai

Active Member

1 trang blog hay về Klipsch cho các bác nào muốn tìm hiểu dòng heritage & DIYer nhé. Bro trong blog này thật là pro DIYer cặp loa nhìn hết ý phối hợp giữa Cornwall + La Scala = Cornscala

lan806

Well-Known Member

2 hôm không vào đây, đã thấy khói súng bay ở 2 trang rồi :)
Cái loa đẹp quá bác nhỉ

Bên trên