Những yếu tố cơ bản cho việc xây dựng hoặc nâng cấp PC thành HTPC

m9x

Ðề: Những yếu tố cơ bản cho việc xây dựng hoặc nâng cấp PC thành HTPC

cảm ơn bạn , bạn có ở khu nào gần cầu giấy ko

thanhyk

Well-Known Member

Liệu có build được 1 HTPC nghe nhạc CD, lossless, giải mã 32bit, xem phim 3D, chơi đĩa bluray, hỗ trợ 4k hay hơn oppo-105 không. Yêu cầu nằm các thành phần nằm trong HTPC hết (card vga, soundcard, chống nhiễu, khay bluray...).

Về vụ 4K thì mình chưa thử nên không biết :D
Nhưng các khoản còn lại thì pé HTPC nhà mình chơi tuốt, dù cấu hình chỉ...yếu xìu thôi:
- Main JW-N7AS-HD
- Core 2 Duo E8400
- 4Gb RAM DDR2/800
- PCIE USB 3.0 4 port
- PCI Wifi N150
- Bluetooth 3.0
- PCI 1394 3 port
- Blueray RW 12x
- HDD 250Gb 7200rpm/64Mb Cache
- 5Tb HDD Ext Box USB 3.0 (tổng 3 cái)
- Keyboard/Mouse Wireless

Còn về vụ Oppo 105 thì mình nghĩ vấn đề so sánh là khập khiễng vì giá cả quá chênh lệch. Nhưng với nhu cầu giải trí tại gia thì như vậy là đạt yêu cầu. Tổng thiệt hại mình ráp em nó chỉ khoảng 4t thôi.

thanhyk

Well-Known Member

Ý mình liệu có card vga, soundcard và khay tranport. cách nào hiểu hình ảnh đẹp như oppo, nghe lossless như Dac 24bit cho âm thanh hay và nghe đĩa hay như cdp đọc đĩa sacd/ hdcd.

Tất nhiên là mỗi người mỗi việc thì sẽ chuyên nghiệp hơn, nhưng vấn đề là bạn có đủ tiền thuê nhiều người không hay là chỉ cần thuê 01 người nhưng làm được nhiều việc :D
Bản thân mình đang dùng 1 em DuneHD Duo, 1 em Egreat R300 (xem 3D); nhưng mình vẫn ráp thêm pé HTPC... chỉ để phục vụ nhu cầu giải trí "hát dê". Nhưng từ ngày có pé thì mình hầu như không sử dụng đến 2 em kia nữa vì cảm thấy chấp nhận được về hình ảnh và âm thanh.

ttlinhha

Well-Known Member

Tất nhiên là mỗi người mỗi việc thì sẽ chuyên nghiệp hơn, nhưng vấn đề là bạn có đủ tiền thuê nhiều người không hay là chỉ cần thuê 01 người nhưng làm được nhiều việc :D
Bản thân mình đang dùng 1 em DuneHD Duo, 1 em Egreat R300 (xem 3D); nhưng mình vẫn ráp thêm pé HTPC... chỉ để phục vụ nhu cầu giải trí "hát dê". Nhưng từ ngày có pé thì mình hầu như không sử dụng đến 2 em kia nữa vì cảm thấy chấp nhận được về hình ảnh và âm thanh.
Em cũng là thành phần thích htpc, em thì bán luôn cả Dune D1 vì ko dùng đến

Điểm yếu nhất của HTPC chính là...tốn điện hơn, ồn ào hơn (quạt thổi gió ù ù) HDP :))

vdung1972

Well-Known Member

Điểm yếu nhất của HTPC chính là...tốn điện hơn, ồn ào hơn (quạt thổi gió ù ù) HDP :))

Đây quả thực là một vấn đề nan giải, trước em cũng chuyên mod case cầy game offline, quạt toàn dùng loại 12cm của CM hay Tt với đầy đủ điều tốc, vậy mà buổi đêm còn váng cả đầu. Trước em dùng TViX 6600N+, bận quá định cai phim, bán đi mua con HDPro cho tụi nhỏ xem hoạt hình, sau chất lượng hình ảnh kém quá phải bán đi lụm con S1, về được mấy hôm thì lại tiễn S1 để mua lại 6600N+ vì quạt con S1 có 4cm, chạy 1 lúc nó ồn quá. Có bác nào thấy thế không hay là do em khó tính nhỉ.

sircuong1303

Well-Known Member

Đây quả thực là một vấn đề nan giải, trước em cũng chuyên mod case cầy game offline, quạt toàn dùng loại 12cm của CM hay Tt với đầy đủ điều tốc, vậy mà buổi đêm còn váng cả đầu. Trước em dùng TViX 6600N+, bận quá định cai phim, bán đi mua con HDPro cho tụi nhỏ xem hoạt hình, sau chất lượng hình ảnh kém quá phải bán đi lụm con S1, về được mấy hôm thì lại tiễn S1 để mua lại 6600N+ vì quạt con S1 có 4cm, chạy 1 lúc nó ồn quá. Có bác nào thấy thế không hay là do em khó tính nhỉ.

quạt càng nhỏ thì tốc độ quay càng cao, do đó ồn là điều ko thể tránh dc :(

taplast

Member

Hôm nào Bác HTPC Suppoter cài giúp Em làm HTPC làm sao ra được DTS-HDMA với.
Main: H55N Usb3, Intel Cor I5-760, VGA ATI 7770 ; Reciver ONKYO HT3400

duongaudax

Member

Bác nào có kinh nghiệm chơi HTPC tư vấn cho em 1 bộ, kinh phí khoảng 15 tr. em xin cảm ơn!

sircuong1303

Well-Known Member

Bác nào có kinh nghiệm chơi HTPC tư vấn cho em 1 bộ, kinh phí khoảng 15 tr. em xin cảm ơn!

gửi bác 1 cấu hình để tham khảo, SSD để nâng cấp sau cũng dc ạ, và vẫn dư tiền để bác mua dc card sound ngon.
CPU: Intel Core i3 - 3220 3.3 GHz 2.680.000
MAIN: MSI B75A-G43 1650000
RAM: Avexir Budget Series 4GB (1x4GB) DDR3 Bus 1600Mhz 800.000
HDD: WESTERN DIGITAL caviar Blue 500Gb 7200rpm SATA3 1.200.000
PSU: Seasonic S12II 520 - 520W - A-PFC - 80Plus Bronze 1.290.000
VGA: MSI R7730-1GD5V1 1.850.000
CASE: Corsair 200R 1.120.000
Tổng: 10.590.000

ttlinhha

Well-Known Member

gửi bác 1 cấu hình để tham khảo, SSD để nâng cấp sau cũng dc ạ, và vẫn dư tiền để bác mua dc card sound ngon.
Cái vỏ case này giống em bác Cường nhể ;)) vẫn còn hàng cơ ah?
@ Bác duongaudax: Theo e thì bác làm cái case nằm cho đẹp. e dùng cái vỏ này và bj đang định lôi ruột gan ra nhét vào case nằm cho đẹp #:-S

ngoctu1984

bạn làm case này là xem HD thoải mái, kể cả 3D bluray( nhớ chỉnh chế độ giải mã phim HD bằng vga trong các phần mềm xem video nhé). cấu hình này chạy êm + mát + tiết kiệm điện + bền bỉ

cpu: Celeron Dual core G1630 2.8G/2M/ 55W / SK1155 Box (Ivy Bridge)
main: Gigabyte B75M-HD3
ram: Gskill NT 4GB DDR3 Bus 1600Mhz
vga: MSI R7750-PMD1GD5/OC
sound: Audiotrak Prodigy 7.1 Hifi
hdd: Western Caviar Green 3TB 7200Rpm, SATA3 6Gb/s, 64MB Cache x 2 cái = 6TB
power: Nguồn FSP Saga 400W - Active PFC
case: Zalman T2 - ATX Mini Tower Case - kích thước nhỏ gọn
fan case: CPU Cougar 120mm Turbine CF-T12S x 3 chiếc (2 cái lắp trên nóc case)
---------------------------------------------------------------------------------------
giá: 15tr, có thể chọn card sound rẻ hơn 1 chút để giảm chi phí(chỉ kết nối âm thanh ra loa bình thường hoặc ra tivi bằng cổng HDMI của vga thì bỏ luôn sound rời)

Cái vỏ case này giống em bác Cường nhể ;)) vẫn còn hàng cơ ah?
@ Bác duongaudax: Theo e thì bác làm cái case nằm cho đẹp. e dùng cái vỏ này và bj đang định lôi ruột gan ra nhét vào case nằm cho đẹp #:-S

Mình cũng đồng tình ý kiến này. Tuy nhiên với case nằm thì các bác muốn nâng cấp nguồn (PSU) hay card mở rộng sẽ rất khó...nhưng mà trưng bày thì rất đẹp :D
Đây là hình ảnh HTPC của mình: http://twimages.vr-zone.net/2013/06/cm-case-22.jpg

ttlinhha

Well-Known Member

Mình cũng đồng tình ý kiến này. Tuy nhiên với case nằm thì các bác muốn nâng cấp nguồn (PSU) hay card mở rộng sẽ rất khó...nhưng mà trưng bày thì rất đẹp :D
Đây là hình ảnh HTPC của mình: http://twimages.vr-zone.net/2013/06/cm-case-22.jpg
Như cấu hình của e thì phải mua loại case nằm to hơn rồi, chứ case như của bác thì ko lắp đc card rời. mấy case như dưới e thấy khá ổn
http://www.hdvietnam.com/diendan/24...n-pham/719851-ban-vo-case-htpc-jonsbo-va.html

Như cấu hình của e thì phải mua loại case nằm to hơn rồi, chứ case như của bác thì ko lắp đc card rời. mấy case như dưới e thấy khá ổn
http://www.hdvietnam.com/diendan/24...n-pham/719851-ban-vo-case-htpc-jonsbo-va.html

Case máy mình vẫn lắp thêm Card rời được bác àh, nhưng phải là loại pat ngắn và tiếc là chỉ có dòng VGA low-profile thôi.

eeyore_3t

Member

còn về mảng âm thanh thì sao hả bác ?

iN2k

May quá, con lap cùi của em cũng đáp ứng tàm tạm :-D

Bên trên