Những yếu tố cơ bản cho việc xây dựng hoặc nâng cấp PC thành HTPC

dinhtung1789

Ðề: Những yếu tố cơ bản cho việc xây dựng hoặc nâng cấp PC thành HTPC

mình có case mt cấu hình này main giga75b-d3h, ram 4g-1600, CPU Intel G2120 . Giờ muốn thay cái loa vitinh cùi để nghe nhạc thì cần sắm thêm amply va chọn loa như nào cho hợp lý? vài thóc liệu có giúp thay đổi đc nhu cầu ko các bác. Mình thấy 1 bác trong diễn đàn có kết hợp loa Onkyo D202, Amply Denon 390 I hặc II để nghe có ok ko? và ở đâu có bán ? Thank Ae!

Chỉnh sửa lần cuối:

theo mình kô biết cấu hình như thế này có nâg cấp đc sang HTPC kô
main : h61 asus
cpu : core i5 22nm
ram : 8g buss 1600 kingtons
psu : 400w
card vga : 2g 128 bit
hdd : 1T

Quoc Hiep HD

Active Member

Mình chơi HTPC được 4 năm. Với PC có card màn hình và Sound Omega, so sánh với bạn bè chơi HD player.Mình kết luận: HTPC thật tuyệt vời.Sự kết hợp giữa phần mềm chơi HD + với các code âm thanh và hình ảnh ngoài đem lại chất lượng âm thanh hình ảnh tuyệt vời.

tudo123

Member

các bác cho em hỏi cấu hình nhà em ntn:
Cpu i3-2100
ram 4Gb
card GT440
có chơi đk 1080p hay Bruray mượt k.e nghĩ i3 vs 4gb ram là ổn nhưng em sợ con gt440 k chịu nổi vài hôm die thì phí.màn nhà e 47 ich ạ

xuanhoaktv

Không có cập nhật gì mới à bác chủ thớt ơi :)

kevinvuive

Member

tiếp tục chờ.....

VGA trước yếu thì chủ yếu để decode thôi. Giờ thì dư sức có thể cho nó render trước khi xuất hình nữa. Em dùng MPC kết hợp với madVR thấy khá ổn.

untilyou1204

hay lắm theo dõi lun

ttlinhha

Well-Known Member

Mấy cái spam vô thưởng vô phạt để tăng số post lên như thế này dễ bị Mod ở các box để ý đó nghen.

Em ủng hộ mod xóa bớt mấy cái đó đi, đọc nhiều lúc bực mình

saigon1975

Đúng là để XD đc 1 bộ máy tính thì cũng đơn giản, nhưng để XD một bộ HTPC ko phải đơn giản. Nhờ bài viết của pác chủ mà hiểu thêm phần nào HTPC, thank pác chủ

xây dựng cấu hình HTPC có gì đâu mà nhức đầu, tại có nhiều bác nói quá vấn đề , y như quang trọng quá HTPC nhất là các bác bán buôn lăng xê thái hóa.... điều này rất nhiều người bị dính chưởng về việc lăng xê một sản phẩm...

HTPC và Pc thì cụng như nhau cả nếu bác có một PC + dàn loa 5.1 + TV LCD LED 42 inch hoặc lớn hơn là đã thành HTPC rùi.

như mình trước đây cũng lăng tăng HTPC, đến các cửa hàng thì bị thuốc đủ kiểu, và một ngày đẹp trời mình đã ngộ ra:

khi mình đang xây dựng HTPC thì vô tình tới nhà người bạn thấy nó nối cái PC của nó với TV LCD LED 3D 55 inch samsung nó chiếu 1 phim đình đám sex 3d của hongkong sx và phim avatar nguyên bản ISO 3d thế là mình tò mò hỏi nó thì té ngữa .

cấu hình PC của nó main Gygabytybe P5P43TD/CPU Q8400/DDRIII 4GB bus 1600/VGA HIs 7790 IqX, TV LCD Led 3D 55 inch samsung/ dàn loa onkyo 5.1DTS 2nd/ HDD 6TB ( 3 ổ ) thế là nó đã có dàn Pc /THPC ngon lành, chơi games, nhe nhạc chất lượng cao ( trên main của nó có cổng quang giải mã DTS 5.1..

thế đấy chả có gì ghê gớm như các bác tung hô HTPC.

thế là về nhà em nâng cấp cái PC của em lên thành THPC của nó chạy ra cửa hàng mua VGA His 7790 iqx , về gắm vào TV LG LED 3d 48inch mua thêm dàm loa denon 2 nd 5.1DTS ( hdd có sẵn 3 ổ rùi ) thế là ra tiệm dịch vụ chép phim ISO 3d về xem phê phê chi phí mua thêm loa và VGA chỉ 6.000.000 đồng.

dàn THPC của em :

main asus z77/ cpu G2130/DDr III 4 Gb bus 1600/ vga His 7790iqx/ HDd tổng cộng 5TB, LCD led 3d LG, loa denon 5.1...

Chỉnh sửa lần cuối:

ttlinhha

Well-Known Member

Nói như bác thì lấy luôn cái laptop và làm bộ loa vi tính 5.1 mà chơi cho nhanh, đảm bảo play phim ngon lành, lại chẳng cần tivi hay dàn loa rắc rối lại nhỏ gọn :))

saigon1975

Nói như bác thì lấy luôn cái laptop và làm bộ loa vi tính 5.1 mà chơi cho nhanh, đảm bảo play phim ngon lành, lại chẳng cần tivi hay dàn loa rắc rối lại nhỏ gọn :))

thế bác chỉ giáo cho mình HTPC gồm những gì? như thế nào mới được xem là 1 HTPC đúng nghĩa? HTPC dùng để làm gì? #-o

ttlinhha

Well-Known Member

thế bác chỉ giáo cho mình HTPC gồm những gì? như thế nào mới được xem là 1 HTPC đúng nghĩa? HTPC dùng để làm gì? #-o

Thì em chỏ nói theo tinh thần của bác thôi, miễn là nó chơi đc là đc còn hay dở là việc của thiên hạ. Ví dụ đối với bác xem 3D trên tivi 48" đã thấy phê rồi còn em thì 3D ít nhất phải dùng máy chiếu 100" mới đã, ko thì ra rạp hoặc xem 2D thôi sướng hơn.

Cái htpc cũng vậy thôi bác yêu cầu ko cao bởi vì bác dùng cái dàn 5.1 cùi (đấy là bác nói chứ em ko chê nhé), nhưng nhiều anh em đầu tư hệ thống âm thanh và phòng ốc rất tốt nên họ yêu cầu cái htpc cao hơn. Còn cao hơn ntn thì em có thể ví dụ như em cần yên lặng tuyệt đối chẳng hạn, hay hình ảnh đẹp với từng con mắt khắc nhau, tính thẩm mỹ, độc đáo để trưng bày và thậm chí là play phim ko cần bật màn hình... Có quá nhiều thứ để xây dựng.

Chốt hạ là em chỉ muốn nói htpc phức tạp hay đơn giản là do yêu cầu của từng người khắt khe đến đâu chứ bác ko thể nói đổ đồng rằng tất cả như nhau đc

• Like
Reactions: IZZ

khoipt26

cảm ơn bro, bài viết rất bổ ích

Nguyenthanh010

Viết rất hay ah, E sẽ nghiên cứu từ từ

xiaolonevn

Active Member

Đúng rồi đó, nếu vậy là đổ đồng PC = laptop????

Bên trên