Nối đất - Tăng độ ổn định, bảo vệ các thiết bị điện tử.

Ðề: Nối đất - Tăng độ ổn định, bảo vệ các thiết bị điện tử.

Tuần sau em thi công làm đường điện riêng cho phòng nghe, sau đó chắc cũng làm nối đất luôn. Đọc trên vnav thấy phải làm 8 cái cọc lận, ở đây thì 3. Chả hiểu em làm 1 cọc thì có tác dụng gì ko nhỉ?

Bây giờ mới chỉ loay hoay với nối đất sao bác ? [-(
Mình biết dùng nối đất từ thời dùng loa Usher 520 rồi cơ, cứ tưởng thế nao...hóa ra :-j :-j:-j:-j

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Vâng bác cao vòi vọi thế cơ mà

caothudeche

Moderator

Tuần sau em thi công làm đường điện riêng cho phòng nghe, sau đó chắc cũng làm nối đất luôn. Đọc trên vnav thấy phải làm 8 cái cọc lận, ở đây thì 3. Chả hiểu em làm 1 cọc thì có tác dụng gì ko nhỉ?
Nói ra nó phức tạp và đa dạng lắm bác ạ.
Em đưa ra 3 cọc ở đây là ở mức chấp nhận được, đảm bảo được cơ bản yêu cầu kỹ thuật, mà giá cả không quá cao.
Bác thi công thì phải xem vùng đất cắm cọc nó có tính chất dẫn điện ra sao nữa.

atlantjs

nhìn rối quá. pc của e cũng bị rò điện...thế là e lấy dây điện bắt vào 1 con ốc trên case rồi nối vào của sổ...xong. vấn đề đã được giả quyết :]]

HoaRV

Member

Kính chào bác chủ thớt chào AE, hôm nay lạnh trời e cũng muốn đốt nóng lên một chút, e có nói cái gì sai bác bác cứ cho là rượi nói.
Thông thường các Mắt lọc của các thiết bị Audio chúng có chung một nguyên lý như thế này.

Với tụ C1 nó giữ vai trò nạp, xả. Còn với hai tụ C3,C3 nó có nhiệm vụ thoát các tần số nhiễu xuống dây đất, chính vì vậy bộ dàn ân thanh cần phải có dây đất là thế.
Vậy có nhiều người hỏi tôi rằng :
- Chả cần đây đất tôi vẫn nghe mấy chục năm rồi cũng có chết cha con thằng nào đâu
Chẳng phải vậy đâu, Với một sợi dây nguồn để dài khoảng 1m để ở trong nhà lấy thiết bị đo cao cấp chuyên dụng ra đo ta đã thấy có tín hiệu sóng radio (EMI / RFI / EMC ) đủ các loại nếu ta dò các dải tần, bằng một phương pháp hết sức đơn giản lấy một Diode nhỏ nối một đầu dây đó xuống dây đất rồi lấy thiết bị khuyech đâị âm thanh làm lớn cái tín thiệu ấy lên dò cho đủ các tần số.
Âm thanh chúng ta nghe thế thôi thì đủ loại nó chẳng khác gì cái chợ âm phủ các bác ạ. Theo tai trâu của e thì gọi đó là " ÂM thanh từ âm phủ" Khi những tín hiệu này nhiễm vào hệ thống KĐ nó sẽ được khuyêch đại lên mặc dù tai chúng ta không nghe thấy nhưng chúng cũng làm giảm đáng kể chất lượng âm thanh, với những người có cái tai " Yêu tinh" Thì họ dễ dàng nghe thấy tiếng âm thanh vọng về từ " Âm phủ" Mời các bác tiếp cho ạ . Chúc buổi sáng vui vẻ.

coolpix8700

Well-Known Member

Nối đất cho đồ Audio không đơn giản như nối đất cái bếp điện để khỏi bị giật do "điện rò" đâu!

Bác nào ở nước ngoài, nơi đường điện lưới của họ có dây mát rất tốt mà đã 1 lần nối âm thanh từ soundcard máy tính (để bàn) vào bộ dàn ngoài rồi sẽ hiểu điều này.
Trong đồ audio họ kiêng nhất là ground looping. Đó là có nhiều hơn 1 điểm nối đất chung giữa các thành phần audio. Khi có nhiều hơn 1 điểm nối đất như vậy, dòng điện từ các điểm mass như vậy sẽ tạo thành các vòng kín tạo lên tiếng ù đặc trưng của điện lưới xoay chiều (50 hay 60Hz mà họ gọi là "hum")!
Cái ví dụ về nối đầu ra analog của soundcard trong máy tính vào bộ dàn ngoài gây lên tiếng ù rất lớn cũng có nguyên nhân như vậy. Ở bộ dàn thì phần tiêu thụ điện lớn nhất sẽ có điểm cắm điện vào 3 chấu-1 chấu cho mass của điện lưới, máy tính thì ai cũng thấy 3 chấu của chúng rồi, dòng mass looping sẽ chạy ít nhất qua chỗ này ảnh hưởng vào dây interlink giữa soundcard và dàn. Để cắt cái vòng "looping" này họ bán những adapter để ngăn tiêp xúc trực tiếp "galvanically" giữa soundcard và dàn!

Viết như thế, không phải vì em phản đối 1 đường tiếp đất tốt cho bộ dàn audio, mà chỉ nói là cần có sự xem xét đúng khi xây dựng để tránh tiếng ù như vậy!
Bác nào quan tâm, tham khảo các sơ đồ mass 1 điểm chung hình sao...!

Bên trên