Nỗi lo của sinh viên ngành CNTT…!

Chuột Rain

Mọi người giúp mình với, mình hiện tại đã học năm cuối ngành CNTT, sắp sửa ra trường rồi, mấy hôm nay đi rải hồ sơ xin việc khắp nơi, nhưng chả nhận được hồi âm nào cả... Thấy chán nản quá.... Có lẽ do bằng cấp của mình không được nhiều người trọng dụng chăng? Mình định xin vô công ty nước ngoài làm mà kiểu này chắc thất nghiệp dài dài quá...=D>
Mình với thằng bạn đang lâm vào tình cảnh này nên cả hai đang có ý định học thêm CNTT ở một trung tâm, hay một trường nào khác để nâng cao trình độ... nhưng hiện tại không biết nên chọn trường nào cả... Bác nào có kinh nghiệm giúp em với... trường nào chất lượng dạy tốt, và đầu ra tốt vậy các bác..? Em sợ bị thất nghiệp quá, kiểu này chắc chết mất...X_X

dungdt2

Nếu được theo CNTT thì học lập trình game hoặc phần mềm, mà đặc biệt các phần mềm xã hội tiếng Việt là hốt bạc.
VN mình cái mảng viết phần mềm mạng xã hội, cho đt đang yếu vs thiếu mà sinh viên thì chưa nhiều bạn nhìn ra :)

HDSaiGon

Super Moderators
Ðề: Nỗi lo của sinh viên ngành CNTT…!

Bác giống mình ngày xưa quá! Giờ bác chịu khó làm công ty nhỏ tích lũy kinh nghiệm, sau này bay nhảy sau. Đang giai đoạn khủng hoảng các công ty CNTT đa phần giảm biên chế, không có việc gì khẩn cấp hoj khong tuyển dụng mới đâu.
Chúc bác có được công việc ưng ý, lương cao!

ProSkyR

Well-Known Member
Đam mê + với code khá thì làm đúng ngành, không thì làm trái ngành ở những cty hoặc vào (chạy) cơ quan nào mà có bộ phân IT. Không thì chịu khó code thuê hoặc làm web cho các cty 1 thời gian lấy kinh nhiệm, sau đó kiếm ít vốn kinh doanh đồ điện tử. Hên xui thôi, nhanh giàu :D
Mềnh học CNTT h đang làm ở bộ phận IT, gọi là IT cho oai, công việc chẳng dùng đến kiến thức gì học ở trường.
Bạn nên tránh xa những cty như kiểu game loft, nó dính phốt nhiều lắm.
Quen 1 vài coder giỏi, nghe mấy lão kể làm hơn năm lương đã lên 20 tr nhưng chẳng có thời gian rảnh để vui thú HD như mình.
Sáng 8h phải có mặt ở cty, chiều về nhà cơm nước chơi với con 1 lúc lại code đến 12h-1h đêm. Có chủ nhật nghỉ nhưng vẫn phải code. Không có thời gian giải trí và tiêu tiền.
Vài dòng cho bạn tham khảo... đừng tin :))
À, hôm nọ thấy trên thời sự nói TP HCM đang cần rất nhiều nhân sự ngành CNTT !

osiric

Well-Known Member

Công ty nhà nước or cơ quan nhà nước cần nhìu lắm nhưng tới hồi nộp đơn ko bao giờ thấy hồi âm
Hiện nay kinh tế đang khó khăn vì zậy bạn ko nên nản chí

truyenthongviet

Mọi người giúp mình với, mình hiện tại đã học năm cuối ngành CNTT, sắp sửa ra trường rồi, mấy hôm nay đi rải hồ sơ xin việc khắp nơi, nhưng chả nhận được hồi âm nào cả... Thấy chán nản quá.... Có lẽ do bằng cấp của mình không được nhiều người trọng dụng chăng? Mình định xin vô công ty nước ngoài làm mà kiểu này chắc thất nghiệp dài dài quá...=D>
Mình với thằng bạn đang lâm vào tình cảnh này nên cả hai đang có ý định học thêm CNTT ở một trung tâm, hay một trường nào khác để nâng cao trình độ... nhưng hiện tại không biết nên chọn trường nào cả... Bác nào có kinh nghiệm giúp em với... trường nào chất lượng dạy tốt, và đầu ra tốt vậy các bác..? Em sợ bị thất nghiệp quá, kiểu này chắc chết mất...X_X
Ban đầu xác dịnh mình học CNTT thì sao không chọn mấy trường chuyên về ngành này, có thế mạnh vẫn là tốt hơn.....Nếu có điều kiện thì cứ chọn mấy trường quôc tế thì tốt nhất đấy.
Bác thử nghĩ đi, bằng giỏi trường xem xèm với bằng trung bình ở trường chuyên về nó hay quốc tế thi tất nhiên bằng trung bình vẫn dc người ta chu trọng hơn...[-(

min_tequila

Nếu muốn làm ở công ty nước ngoài thì trước hết bác phải có năng lực vì vậy bác cần chọn những trường chuyên đào tạo ngành Công Nghệ thông Tin thì tốt nhất vì ngành này em thấy nhiều trường đào tạo nhưng mà chất lượng thì em nghĩ cũng không được tốt đâu vì đó cũng là ngành phụ của nó thôi!

bladies

Active Member

Mình định theo học 1 trong 2 mục : Lập trình viên và Quản Trị Mạng, theo các bác thì ngành nào dễ kiếm việc hơn ?

sabodam

CNTT à, sao lại không vào mấy trường chuyên ngành về nó hay mấy trường quốc tế, như NIIT chẳng hạn.....buồn cười cho bác, học ngành mình thích mà lại không vào mấy trường có thế mạnh.
Trường quốc tế nên sau khi ra trường sẽ có nhiều công ty lớn cho bác lựa chọn như TMA, Netsoft, Paragon... tùy vào khả năng của bác !Sau khi hoàn tất khóa học 2 năm ở NIIT, bác có thể liên thông các trường đại học khác

saigonnhonnhip

Phải chi ban đầu bác cũng sợ thất nghiệp thì bây giờ có khỏe hơn không.
Nếu lúc đó sợ thất nghiệp thì bác sẽ chọn mấy trường chuyên về nó rùi, đầu tư một cách có hiệu quà hơn bây giờ rùi....Giờ ngồi học lại tốn thời gian không?

truongxua

Phải chi ban đầu bác cũng sợ thất nghiệp thì bây giờ có khỏe hơn không.
Nếu lúc đó sợ thất nghiệp thì bác sẽ chọn mấy trường chuyên về nó rùi, đầu tư một cách có hiệu quà hơn bây giờ rùi....Giờ ngồi học lại tốn thời gian không?
Phải có điều kiện thì mới chọn được bác à! mà bây giờ ngành này đang HOT nên cứ chụi đầu tư một chút sau này tương lai sẽ tốt cơ hội có việc làm cũng nhiều hơn! Lúc đó sẽ không hối hận đâu!

osiric

Well-Known Member

Ngành nào cũng có tỉ lệ thất nghiệp
Mọi sự đều do mình + 1 ít may mắn thui

comando5233

Một khi đã chọn công nghệ thông tin để theo học thì nên chọn những trường có danh tiếng và nếu muốn kiếm tiền nhiều nhờ ngành này thì nên xin vào các công ty nước ngoài mà làm. vì ở môi trường đó bác mới có khả năng phát huy hết năng lực của mình!

bentrecity

Nếu muốn vậy thì nên chọn trường NIIT mà vào học. trường có chất lượng và uy tính tốt đấy! Welcome to NIIT bác thử vào đang ký xem sao nhé! có cơ hội nhận quà đấy!

Chỉnh sửa lần cuối:

VThanhgtvt

Well-Known Member

Vửa rồi 4r có đợt tuyển kỹ thuật viên mà, không đáp ứng được bao nhiêu bác CNTT ah?

no1shop93l

Mình cũng sắp ra trường , mà thấy tương lai đang mù mịt quá :((

phamduyvt

Member

ôi, lại cntt nữa àh, ngành này giờ đang ế

Bác ở đâu, HN hay SG vậy ?
Học trường nào cơ.
Mình cũng sang năm ra trường đây, cũng lo quá :(

Mr-k

Bi giờ Java với .NET thừa mứa . Bác nào o pro thì ra trường khó cạnh tranh lại thiên hạ. Tốt nhất mấy bác kiếm món gì lạ lạ mà ít mười biết mà luyện , SAP chẳng hạn !

Bên trên