Nối Pany 42X10S bằng HDMI bị gợn hình, nhờ các bác giúp cho...

com930

Member
Số là em vừa tậu 1 em 42X10S các bác ạ. Về khoản hình ảnh thì khá là thỏa mãn :). Cơ mà trong giai đoạn chạy "Rô - đa" nên phải chỉnh các thông số xuống nên hơi tối.

Em nối Laptop với 42X10 bằng dây HDMI thường (có 2 cục chống nhiễu 2 đầu???), mọi thứ đều ổn cả, ngoại trừ việc như thế này: Khi chiếu những đoạn phim có lia máy nhay (từ trên xuống dưới hoặc từ dưới lên trên) thì có hiện tượng bị gợn hình. Em đã thử nhiều lần nhưng chưa tìm ra nguyên nhân, mong các bác giúp cho.

Cấu hình Laptop của em như sau: P8600, 2GB RAM, X4500MHD, chạy 1080p trên màn hình máy tính khá mượt (kể cả những đoạn TV bị gợn hình) nên em chưa nghi ngờ nguyên nhân là do em nó.

PS: em đã search nhiều rồi mà vẫn chưa có giải pháp nào :(

Ðề: Nối Pany 42X10S bằng HDMI bị gợn hình, nhờ các bác giúp cho...

E đoán chắc là do refresh rate của bác chi không được 100 Hz nên khi có những pha chuyển động nhanh mới bị hiện tượng như vậy

com930

Member

Refresh Rate của em nó như thế này ạ:

- TV: tối đa 100Hz;
- HDMI: tối đa 60Hz;
- VGA: tối đa 85Hz với 3 độ phân giải mặc định là 1024x768, 1280x720 và 1366x768

Các pha hành động nhanh theo phương ngang thì OK bác ạ, còn nếu ống kính máy quay lia theo phương thẳng đứng là có gợn. Em nghi ngờ nhiều khả năng là do dây cáp không truyền hết tín hiệu, nhưng theo một số bro nói thì với tín số của HDMI thì chỉ có tín hiệu và ko có tín hiệu chứ ko có chuyện nhập nhèm.

Bác nào có tình trạng tương tự ko ạ, bày cho em với :)

MrBo682

Well-Known Member

Refresh Rate của em nó như thế này ạ:

- TV: tối đa 100Hz;
- HDMI: tối đa 60Hz;
- VGA: tối đa 85Hz với 3 độ phân giải mặc định là 1024x768, 1280x720 và 1366x768

Các pha hành động nhanh theo phương ngang thì OK bác ạ, còn nếu ống kính máy quay lia theo phương thẳng đứng là có gợn. Em nghi ngờ nhiều khả năng là do dây cáp không truyền hết tín hiệu, nhưng theo một số bro nói thì với tín số của HDMI thì chỉ có tín hiệu và ko có tín hiệu chứ ko có chuyện nhập nhèm.

Bác nào có tình trạng tương tự ko ạ, bày cho em với :)
Vẫn gặp trên cable HDMI bạn à.Mình dùng cab HDMI tàu 80k,cable HDMI kèm theo K200(đợt hàng mới) kết nối K200 vào RV ,rôi từ RV out lên TV,thi thoảng RV ngắt tín hiệu(rờ le đóng mở nghe ớn ăn lun,hình ảnh trên TV chớp tắt liên tục).Khắc phục= mình mua sợi cable HDMI khác ,cũng hàng TQ thôi nhưng loại tốt hơn giá 200k hết hẵn cái vụ này.Kết luận của mình cable HDMI đừng mua loại kém quá nhưng cũng không cần loại quá đắt tiền lãng phí vô ích

com930

Member

Em nghe bác, để em thử cái dây khác xem sao. Cái dây này em mua 150K cứ tưởng là được rùi vì trên chợ trời có mấy cái có 80K :)

//Em vừa Alô sang cửa hàng bác ạ (Tung Tuyen - 150 Chùa Láng), họ ko có loại nào khác, loại này là tốt nhất rùi, hic. Bác nào có dư dây xịn không ạ, cho thằng em mượn 1 hôm, mở mang tầm mắt, cảm ơn các bác rất nhiều :)

Chỉnh sửa lần cuối:

dino

Active Member

cái này thì nói nhiều rồi bro search lại nhé, không phải do cáp HDMI mà do vertical sync thôi, chỉnh lại trong Output của MPC lock back buffer hoặc tắt VMR9 Mixer mode, ko được thì chuyển hết về System Default ....

com930

Member

cái này thì nói nhiều rồi bro search lại nhé, không phải do cáp HDMI mà do vertical sync thôi, chỉnh lại trong Output của MPC lock back buffer hoặc tắt VMR9 Mixer mode, ko được thì chuyển hết về System Default ....

Em cảm ơn bác nhiều, em ko biết vấn đề nên toàn search key word kiểu "HDMI gợn hình" "lagging HDMI"...

Tối đi làm về em sẽ thử lại và report ngay :)

com930

Member

Báo cáo các bác là em vẫn chưa khắc phục được :((

Tối hôm qua em chuyển sang VMR9 Renderless thì có vẻ OK nhưng sang nay thì đâu lại vào đấy. Em đã thử check và uncheck chức năng "Lock Back Buffer", chuyển sang System Default, Chuyển sang VMR9 Renderless vẫn chưa có chuyển biến gì.

Em đã cài lại các bản K-Lite 4.62 (trước đây em thấy khá ổn định) và 4.90 mới nhưng không thấy hiệu quả.

Trăm sự nhờ các bác ạ :(

Bên trên