Phần Mềm Nào Xem Phim HD Chuẩn Nhất?

Ðề: Phần Mềm Nào Xem Phim HD Chuẩn Nhất?

Chắc là các pác chưa chỉnh tối ưu cho MPC rồi.Hôm nay em cũng băn khoăn vấn đề này và đã thử nghiệm:
-K-Lite Mega Codec Pack.
-MPC 1.3.1249.0
-Phim Ice Age 2-720p_AsCO.
Kết quả đây

MPC mặc định

WMP 12_Ưindow 7

MPC đã tồi ưu theo hướng dẫn của pác CHIP(chưa có sharpen)

MPC đã tồi ưu theo hướng dẫn của pác CHIP(sharpen)

MPC đã tồi ưu theo hướng dẫn của pác CHIP(sharpen complex)

==>> WMP cho chất lượng ngang với MPC tối ưu đầy đủ,chưa bật sharpen.
+Khi bật sharpen rồi thì MPC cho hình sắc nét hơn nhưng lại ko mịn bằng,nên là sẽ thích hợp với xem HD trên màn hình lớn ở k/c xa.
+Khi xem bằng màn hình vi tính thì nên tắt sharpen.:-c:-c:-c

Theo em thì WMP 12 khá là ổn bởi nó dc Microsoft tối ưu với bộ Diẻct X 11,rất thích hợp với pác nào ngại tinh chỉnh, cho chất lượng ngang với MPC tối ưu đầy đủ(chưa có sharpen).

Còn MPC thì tùy biến cao hơn,nhất là lại có cái Sharpen với Pixel Shadel 3,thích hợp với xem HD trên màn lớn,k/c xa

RazorLight

Ai mắt khó thẩm định HD thì mời KMPlayer. Còn cái WMP đã là phế nhân rồi. Đến nghe nhạc tớ cũng ko dùng nó

MPC còn có khử răng cưa, ở 1080i nữa đóa. nói chung hơn nhau ở code thui.

nói thật 2 phần mền đó vẫn chỉnh ko đẹp bằng vô ati catalyst. mình thử rùi hiệu quả vô cùng

mà dạo sau này mình ko thể nào chỉnh màu sắc video trong ati được. chán vãi

dinh3077

Các anh em giúp đỡ tôi với. Tôi đang dùng MPC để xem HD nhưng nay lại muốn cài WMP 12 để xem có tiện hơn không nhưng cài mãi mà không đựoc. Tôi cài bản WMP11 cung khồng được luôn. hiên nay máy tính của tôi đang có bản Wmp 10.

Pác đang dùng Win gì zậy?Nếu là Windows 7 thì WMP 12 đã tích hợp sẵn rồi.WMP 10 thì em đoán pác đang dùng XP.

Thế nên chỉ có thể cài Wmp 11 thôi,ko có WMP 12 cho XP đâu(chắc là pác thử cài mấy bản WMP 12 tự chế rồi-ko phải bản ct của Microsoft--Ko nên cài những phiên bản kiểu này).Em chưa xem HD trên Wmp 11 nên ko bik chất lượng ra sao.Pác ko cài dc thường là do bị nó dò vi phạm bản quyền windows.

Nếu pác ngại cấu hình cho MPC,mà vẫn ko cài dc wmp thì nên thử ct khác(Power DVD,Win DVD,Inter Video chẳng hạn):)

hbc

Moderator

WMP chẳng có gì để mà chỉnh

Nếu pác ngại cấu hình cho MPC,mà vẫn ko cài dc wmp thì nên thử ct khác(Power DVD,Win DVD,Inter Video chẳng hạn)

mấy thằng này chỉ để xem DVD là đúng kiểu thôi

xem phim HD thì xài KMPlayer đi,

residentevil

Well-Known Member

BSPlayer pro là OK nhất, nhẹ nhàng, hiện thị phụ đề tốt, chạy được xuống cả băng đen khi full screen

các pác so sánh thì nên post hình crop ở các trình player khác nhau để anh em tiện tham khảo zới chứ(như em đê nè:) )
Hơn nhau ở cái thằng nào cho hình đẹp hơn là quan trọng nhất(cấu hình tối ưu hết mức có thể),như em rút ra rằng nếu ko có sharpen thì MPC = WMP12

dinh3077

Pác đang dùng Win gì zậy?Nếu là Windows 7 thì WMP 12 đã tích hợp sẵn rồi.WMP 10 thì em đoán pác đang dùng XP.

Thế nên chỉ có thể cài Wmp 11 thôi,ko có WMP 12 cho XP đâu(chắc là pác thử cài mấy bản WMP 12 tự chế rồi-ko phải bản ct của Microsoft--Ko nên cài những phiên bản kiểu này).Em chưa xem HD trên Wmp 11 nên ko bik chất lượng ra sao.Pác ko cài dc thường là do bị nó dò vi phạm bản quyền windows.

Nếu pác ngại cấu hình cho MPC,mà vẫn ko cài dc wmp thì nên thử ct khác(Power DVD,Win DVD,Inter Video chẳng hạn):)

Thankyou các bạn! Đúng rồi tôi đang dùng winXP.Đã cài MPC trước đây vẫn xem bình thường, nhưng khi cài lại bản mới thì khi dùng lời thoại ở center kém hẳn. Tôi đoán hay phải cài đặt lại ReaLtek HD audio manager nhỉ? Các bạn cho ý kiến quý báu nhé!

XBomMedia

Banned

Xem phim chất lượng tốt nhất hiện nay là XBMC. Tại vì XBMC hỗ trợ cái việc chuyển đổi YUV -> RGB tốt nhất hiện nay, trong khi đó những những soft # không có được, và nếu có thì phải nghiên cứu nhiều mới biết (không thích hợp cho sử dụng đại trà).
Để đạt ở đẳng cấp hi-end, thi tất cả phải cần có hệ điều hành thời gian thực. chứ cái M$ XP, 7 gì đó thì không có được.

rongcanlc

Well-Known Member

Xem phim chất lượng tốt nhất hiện nay là XBMC. Tại vì XBMC hỗ trợ cái việc chuyển đổi YUV -> RGB tốt nhất hiện nay, trong khi đó những những soft # không có được, và nếu có thì phải nghiên cứu nhiều mới biết (không thích hợp cho sử dụng đại trà).
Để đạt ở đẳng cấp hi-end, thi tất cả phải cần có hệ điều hành thời gian thực. chứ cái M$ XP, 7 gì đó thì không có được.
vậy bác cho hỏi bác đang dùng hệ điều hảnh nào ạ b-(

nmt1978

Member

+1 cho XBMC, Front end tuyệt vời nhất hiện nay cho HTPC

hbc

Moderator

+1 cho XBMC, Front end tuyệt vời nhất hiện nay cho HTPC

sát thủ phần cứng ;))

minhthanh9x

Theo mình có 1 số soft đỉnh xem HD hiện nay như KMPlayer, VLC, MPC, BS Player.
Mình thấy bạn mình hay cài KMP hoặc VLC hơn.

KMP : Xem đc hầu hết các định dạng, hỗ trợ Code đến 99,9 %. Tuy nhiên mình đã bị rơi vào trường hợp 0.1 % còn lại và ko đọc được bằng KMP hay MPC, BS Player cũng ko đọc đc. Và phải dùng VLC mới đọc được.
Có khả năng Update Code nếu bị thiếu.
Xem phụ đề thì khá đẹp, phụ đề to, có thể chỉnh lên xuống bằng phím tắt.
Tuy nhiên mã phụ đề vẫn còn thiếu 1 số mã ( hiếm gặp thôi).
Phụ đề nằm dưới dải đen, ko ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh.
Âm thanh khá to và chất lượng.
Có hỗ trợ tiếng Việt, miễn phí, tùy chỉnh cao cấp và dễ dùng, đa dạng tùy chỉnh hơn tất cả các phần mềm kia.
Tuy nhiên xem phim 1080 thì hơi bị giật nếu ở màn hình Full ở 1 số máy.
ĐIỂM : 9.6

VLC : Đọc rất nhiều định dạng và code. Tới 98 % Hỗ trợ mã phụ đề đa dạng
KO hề giật phim, kể cả 1080.
Có khả năng sửa Video bị lỗi hoặc thiếu Code để xem ngay.
Âm thanh vừa phải.
Tùy chỉnh vừa đủ.
Có 1 cái nhược điểm : Phụ đề hiện lên trên hình ảnh. Xem vướng hình.
ĐIỂM : 9.3

MPC : Về Code và định dạng hỗ trợ thì giống KMP nhưng ko bằng VLC. Tầm 99.9 %
Có thêm nhiều tùy chỉnh cao cấp nhưng cũng ít khi dùng. Chỉ dùng khi biên tập phim ảnh, phụ đề. Hỗ trợ CODE chiều nhiều phần mềm Media.
Âm thanh vừa đủ nghe.
Ko giật khi xem HD 1080
Nhược điểm : Phụ đề chèn lên hình ảnh.
Điểm : 9.5
BS Player : Sự kết hợp hoàn hảo
Định dạng và Code hỗ trợ : ngang với KMP. 99.9%
Ko giật khi xem định dạng HD 1080
Nhẹ, tốn rất ít tài nguyên.
Phụ đề nằm ở dải đen, ko ảnh hưởng tới hình ảnh.
Âm thanh cũng khá.
Hỗ trợ nhiều Code của phụ đề ngang với VLC và MPC ( 100 % )
Cái này là thằng anh em với MPC, cài BS Player xong thì cài MPC để lấy thêm Code.( Giống WMP )
Tùy chỉnh dễ dàng bằng đồ họa 1 số tính năng hay có nhu cầu chỉnh : Cỡ phụ đề,Font, màu sắc phụ đề.
Dễ dàng chuyển qua lại giữa nhiều phụ đề.

Nhược điểm : Cỡ phụ đề ko ổn định, lúc thì tự dưng to tướng, lúc thì bé hẳn đi, tuy nhiên nó ko bị gián đoạn đến nỗi khó chịu.
Nhược điểm nữa là nó có 1 bản Free và 1 bản thương mại. Muốn xịn thì mua bản thương mại.
Điểm : 9.6

Lời khuyên của mình là nên dùng kết hợp BS, VLC và KMP !!!

XBomMedia

Banned

sát thủ phần cứng ;))

Thật ra thì đối với XBMC, vì để có tính chuyên nghiệp cao giao diện cũng như trong cách sử dụng nên XBMC cần card đồ họa hỗ trợ Opengl 1.4 up, hay Direct9.0 up (intel 915 up, nvidia geforce5 up, ati radeon 7000 up).
Còn về phần CPU, thì để thỏa mãn tốt 1080 thi dual core E2140 hay atom 330 là quá đủ. ( Còn nếu chơi dòng nvidia thì từ gefore8200 up thi chỉ cần p4 2.0G).

nvngoc1986

Active Member

Theo mình có 1 số soft đỉnh xem HD hiện nay như KMPlayer, VLC, MPC, BS Player.
Mình thấy bạn mình hay cài KMP hoặc VLC hơn.

KMP : Xem đc hầu hết các định dạng, hỗ trợ Code đến 99,9 %. Tuy nhiên mình đã bị rơi vào trường hợp 0.1 % còn lại và ko đọc được bằng KMP hay MPC, BS Player cũng ko đọc đc. Và phải dùng VLC mới đọc được.
Xem phụ đề thì khá đẹp, phụ đề to, có thể chỉnh lên xuống bằng phím tắt.
Tuy nhiên mã phụ đề vẫn còn thiếu 1 số mã ( hiếm gặp thôi).
Phụ đề nằm dưới dải đen, ko ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh.
Âm thanh khá to và chất lượng.
Có hỗ trợ tiếng Việt, miễn phí, tùy chỉnh cao cấp và dễ dùng, đa dạng tùy chỉnh hơn tất cả các phần mềm kia.
Tuy nhiên xem phim 1080 thì hơi bị giật nếu ở màn hình Full ở 1 số máy.
ĐIỂM : 9.6

VLC : Đọc rất nhiều định dạng và code. Tới 98 % Hỗ trợ mã phụ đề đa dạng
KO hề giật phim, kể cả 1080.
Có khả năng sửa Video bị lỗi hoặc thiếu Code để xem ngay.
Âm thanh vừa phải.
Tùy chỉnh vừa đủ.
Có 1 cái nhược điểm : Phụ đề hiện lên trên hình ảnh. Xem vướng hình.
ĐIỂM : 9.3

MPC : Về Code và định dạng hỗ trợ thì giống KMP nhưng ko bằng VLC. Tầm 99.9 %
Có thêm nhiều tùy chỉnh cao cấp nhưng cũng ít khi dùng. Chỉ dùng khi biên tập phim ảnh, phụ đề. Hỗ trợ CODE chiều nhiều phần mềm Media.
Âm thanh vừa đủ nghe.
Ko giật khi xem HD 1080
Nhược điểm : Phụ đề chèn lên hình ảnh.
Điểm : 9.5
BS Player : Sự kết hợp hoàn hảo
Định dạng và Code hỗ trợ : ngang với KMP. 99.9%
Ko giật khi xem định dạng HD 1080
Nhẹ, tốn rất ít tài nguyên.
Phụ đề nằm ở dải đen, ko ảnh hưởng tới hình ảnh.
Âm thanh cũng khá.
Hỗ trợ nhiều Code của phụ đề ngang với VLC và MPC ( 100 % )
Cái này là thằng anh em với MPC, cài BS Player xong thì cài MPC để lấy thêm Code.( Giống WMP )
Tùy chỉnh dễ dàng bằng đồ họa 1 số tính năng hay có nhu cầu chỉnh : Cỡ phụ đề,Font, màu sắc phụ đề.
Dễ dàng chuyển qua lại giữa nhiều phụ đề.

Nhược điểm : Cỡ phụ đề ko ổn định, lúc thì tự dưng to tướng, lúc thì bé hẳn đi, tuy nhiên nó ko bị gián đoạn đến nỗi khó chịu.
Nhược điểm nữa là nó có 1 bản Free và 1 bản thương mại. Muốn xịn thì mua bản thương mại.
Điểm : 9.6

Lời khuyên của mình là nên dùng kết hợp BS, VLC và KMP !!!
Tự đánh giá ah ?
Bây giờ ai còn dùng các bộ code đi kèm các bộ player (trừ người thích chơi ngay ) . Các phần mềm này tiêu chí chọn lựa là tính tương thích cũng như khả năng tùy biến với các bộ code bên ngoài , xem nó có khả năng kết hợp chúng ra sao thôi ................

minhthanh9x

Tự đánh giá ah ?
Bây giờ ai còn dùng các bộ code đi kèm các bộ player (trừ người thích chơi ngay ) . Các phần mềm này tiêu chí chọn lựa là tính tương thích cũng như khả năng tùy biến với các bộ code bên ngoài , xem nó có khả năng kết hợp chúng ra sao thôi ................
Bạn tưởng mình dùng à. Nói chung là đây là đánh giá chung của nhiều người nữa với các phần mềm này.
Bộ Code bên ngoài thì mình phải cập nhật thường xuyên đó thôi. Thực ra bạn nói thế cũng ko hoàn toàn đúng. Các bộ Code kèm sẵn cũng đầy đủ và rất mạnh. Ko thua kém Code bên ngoài, chẳng qua tính Update của nó kém hơn.
Điển hình là cái phim chiến trường VN vừa mới down về tất các các phần mềm dùng Code ngoài đều ko đọc được. Nhưng thằng VLC nó lại chơi ngon.

lyminhdat

Member

mình thấy phần mềm classic coi là tốt rồi, tìm chi cho nhiều, hình ảnh mình cũng làm sao mà cảm nhận hết cho được...

Bên trên