Phim có những hạt cát

dkhoi

Tại sao một số phim HD rất nét nhưng lại có những hạt liti như cát...
Theo một số thì nói để phim có chiều sâu...
Thí dụ như phim 300 đó là do chất lượng phim nén kém hay phim chuẩn là vậy? Mong nhận được lời giải.
Cám ơn

HDViet.Com

Ðề: Phim có những hạt cát

Hạt cát đó gọi là grain. Tất cả những phim được quay bằng Digital Camera ko ít thì nhiều đều có Grain. Đối với những phim đặc biệt, yêu cầu mang tính nghệ thuật hoặc sử thi thì nhà sản xuất sẽ add thêm nhiều grain vào--->300 là điển hình. Nếu 300 ko có grain tớ đảm bảo sẽ mất đi một phần tính nghệ thuật của phim đấy :D

Chỉnh sửa lần cuối:

sebastien

hạt cát là hiện tượng noise [nhiễu hạt], chắc bạn xem HD trên LCD của PC, nếu xem trên TV LCD với khoảng cách thích hợp thì sẽ ko thấy nữa

HDViet.Com

^
^
^
Cần phân biệt noise và grain nhá cậu. Noise đúng là nhiễu hạt, cái này ko mong muốn. Ngược lại grain là do nhà sx phim cố ý add vào. VD minh họa

Noise: Nhìn xấu mù, giống như TV bị yếu sóng vô tuyến

Grain: Mịn hơn, tăng tính nghê thuật cho bức ảnh

locke1602

Well-Known Member

Hì hì, SK lăn lộn trong các box về encode rất nhiều, nên tích lũy được nhiều kinh nghiệm và kiến thức về encode movie. Em giải thích rất rõ và dễ hiểu. Thank em.

nham18

Member

Hix dạo này kiến thức của ku SK tiến bộ nhanh quá, hix chẳng mấy chốc nó qua mặt mình :(
P/s: nhờ mod GEN move cái này qua box Phần mềm nhé, thanks

HDViet.Com

Nhờ bài spam của anh nham mà em mới phát hiện ra mình nói ngược =))

dkhoi

Hì hì như vậy mình thấy chỉ có phim HD mới thấy hạt cát thôi chứ phim 300 lúc trước coi DVD hình như thấy không rõ những hạt cát.
Cám ơn Sk nhé.

Bên trên