Phim Lịch Sử-Nữ Hoàng Marie Tudor Đệ Nhất "Nữ Hoàng Khát Máu"

Thảo luận trong 'Phim tài liệu - Documentaries' bắt đầu bởi tudotuong, 20/12/19.

1. tudotuong

tudotuong Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    994
    Nữ Hoàng Marie Đệ Nhất-tên thật là Marie Tudor-, con gái của Vua Henry Đệ Bát quái dị, đã trị vì Anh Quốc và nước Ái-nhĩ-Lan từ năm 1553 đến 1558. Bà Nữ Hoàng mang biệt danh là Marie “Khát Máu”-Bloody Mary hay Marie la Sanglante- , vì Bà đã ra lệnh tra tấn và giết gần 300 người Tin lành, thiêu sống họ.
    Nhưng trước hết, Bà Marie Đệ Nhất này, là một người phụ nữ bị bầm dập bởi sự chuyên chế của cha mình, Vua Henry VIII, một Ông Vua “Râu Xanh”(Dê Xòm) đã kết hôn với sáu người phụ nữ, hai người trong số họ bị chặt đầu và Ông đã ly khai với Giáo Hội Công Giáo để thành lập Anh Giáo, lý do là vì Vua muốn có một Hoàng Tử nối ngôi và truất phế người thừa kế hợp pháp là cô con gái lớn Marie của mình. Tuy nhiên, bằng sự ngoan cường của mình, Marie Tudor đã trở thành Bà Nữ Hòang bằng cách chiếm lấy Ngai Vàng của Vua Cha năm Bà 37 tuổi. Bà Nữ Hoàng trở thành người phụ nữ đầu tiên trị vì Anh Quốc, Bà cũng dọn đường cho chị gái Elisabeth Đệ Nhất cùng cha khác mẹ để kế vị Ngai Vàng.

Phim dung lượng nhỏ, đinh dạng ,mkv và rõ.
    May quá, trong Phim có cả hai phụ đề tiếng Pháp và tiếng Anh :D

Mời các bác xem phim :
    Nhấn nút Cảm ơn (dưới chân bài) để thấy link!

Chỉnh sửa cuối: 20/12/19
  2. tlamhp

tlamhp Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    624
    Nghề nghiệp:
    Housekeeper
    Bác này khai thác được mấy phim nói về những người phụ nữ khá đặc biệt ha.

tudotuong cảm ơn bài này.
  3. tudotuong

Đã được cảm ơn:
    994
    em để ý đến Bà này, vì chính Bố của Bà, sau khi ly khai với Công Giáo (qua việc Giáo Hội Công Giáo không chấp nhận chuyện Ông đòi ly dị bà vợ còn sống với một cái cớ rất vô lý để cưới một bà vợ khác) đã trả thù bằng cách tàn bạo giết các giáo dân và Linh Mục Công Giáo, sau đó tự phong chức cho mình là Giáo Chủ của Anh Giáo và cho phép các linh mục anh giáo có vợ.

Thế là ác giả thì ác báo, sau này chính đứa con gái của mình cũng trả thù lại anh giáo bằng cách tàn bạo tương tự....

có 2 điều xảy ra:
    1- các người loại "đặc biệt" như bác nói, vẫn được lịch sử nhắc đến và được khai thác nhiều.
    2- các nơi sinh sống của họ như là các tòa lâu đài, hoàng cung, vườn thượng uyển vẫn còn được lưu giữ và bảo tồn đến ngày nay cho hậu thế...
    Câu hỏi là: "ngày nay, có còn những hạng người như thế không?, nghĩa là điều ác vẫn còn tồn tại hay sao?"

tlamhp cảm ơn bài này.
  4. tusontay

tusontay Huyền Thoại

Đã được cảm ơn:
    229,430
    Nghề nghiệp:
    7 Nghề
    Đã biết "Tứ Đổ Tường" là xấu, thế mà bao người vẫn lao vào con đường đó, dẫn tới tán gia bại sản, đôi khi mất mạng. Vậy đó cái xấu luôn song hành cùng cái tốt, ko có cái nọ làm thước đo cho cái kia, thì sao biết cái nào tốt, cái nào xấu? :D

deepblue2 and tudotuong like this.
  5. tudotuong

Đã được cảm ơn:
    994
    nghĩa là theo bác, điều kiện cần thiết là phải có cái xấu, mặc dù chúng ta vẫn được dạy là làm cái tốt....:mad:và như thế là TỰSƠNTAY mình

rất may, bác ơi, em tuy xấu xa, nhưng chưa hề làm hại ai ngoài làm hại chính mình, vẫn còn đỡ hơn những người tuy bề ngoài \'lừ đừ\', nhưng trong bụng đầy giao găm đấy...
    :eek:

hv20009 and deepblue2 like this.