Phương pháp để chuyển ảnh 2D sang 3D

sltr1234

Member
Ðề: Phương pháp để chuyển ảnh 2D sang 3D

Theo như mình biết thì hình 3D được tạo ra do góc lệch của mắt trái và mắt phải khi nhìn một vật, cái này là độ lệch về góc so với võng mạc của con người chứ không phải là độ tịnh tiến của ảnh. Một cách rất đơn giản là bạn nhìn 1 vật bằng 1 mắt (ví dụ mắt trái) rồi sau đó chuyển qua nhìn bằng mắt còn lại (mắt phải), bạn sẽ thấy vật nó xoay một góc nào đó. Mình xin nhấn mạnh ở đây là vị trí của vật nó xoay quanh 1 góc nào đó chứ không phải là tịnh tiến nha
Cho nên để tạo được hình 3D thì bạn phải có 2 tấm hình 2D được chụp ở 2 góc khác nhau tương đương với góc nhìn của mắt trái và mắt phải, sau đó 2 hình này được ghép với nhau với độ lệch nhất định và màu của 2 hình sẽ chuyển qua màu xanh và màu đỏ. Khi xem hình thì bạn phải mang kính có 2 mắt kính là 2 màu khác nhau: màu xanh và màu đỏ. Khi nhìn hình thì mắt kính đỏ sẽ lọc hình màu xanh, nên con mắt bên kính đỏ chỉ nhìn thấy hình đỏ. tương tự con mắt bên kính xanh sẽ chỉ nhìn thấy hình màu xanh. Mà 2 hình này tạo ra 1 góc so với võng mạc nên sẽ tạo ra hình 3D giống như khi bạn nhìn vật thật
Nếu muốn tạo hình 3D thì rất đơn giản: lấy bất kỳ máy chụp hình nào, ra chụp 1 vật ở góc độ nhìn của mắt trái, sau đó chụp tấm 2 ở góc độ nhìn của mắt phải rồi ghép 2 tấm hình đó lại với nhau
Máy chụp hình 3D cũng dựa trên nguyên tắc đó nên bạn sẽ thấy nó có 2 ống kính lệch nhau 1 góc đúng bằng góc lệch của mắt người
Còn nếu bạn chỉ có 1 hình 2D thì không đủ điều kiện để tạo ra 2 hình 2D có 1 góc lệch nhất định nên không thể tạo được hình 3D

DuongBB

Banned cả lũ luôn rùi mắc cười quá =))

vuontaodom

Theo như mình biết thì hình 3D được tạo ra do góc lệch của mắt trái và mắt phải khi nhìn một vật, cái này là độ lệch về góc so với võng mạc của con người chứ không phải là độ tịnh tiến của ảnh. Một cách rất đơn giản là bạn nhìn 1 vật bằng 1 mắt (ví dụ mắt trái) rồi sau đó chuyển qua nhìn bằng mắt còn lại (mắt phải), bạn sẽ thấy vật nó xoay một góc nào đó. Mình xin nhấn mạnh ở đây là vị trí của vật nó xoay quanh 1 góc nào đó chứ không phải là tịnh tiến nha
Cho nên để tạo được hình 3D thì bạn phải có 2 tấm hình 2D được chụp ở 2 góc khác nhau tương đương với góc nhìn của mắt trái và mắt phải, sau đó 2 hình này được ghép với nhau với độ lệch nhất định và màu của 2 hình sẽ chuyển qua màu xanh và màu đỏ. Khi xem hình thì bạn phải mang kính có 2 mắt kính là 2 màu khác nhau: màu xanh và màu đỏ. Khi nhìn hình thì mắt kính đỏ sẽ lọc hình màu xanh, nên con mắt bên kính đỏ chỉ nhìn thấy hình đỏ. tương tự con mắt bên kính xanh sẽ chỉ nhìn thấy hình màu xanh. Mà 2 hình này tạo ra 1 góc so với võng mạc nên sẽ tạo ra hình 3D giống như khi bạn nhìn vật thật
Nếu muốn tạo hình 3D thì rất đơn giản: lấy bất kỳ máy chụp hình nào, ra chụp 1 vật ở góc độ nhìn của mắt trái, sau đó chụp tấm 2 ở góc độ nhìn của mắt phải rồi ghép 2 tấm hình đó lại với nhau
Máy chụp hình 3D cũng dựa trên nguyên tắc đó nên bạn sẽ thấy nó có 2 ống kính lệch nhau 1 góc đúng bằng góc lệch của mắt người
Còn nếu bạn chỉ có 1 hình 2D thì không đủ điều kiện để tạo ra 2 hình 2D có 1 góc lệch nhất định nên không thể tạo được hình 3D
Mình đồng ý với quan điểm này nhưng theo cách làm của Paint, B/G 3D và Photoform thi co thể làm ra một ảnh 2D nửa bằng cách sử lý ảnh.
Kết hợp ảnh như vậy tao nên 3D.
Nên điều đó tớ mới đáng nghiên cứu. Họ đã làm thế nào! Chứ 2 máy ảnh chụp 2 góc độ thì....
À tớ nghĩ ra 1 cái gì đó theo khái niệm làm ảnh 3D của photopyst. Để test thử xem đúng không!

dnghi

Member

Bác nhìn bằng mắt hay kính thế???

Tớ nhìn bằng...mắt! #:-S

Mắt tớ đặt sau cái kính này:

vuontaodom

Góc nhìn khác nhau chứ ko phải là độ lệch. bác nhìn vào hình mình hoạ sau sẽ thấy:

Minh lấy minh hoạ này cái với máy ảnh 1 bạn đuoc 1 tam anh. Có 1 bài tính toán để có được góc nhìn thứ 2. R/G phần mềm của nó có 1 cái máy tính mà không hướng đẫn sử dụng thế nào.
PP các bạn nghĩ là giữ nguyên vi trí ảnh chỉ thay đổi vị trí của máy chụp. Nhưng thế giới lại chỉ giữ nguyện góc độ ảnh( vì tấm ảnh 2D không thể chụp lại thêm 1 tấm nửa), thay đổi vị trí trong ảnh, dùng chương trình chỉnh sửa lại 1 chút tạo cảm giác cong cho ảnh.
Mình đã từng hỏi anh linh pp chuyển phim 2D thành 3D. Anh Linh củng không được. Nhưng phần mềm của diển đàn kia đã chuyển 1 khúc phim 2D thành 3D rất ok X_X
Xin thưa các bác TG đã làm những ảnh 2D sang 3D rồi, nhưng mà pp của họ thế nào thì đây là 1 bí mật vẫn chưa nắm được. Khả năng 3D ra sao phải đợi hàng của anh Linh về rồi!

magic_ho

Banned

Minh lấy minh hoạ này cái với máy ảnh 1 bạn đuoc 1 tam anh. Có 1 bài tính toán để có được góc nhìn thứ 2. R/G phần mềm của nó có 1 cái máy tính mà không hướng đẫn sử dụng thế nào.
PP các bạn nghĩ là giữ nguyên vi trí ảnh chỉ thay đổi vị trí của máy chụp. Nhưng thế giới lại chỉ giữ nguyện góc độ ảnh( vì tấm ảnh 2D không thể chụp lại thêm 1 tấm nửa), thay đổi vị trí trong ảnh, dùng chương trình chỉnh sửa lại 1 chút tạo cảm giác cong cho ảnh.
Mình đã từng hỏi anh linh pp chuyển phim 2D thành 3D. Anh Linh củng không được. Nhưng phần mềm của diển đàn kia đã chuyển 1 khúc phim 2D thành 3D rất ok X_X
Xin thưa các bác TG đã làm những ảnh 2D sang 3D rồi, nhưng mà pp của họ thế nào thì đây là 1 bí mật vẫn chưa nắm được. Khả năng 3D ra sao phải đợi hàng của anh Linh về rồi!
Thứ 7 này sẽ review về những công nghệ xem flm 3D & chơi games 3D mới chỉ có vài khách mời mới thưởng thức & sẽ đẹp như trong rap 3D, tuần sau sẽ review ơ HDsaigon cafe, các bạn chờ nha.

HanoiDVD

Member

Ảnh và phim 3D cũng giống như trong âm nhạc, chuyển từ nhạc stereo (nhạc 2 kênh) sang nhạc 6 kênh hoặc 8 kênh hoặc là tách lời người hát ra khỏi nhạc để làm beat hát Karaoke ấy.

Về thực tế là làm đc, còn hiệu ứng có cao hay kô mới là vấn đề vì tùy công nghệ, bí quyết và người làm. Nếu đơn thuần từ nguồn ảnh 2D mà chuyển qua 3D thì hiệu ứng kô thuyết phục đâu bạn.
Chính vì thế mà nhiều trò rộ lên đc 1 đợt rồi lại chìm xuồng

Để tạo ảnh 3D cho hiệu ứng không gian thật, bạn cần chụp 1 chủ thể ở 2 vị trí đặt máy cách nhau bằng khoản cách giữa 2 mắt của người, khoảng 6,5cm thì phải, mình kô nhớ rõ chuẩn quốc tế là bao nhiêu. Nếu để xa quá hoặc gần quá thì sẽ kô nhận dạng vật chụp theo cách mà con người nhìn. Sau đó dùng phần mềm để ghép 2 ảnh vào mới nhau sẽ đc ảnh 3D (Thường dùng tripod có 2 mấu để chụp ảnh nguồn làm ảnh 3D)
CÒn quay phim thì bắt buộc phải là dạng stereo camera rồi

magic_ho

Banned

Chuyển từ 2D qua 3D bằng film thì đã làm rồi & xem rồi, các bạn chưa xem nên kg biết cần những thiết bị gì & công nghệ gì. Những người chưa nghiên cứu qua đừng nói lung tung.

vuontaodom

Chuyển từ 2D qua 3D bằng film thì đã làm rồi & xem rồi, các bạn chưa xem nên kg biết cần những thiết bị gì & công nghệ gì. Những người chưa nghiên cứu qua đừng nói lung tung.

Đợi kính bác nghiên cứu tiếp thôi :p Mình nghĩ chương trình đã bẻ độ cong của ảnh và tịnh tiến. Thấy rỏ là các ảnh hình trụ, khối thì rất đẹp nhưng các hình thể khác qua sử lý bị bể ra...

HD Beginner

Túm lại thế này

Nếu có 2 hoặc nhiều hình 2d trở lên của 1 cái bát thì có thể tổng hợp thành hình 3d của cái bát. trên hình đó nhìn rõ độ cong vòng lên của cái bát

Còn nếu có duy nhất 1 hình 3d trở lên thì dùng phần mềm biến đổi chỉ có tác dụng làm cái bát đó nổi bật lên so với cái tường. Nhưng cả cái bát là 1 mặt phẳng, không cong kiếc gì cả.

Hình 3D làm từ 1 bức hình 2D chỉ làm các mặt phẳng nổi bật lên so với nhau, chứ ko mô tả mặt cong được.

mcreagant

Tớ lấy ảnh Lèt của cậu dùng R/G 3D cho ra được tấm này mọi người so sánh

Hầu như software merge từ 2 tấm hình ra hình 3D đều kô tự cân chỉnh được focus cũng như embossment. Do đó phụ thuộc hoàn toàn vào cách thức chụp hình cũng như cân chỉnh máy ảnh của mình. Dưới đây là hình do chính McReagant tự làm từ duy nhất 1 file của bạn nào upload ở trên. Cũng 3D chứ nhẩy\:D/

Chỉnh sửa lần cuối:

rayyan2005

Well-Known Member

Hình của của em đây đc chuyển thể từ ảnh 2D sang 3D dùng trình Photoshop mấy bác kiểm tra thử xem thế nào :D

*** Red - Cyan:

** Blue - Amber:

* Green - Magenta:

lephuchien

Em thấy có một số bạn đã dùng Photoshop để làm ảnh Anaplyph, nhất là ãnh Amber-Blue , nhưng đều quan trọng là khi lọc à bằng Photoshop thì ít chính xác lắm, thành ra em mong muốn một phần mềm có khã năng là ãnh 3d từ 2d tốt có thể tạo ra chiều nỗi lẫn chiều sâu, chứ cứ dùng photoshop thi em chĩ tấy có chiều sâu thôi. Trong khi đó các phần mềm tao ãnh 3D từ 2D như Auto3D thì nó có cho chút it chiều nổi và chiều sâu của ãnh, tiếc là nó chĩ theo chuẫn Red-Cyan. ANh nào có phần mền tạo ãnh Amber-Blue thì lam ơn chĩ link cho em và mọi người cùng tham khão.Thân

rayyan2005

Well-Known Member

Em thấy có một số bạn đã dùng Photoshop để làm ảnh Anaplyph, nhất là ãnh Amber-Blue , nhưng đều quan trọng là khi lọc à bằng Photoshop thì ít chính xác lắm, thành ra em mong muốn một phần mềm có khã năng là ãnh 3d từ 2d tốt có thể tạo ra chiều nỗi lẫn chiều sâu, chứ cứ dùng photoshop thi em chĩ tấy có chiều sâu thôi. Trong khi đó các phần mềm tao ãnh 3D từ 2D như Auto3D thì nó có cho chút it chiều nổi và chiều sâu của ãnh, tiếc là nó chĩ theo chuẫn Red-Cyan. ANh nào có phần mền tạo ãnh Amber-Blue thì lam ơn chĩ link cho em và mọi người cùng tham khão.Thân

Thế bạn nhìn tấm ảnh của có đc chiều nào vậy bạn :D

MeKa

Phương pháp theo mình hiểu thì có 2 loại:
- 1 là ảnh 2D + thông tin về chiều sâu -> nội suy ra 2 ảnh với góc nhìn khác nhau, vấn đề là làm sao lấy được thông tin về chiều sâu từ 1 ảnh 2D, vấn đề này thiên về bộ môn xử lý ảnh, với sự bí hiểm của môn toán học cao cấp :(( hoặc 1 soft mà mình chưa biết đến :-"

- 2 là từ 1 ảnh 2D, sử dụng các phương pháp kéo giãn, uốn nắn, xoay xở... để biến đổi thành 1 ảnh khác, giả lập thành góc nhìn thứ 2. Cách này thì đúng là hên xui :-"

Thấy mấy bản convert của N-K gần đây có hiệu ứng rất tốt ở 1 số cảnh, khá là 2.5D :-?

Bên trên