Phương pháp để chuyển ảnh 2D sang 3D

HDSM

Ðề: Phương pháp để chuyển ảnh 2D sang 3D

Chào các bạn, mình cũng mới tìm hiểu về 3D nên cũng chưa có kinh nghiệm. Bài này mình thấy chủ đề hay quá nên muốn tham gia một số ý kiến.
Theo mình từ ảnh 2D (một góc nhìn) chuyển sang ảnh 3D là không thể. Dùng Photoshop xử lý ảnh (2D sang 3D - Red Cyan) theo phương pháp tịnh tiến chỉ làm nổi lớp ảnh lên trên lớp nền khi nhìn qua kính mà thôi. Tuy vậy theo minh nghỉ con mắt người không có độ tinh vi cao, dễ bị đánh lừa, các cao thủ Photoshop có thể tạo ảnh 3D bằng cách từ 1 ảnh 2D nhân thành 2 ảnh, xử lý 2 ảnh này sao cho cho gần giống với góc nhìn từ 2 mắt người, sau đó xử lý màu, chỉnh độ lệch của 2 ảnh, kết quả sẽ đánh lừa được mắt người khi xem quá kính lọc màu.

Còn 1 điểm nữa theo mình nghĩ, độ lệch giữa 2 ảnh 2D (red cyan) khác nhau sẽ cho độ nổi khác nhau, lệch nhiều nổi cao, lệch ít nổi thấp, từ đó chia tấm ảnh thành nhiều phần để xử lý sẽ cho bề sâu rất tinh tế, độ lồi lỡm, độ dày mỏng hiệu ứng cao. Đặc biệt là phương pháp xử lý màu phải gần đúng với màu của kính lọc nhất sẽ cho hiệu ứng tốt nhất.

Mong được sự góp ý của các bạn!

HD Movie Star

haivqvnpt1

Ðề: Phương pháp để chuyển ảnh 2D sang 3D

Không biết đã có ai lập topic này chưa xin phép lập!
Mình đang nghiên cứu phương pháp chuyển ảnh 2D sang 3D.
Hiện nay có 1 số phần mềm chuyển ảnh như Red/Blue 3D, StPaint, Photoforms...
Nhưng cái mình muốn bàn luận ở đây không phải là chương trình nào.
Mà là phương pháp họ làm như thế nào!
Theo mình suy nghĩ, mình đã test thử trong PTS nhưng vẫn không thành công.
copy layer ảnh ra đặt là Right, dịch chuyển qua phải 5 pixel chuyển màu về full Red.
Tương tự ta có 1 ảnh Blue bên trái Left.
Vấn đề là chổ này. Những hình ảnh Red chồng lên Blue => họ có chỉnh độ mờ cho ảnh, nhưng họ đã chỉnh như thế nào ?8->

Bác lên anh youtube mà tìm, hôm nọ em thấy 1 đống video hướng dẫn trên đó đấy, nhưng vì xanh đỏ nên em o làm thử, sợ mờ mắt vì mắt em đang cận nặng rồi. Hic

Bên trên