Quá nhiều ổ cắm

nnphan

Member
Chào các bác,

Hiện tại em đang gặp vấn đề về việc bố trí ổ cắm sao cho phù hợp, với sô lượng thiết bị bao gôm: TV, AVR, HD player, AD box, wifi, , đầu KTS, HDD box.... nói chung nên đến cả chục thiết bị, Đặc biệt mấy em HD player, wifi, AD box .... còn có cục adaptor to chình ình dẫn đến rất khó khăn trong việc bố trí ổ cắm sao cho gọn và thẩm mỹ. Về TV, AVR... phải cắm điện trực tiếp thì không nói làm gì nhưng các thiết bị sử dụng adaptor 12V thì có giải pháp nào gom tất vào một adptor rồi chỉ chỉ cần cắm jack vào các thiết bị (kiểu như cable usb ý ạ) không? em nghĩ các bác cũng sẽ như em với một tá các thiết bị thì các bác giải quyết thế nào cho vừa gọn, thẩm mỹ không ạ các bác chia sẻ kinh nghiêm cho em với.

ASAP

Well-Known Member
Ðề: Quá nhiều ổ cắm

Chào các bác,

Hiện tại em đang gặp vấn đề về việc bố trí ổ cắm sao cho phù hợp, với sô lượng thiết bị bao gôm: TV, AVR, HD player, AD box, wifi, , đầu KTS, HDD box.... nói chung nên đến cả chục thiết bị, Đặc biệt mấy em HD player, wifi, AD box .... còn có cục adaptor to chình ình dẫn đến rất khó khăn trong việc bố trí ổ cắm sao cho gọn và thẩm mỹ. Về TV, AVR... phải cắm điện trực tiếp thì không nói làm gì nhưng các thiết bị sử dụng adaptor 12V thì có giải pháp nào gom tất vào một adptor rồi chỉ chỉ cần cắm jack vào các thiết bị (kiểu như cable usb ý ạ) không? em nghĩ các bác cũng sẽ như em với một tá các thiết bị thì các bác giải quyết thế nào cho vừa gọn, thẩm mỹ không ạ các bác chia sẻ kinh nghiêm cho em với.
Hi,

Anh ra Nhật Tảo mua 1 cục adapter 12V/10A rồi về nối tất cả thiết bị dùng nguồn 12V vào đó là OK.

Giống cái này nè...AC 110V 220V to DC 12V Regulated Transformer Power Supply for LED Strip Light | eBay

nnphan

Member

Hi,

Anh ra Nhật Tảo mua 1 cục adapter 12V/10A rồi về nối tất cả thiết bị dùng nguồn 12V vào đó là OK.

Giống cái này nè...AC 110V 220V to DC 12V Regulated Transformer Power Supply for LED Strip Light | eBay

Cái này thì em biết, nó chuyên dùng để lắp đèn led, có điều em thắc mắc là độ ổn định của dòng điện DC ra có tốt không ạ, có ảnh hưởng đến chất lượng phát hình, phát nhạc hay phát sóng không và quan trọng cái này nó chỉ có 1 -2 cổng ra và phải bắt vít chứ không có jack cắm đúng không ạ!

hbinhlove2003

Well-Known Member

Mua cái 16 lỗ này nè bác, có cỗng usb nữa chỉ có 650k

nnphan

Member

Mua cái 16 lỗ này nè bác, có cỗng usb nữa chỉ có 650k

em đã tính đến cái này nhưng cái kệ tv của em rộng 2.4 m. Nếu để phía sau thì cái kệ bị đẩy ra cách tường tới 15 cm còn để ra bên cạnh thì lại trông thấy như 1 cái tháp ổ cắm mà các cái adaptor không đủ dài để cắm.

peterzuma

Well-Known Member

em đã tính đến cái này nhưng cái kệ tv của em rộng 2.4 m. Nếu để phía sau thì cái kệ bị đẩy ra cách tường tới 15 cm còn để ra bên cạnh thì lại trông thấy như 1 cái tháp ổ cắm mà các cái adaptor không đủ dài để cắm.

Tớ ko nghĩ dồn tất cả vô 1 là tốt đâu, chia ra 2-3 ổ là OK. Cắm chung ko đủ dòng, ko đảm bảo cường A nữa...ko khuyến khích đâu bác. Nhất là điện ở VN ko ổn định.

hbc

Moderator

attachment.php

Con này trông thì có vẻ tiện thật (ghi trên vỏ 650W chắc hàng của phương Bắc), có công tắc nguồn cho các tầng riêng biệt, lỗ cắm đa năng nhưng chỉ hợp cho mấy cái adapter của điện thoại, máy tính bảng và có chiếm diện tích sử dụng (để cho tiện cắm rút mà :)

attachment.php

Con này thì có vẻ ổn hơn (15 lỗ US có CB), công xuất khỏi nghĩ vì nguyên bản dùng diện 120v nên chuyển sang dùng 220v chịu dòng ok luôn, bắt vít vào tường không bị chiếm không gian nhưng nhược điểm là chỉ có chuẩn cắm US nếu sài jack EU thì phải kiếm đầu chuyển.

Nói chung động đến mấy cái món thiết bị điện thì phải có ổ cắm cho nó vì mỗi thứ nó chạy nguồn input khác nhau không phải chỉ có 1-2 chuẩn đầu vào để mà đơn giản hóa.

Nếu đã có đầy đủ các kiểu ngang/dọc adapter thì rất dễ xác định mua kiểu ổ cắm nối dài phù hợp cho việc tận dụng hết các lỗ cắm (LIOA cũng có rất đa dạng cho các kiểu ngang dọc)

ASAP

Well-Known Member

Cái này thì em biết, nó chuyên dùng để lắp đèn led, có điều em thắc mắc là độ ổn định của dòng điện DC ra có tốt không ạ, có ảnh hưởng đến chất lượng phát hình, phát nhạc hay phát sóng không và quan trọng cái này nó chỉ có 1 -2 cổng ra và phải bắt vít chứ không có jack cắm đúng không ạ!
Hi,

Rất OK đó anh, tất cả các dây cắm 12V anh bắt vít cố định vào cục này là OK.

Àh, anh có thể đến mấy tiệm vi tính và mua 1 cục nguồn mini cũ cho nhỏ gọn (khoảng 150K) và dùng cho 12V cũng rất OK.

Chỉnh sửa lần cuối:

hbc

Moderator

PSU của case máy tính dùng khá ổn định nhất là kiếm được từ case mini đồng bộ chạy thì đảm bảo điện thế và dòng tải chuẩn dùng thoải mái, với mình có mấy thiết bị dùng nguồn 9v và 10v thì lại bó tay với chúng vì mặc định nó chỉ có 12v - 5v và 3,3v (đầu ra 5v bây giờ quá nhiều luôn)

Xem: Chế tạo nguồn cấp đa năng từ nguồn ATX máy tính.
[video=youtube;zZ59nddwwvc]https://www.youtube.com/watch?v=zZ59nddwwvc[/video]

Bên trên