Quy hoạch lại các khu vực dành cho Spammer

Quy hoạch đối với bài viết spam

• Không cấm spam, giữ nguyên như hiện tại

Số phiếu: 41 27.2%
  • Không cấm spam nhưng di chuyển spam ra 1 khu vực riêng, tách khỏi khu vực chuyên môn

Số phiếu: 83 55.0%
  • Cấm hằn spam

Số phiếu: 22 14.6%
  • Ý kiến khác (xin post bài nêu rõ)

Số phiếu: 5 3.3%

• Số lượng người bầu chọn
    151
  • Poll closed .
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Gần đây số lượng bài spam - những bài viết chit chat thường là không liên quan đến chuyên môn của HDvietnam - tăng vọt về số lượng. Trong khu vực HD địa phương đang dấy lên phong trào lập topic chỉ để spam.

Xét thấy các topic này mang lại nơi sinh hoạt cho 1 số thành viên, nhưng bên cạnh đó cũng khiến một số thành viên khác cảm thấy phiền, đồng thời mục tiêu chuyên môn của diễn đàn cũng giảm sút và loãng dần, BQT mong muốn anh em biểu quyết cho vấn đề trên.

Rất cảm ơn các anh em đã quan tâm.

starvn

Active Member
Ðề: Quy hoạch lại các khu vực dành cho Spammer

Ý kiến của em là mỗi khu vực HD địa phương nên lập ra 1 khu riêng để post các topic spam và các post ở khu vực này ko hiện lên tại Latest post. Nếu thành viên nào post ko đúng chỗ sẽ bị các Mod khu vực đó nhắc nhở, nhắc nhở nhiều lần thì sẽ bị xử lí :D

starvn

Active Member

Thì bây giờ vẫn thế, việc spam tại các topic kỹ thuật thì đã có mod quản lý ở các box địa phương giải quyết và di dời sang topic spam.

Em đề xuất dành riêng 1 khu tại các HD địa phương để spam là mục đích các topic spam ở khu đó ko xuất hiện tại Latest post, gây ảnh hưởng đến các thành viên khác ạ :)

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng

Nếu như vậy thì bác Milan xem thế này được không nhé.
Vẫn giữ như cũ, nhưng topic nào đã được quy định là spam thì chỉ dành cho spamming. Và sau một thời gian cố định, ví dụ 1 năm, thì xóa topic đó. Như vậy các bác box địa phương vẫn có chỗ vào chém gió chào hỏi nhau, và tài nguyên diễn đàn thì không bị nặng lên sau thời gian.
Phương án này có vẻ ổn. Nếu làm được như camera theo dõi : chỉ lưu các bài chém gió trong 06 tháng gần nhất thì tốt.

theshark808hcm

Theo mình khu vực tán ngẫu thì nên tính 50% bài viết vào tổng số bài post. Phương án để 1 thời gian thì thay đổi sửa xóa rất dễ mất lòng mọi người.

tusontay

Huyền Thoại

Theo mình thì cấm hẳn Sì Pam cho nó lành ạ! :(

buihung

Administrator

Bác quy định thế này thì hơi thừa, vì box địa phương nào chả có chỗ spam.
Chính xác, mỗi địa phương hiện nay đều có 01 topic giao lưu (tùy từng nơi mà tên gọi khác nhau nhưng bản chất đều là nơi để anh em buôn chuyện). BQT lập ra các box Địa phương cũng chính là muốn thành viên hdvietnam cùng địa phương dễ dàng trong việc giao lưu online cũng như thuận tiện trong việc tổ chức offline. Trong các box Địa phương không khuyến khích mở các topic thiên về kỹ thuật và mua bán. Trước đây điều này được tuân thủ chặt chẽ, tuy nhiên gần đây do sự lơ là trong công tác quản lý của đội ngũ Điều hành viên (Admin, Smod, Mod và BĐH hội HD địa phương) nên dẫn đến tình trạng spam tràn lan trong rất nhiều topic, một số thành viên mới cứ nghĩ spam là đặc quyền nên khi bị ĐHV nhắc nhở thì xúm lại nói ra nói vào, quay đi quẩn lại toàn là anh em nên các ĐHV cũng cả nể, không muốn va chạm nên lại cho qua. Dần dần các thành viên tâm huyết chả muốn vào box địa phương mình nữa vì quay ra quay vào toàn thấy những nick lạ hoắc post bài: chào buổi sáng, chào buổi chiều...Đây là 1 ý kiến điển hình:
3. Thẳng thắn mà nói BOX HD Hà Nội giảm một cách thê thảm về chất lượng, chỉ toàn chém gió nhạt nhẽo, vô hồn, và nhảm nhí từ topic này sang topic khác, việc xử lý mạnh tay các cá nhân Spam đúng nghĩa này liệu có khó đến thế không ? Phải chăng luật của diễn đàn, luật của HD Hà Nội chỉ là trò cười ? Nhập gia thì tùy tục, chém cũng là cả một nghệ thuật, đừng để đến khi những thành viên thực sự tâm huyết ngán đến tận cổ sự lố lăng trong những bài post vô nghĩa chạy theo số lượng thì BĐH mới hành động.
Để giữ vững kỷ cương của diễn đàn, mình xin đề xuất một số vấn đề:
1. Không spam trong các box Kỹ thuật (Trước đây bác Chip đã có bài mô tả một bài viết thế nào bị gọi là spam, mình tìm lại mà chưa thấy). Dĩ nhiên khi bàn luận, trao đổi anh em có thể pha vào đôi câu bông đùa nhưng đừng lạm dụng nhiều khiến người khác khó chịu.
2. Box Trò chuyện tổng hợp là nơi anh em có thể bàn luận, trao đổi, đóng góp ý kiến các vấn đề không liên quan đến HD miễn là các vấn đề đó không vi phạm Nội quy của diễn đàn và pháp luật của Nhà nước.
3. Mỗi box địa phương duy trì 01 topic giao lưu, không mở các topic chuyên sâu về kỹ thuật, mua bán.
4. Đội ngũ ĐHV thống nhất phương thức quản lý, hướng dẫn thành viên tuân thủ Nội quy chung.
Tất cả vì một hdvietnam phát triển.

HdNDL82

Member

Mình thì nghĩ, hãy tạo riêng một khu vực dành cho các spammer, và các bài trong đó ko được tính vào số bài viết (một số diễn đàn đã làm thế, và mình thấy khá hiệu quả)

Còn trong khu vực chuyên môn, các mod quản lý hãy quy định rõ hơn như thế nào là spam, và bị nhắc nhở bao nhiêu lần sẽ bị LOCK nick, trong thời gian là bao lâu.

Nếu là thành viên thực sự tâm huyết với HDVN thì họ sẽ biết phải làm gì sau mỗi lần bị nhắc nhở :)

maiyeuem00

em nghĩ nhưng # co tuổi đời 3 tháng xóa đi là được rồi. tốc độ các bác ý spam kinh khủng

hien20071982

Active Member

em thấy nên giữ nguyên như hiện tại, vì ngoài chuyện chuyên môn ra, anh em ở địa phương có nơi tán gẫu, bàn nhiều việc khác,...
nguyễn sao các việc đó phải hợp lệ và không vi phạm pháp luật Việt Nam là được (kích động bạo lực, phản động, nói xấu người khác, đe dọa,...)

conan2901

Active Member

Theo em nên giữ như hiện tại. Có nhiều nguyên nhân:
1. Là nơi anh em xả street là chủ yếu, cũng có thể là trò chuyện, tán gẫu, như thế mới là diễn đàn, ngoài việc chia sẻ kinh nghiệm, "tám" cũng là một phần thú vị của cuộc sống, đưa ra 1 mẩu chuyện, nhiều người comment mình, cũng thấy hay -> chính vì thế mà thằng face book nó mới phát triển và tồn tại dã man như vậy.
2. Nếu chuyển ra khu vực riêng: sẽ khá loãng, vì hàng chục, hàng trăm người comment, và sẽ khó theo dõi topic cũng như trò chuyện, và đôi khi trò chuyện với người mình không biết cũng rất khó !
3. Tài nguyên diễn đàn: với khối lượng file text phát triển tiếp tục trên 1 topic ( nếu không phát sinh thêm topic) sẽ không chiếm dữ liệu bao nhiêu, cực kỳ ít, chưa kể việc phát triển dung lượng cũng không vấn đề, vì em gia cát dự, ổ cứng Sever của mình chắc không dưới 500GB, database chắc tầm 1GB hoặc hơn chút chứ mấy, auto backup nữa cũng không đến nỗi topic spam làm nặng dung lượng. Cái làm nặng diễn đàn là load và băng thông truy cập, chứ không phải là dung lượng diễn đàn.
4. Một số bác cho rằng thấy khó chịu với topic spam ?
vì sao ? vì họ được tăng bài ? vì họ không bàn về kỹ thuật ?
vào diễn đàn không chỉ chơi về HD, mà còn chơi về nhiều thứ: như em, chủ yếu vào box nhiếp ảnh và box hà nội, năm thì mười họa mới vào down PRBN, vậy, đóng cửa không cho những người như em chơi, e rằng không cần thiết. Chả nhẽ vàp diễn đàn là phải chơi kỹ thuật ?
Em không hiểu vì có lý do gì mà những người không "spam" lại khó chịu với người spam ?
Spam là nghệ thuật, không phải cứ vào phán bừa vài câu là xong, mời các bác vào box spam Hà nội, có quy định nội quy mà em đã góp phần hoàn chỉnh nó, để hiểu rõ hơn về spam.
5. Bỏ spam, hoặc đưa ra 1 khu vực khác, hoặc không tính bài, theo em, về phương diện phát triển diễn đàn ( rank, lượng truy cập, mức độ truy cập) là một hướng đi không hợp lý. Đơn cử ví dụ như diễn đàn HHVN ( chắc ai cũng biết diễn đàn này, em ko tiện dịch rõ ra)- chặn spam quá khủng nên mới ảm đạm như bây giờ. Gsm.vn của bên em, xử trảm nhiệt tình khu spam, bỏ tính bài spam, đã làm trong vòng 1 năm, từ top 30 Việt Nam tụt xuống 250 VN, tất nhiên có một số yếu tố khác, nhưng đấy là một tác động tiêu cực không nên áp dụng với diễn đàn.
Voz, phát triển chém gió, buôn chuyện, khá xôm tụ. Và thành công nhất là Face book nhể, đông không tả :))
Sự thay đổi là tốt đẹp, là nhân tố của sự phát triển, tuy nhiên, không phải sự thay đổi nào cũng mang lại chiều hướng tích cực.
Vài ý kiến, mong các bác xem xét !

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Những góp ý của conan2901 rất có giá trị tham khảo. Mình xin có vài ý:

- Đây là khảo sát, và mình tin rằng kết quả sẽ phản ánh đúng điều mà thành viên số đông mong muốn.

- Spam khác với chuyện trò. Bản thân chữ spam đã thể hiện rõ tính chất của nó.

- Đưa ra khu vực khác không có nghĩa là sáp nhập các topic spam lại với nhau. Các nhóm spammer vẫn có topic quen thuộc riêng của mình.

- Sự khó chịu của một số thành viên đối với spammer là xác thực nếu sự "xâm thực" của spammer trở nên phổ biến và hiển diện đa số. Khi bài viết spam gia tăng về số lượng, bài viết nghiêm túc sẽ giảm nhanh chóng và bài viết tốt chìm nghỉm trong đống bài mới nhiều nhưng ít giá trị phát sinh hàng ngày.

- Mục tiêu của HDvietnam không phải là thứ hạng do Alexa xếp loại mà là chất lượng nội dung và văn hóa ứng xử.

mds_mds

Well-Known Member

- Sự khó chịu của một số thành viên đối với spammer là xác thực nếu sự "xâm thực" của spammer trở nên phổ biến và hiển diện đa số. Khi bài viết spam gia tăng về số lượng, bài viết nghiêm túc sẽ giảm nhanh chóng và bài viết tốt chìm nghỉm trong đống bài mới nhiều nhưng ít giá trị phát sinh hàng ngày.

- Mục tiêu của HDvietnam không phải là thứ hạng do Alexa xếp loại mà là chất lượng nội dung và văn hóa ứng xử.

Nếu sợ bài viết tốt chìm nghỉm trong đống bài spam thì sao ko thiết đặt cho những topic spam ko có mặt trên Lastest port và Hottest thead.
Ai thích spam thì vào box spam.
Ai ko thích thì thôi. Chẳng ảnh hưởng gì đến nhau cả.
Ý kiến của e là đưa spam ra riêng 1 khu vực và giữ nguyên tên topic.

starvn

Active Member

Một tối kiến chứ ko phải sáng kiến nữa, bạn nhiệt tình thật, nhưng với ý kiến đó lại thành phá hoại . Topic spam của địa phương nào thì phải nằm ở địa phương đó, nếu nằm ở khu vực chung thì chả có ma nào vào spam đâu.

Bây giờ em mới vào thớt này lại. Đối với riêng bản thân em thì spam chỉ gây phiền ở chỗ nó hay hiện lên Latest post (đây cũng là mục đầu tiên em đọc khi log in vào diễn đàn) quá, làm trôi đi việc cập nhật các tin có giá trị khác. Tuy nhiên spam cũng có giá trị của nó như các bác đã nêu. Nên ý kiến của em là tại mỗi địa phương nên có 1 khu vực riêng cho các thớt spam và các thớt spam này ko hiện lên các mục công cộng của toàn diễn đàn.

makiemsau

Well-Known Member

Một tối kiến chứ ko phải sáng kiến nữa, bạn nhiệt tình thật, nhưng với ý kiến đó lại thành phá hoại . Topic spam của địa phương nào thì phải nằm ở địa phương đó, nếu nằm ở khu vực chung thì chả có ma nào vào spam đâu.

Mình có cùng ý kiến với bác Mr MiLan và cũng vote cho việc giữ nguyên tình trạng hiện nay. Mình đã tham gia diễn đàn này cũng từ lâu và chủ yếu vào xem có phim nào mới và hay để down, sau này thì topic địa phương Đà Nẵng được lập thì lúc đó mình mới gọi là thực sự tham gia hoạt động giao lưu, đồng thời có những bài viết gọi là spam để vui đùa nhờ đấy mình mới quen được rất nhiều người trên này và được đi bóp lon với các bạn ấy. Mình cũng thông cảm với các bạn ĐHV vì phải đi dọn dẹp đống rác mà spam gây ra, tuy vậy nếu cấm spam thì thiết nghĩ tại các Box địa phương còn có tham gia hay ko?? Mong các anh các chị ĐHV suy nghĩ cho thấu đáo để đi đến quyết định đúng đắn.

conan2901

Active Member

Những góp ý của conan2901 rất có giá trị tham khảo. Mình xin có vài ý:

- Đây là khảo sát, và mình tin rằng kết quả sẽ phản ánh đúng điều mà thành viên số đông mong muốn.

- Spam khác với chuyện trò. Bản thân chữ spam đã thể hiện rõ tính chất của nó.

- Đưa ra khu vực khác không có nghĩa là sáp nhập các topic spam lại với nhau. Các nhóm spammer vẫn có topic quen thuộc riêng của mình.

chính vì 2 cái bôi đậm đấy mới quan trọng anh ạ. Mod quản lý phải rất "tinh tế" trong vấn đề này, giữa khái niệm spam và trò chuyện rất mông lung, đôi khi khoảng cách rất mỏng manh, việc khá nhiều thành viên đang sa vào spam chứ không phải là trò chuyện, đây là hiện tượng khá phổ biến, làm thế nào để các comment trò chuyện có ý nghĩa, có mục đích là một vấn đề khó khăn, như vậy, tất yếu phải mạnh tay với các comment đó. Theo em, cần phải xử lý triệt để, mặc dù, như thế sẽ vấp phải khá nhiều sự phản đối ( khi các comment bị xóa), thậm chí là cãi vã. Nên xử lý triệt để spam, nhưng không có nghĩa xóa bỏ các topic trò chuyện, như em đã nói, trong box HD Hà Nội, đã có hẳn nội quy rõ ràng, mà em đã mất công biên soạn về trong topic chém gió, tuy nhiên càng về sau, spam càng mạnh, có lẽ là do phong trào đua post gây nên.
- Nội dung văn hóa ứng xử trong khu vực trò chuyện không phải là không có, tuy nhiên, các thành viên spam bừa bãi, đã làm mất đi tính chất của nó. Cái chính là sự đông đảo thành viên tham gia, cùng đóng góp, hoặc cùng chơi ( alexa là 1 đơn vị đo lường, không phải là mục tiêu) nếu ít thành viên chơi và tham gia thì cũng ảm đạm lắm.
- Chẳng hiểu sao, khá nhiều topic thằng thừng chuyển tên thành topic spam :)).
-Chuyển ra khu vực khác cũng là một ý hay.
Theo em, em đề xuất 2 phương án sau:
- Giữ nguyên như hiện tại, nhưng sẽ có quy chế rõ ràng về việc comment, các comment không có nội dung, mang tính chất spam, sẽ bị dọn dẹp mà không được thắc mắc. (điều này sẽ khá vất vả cho mod chủ quản).
- Không tính bài trò chuyện, như vậy, cần phải chuyển sang khu vực mới, và không tính bài khu vực mới này (nếu tính bài thì vẫn phải quản lý chặt chẽ, và lại chả khác gì phương án trên). Phương án này, rất dễ rơi vào tình trạng vắng vẻ ( không tính bài là một trong những nguyên nhân), phải phụ thuộc vào phản ứng tích cực của thành viên.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chú Milan vẫn ko bỏ được cái tật mỉa mai xúc phạm người khác à? Anh chẳng muốn làm khó chú đâu nhưng cứ cái kiểu ăn nói thế này thì anh có cách nào khác không?

@Conan2901: trước khi đưa vấn đề này ra lấy ý kiến anh em, mình đã bỏ công sức đọc tất cả các topic spam tại tất cả các box offline, kết quả như sau:
- những topic này bắt đầu với nhiều thành viên tham gia, đề tài rộng và có nội dung phục vụ số đông, số bài viết tăng đều nhưng không ào ạt.
- khoảng gần 2 tháng trở lại đây, những topic này bắt đầu phát triển số lượng bài post trong ngày một cách vũ bão, tuy nhiên số thành viên sử dụng tính tại tất cả các topic đếm chưa đầy 1 bàn tay, nội dung bài viết hoàn toàn loãng và ít giá trị, gần như chỉ phục vụ cho vài người như nhận định của wonbinbk:
- Làm một số thành viên khó chịu, trong đó có em, vì chuyện spam nhiều khi thú vị đấy nhưng là với người trong cuộc (tức là khoảng vài người đổ lại), trong khi chẳng có ý nghĩa gì với người ngoài cuộc, tức là số thành viên còn lại của diễn đàn.
- Chẳng có ý nghĩa gì ngoài việc giết thời gian và tăng cường hiểu biết lẫn nhau. Nhưng như thế thì ra lập room mà chat.
- Các thành viên spam "không biên giới", topic spam nào cũng có mặt chứ không chỉ sinh hoạt tại địa phương của mình. Như bạn nói, bản chất vấn đề là đua post, và chính vì mục đích này, spammer không cần quan tâm đến chất lượng bài viết của mình và của diễn đàn.

Như vậy, chính cách spam hiện tại đã làm những thành viên địa phương chán nản và rút lui khỏi các topic này. Đây cũng là kinh nghiệm của mình dưới vai trò 1 thành viên của nhiều diễn đàn khác nhau: khi thấy văn hóa của diễn đàn nào đó không hợp với mình, mình bắt đầu không muốn đóng góp những bài viết cần đầu tư chất lượng, nếu tình hình tệ hơn, mình có thể thôi không tham gia diễn đàn đó luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

mds_mds

Well-Known Member

Đấy là ý kiến của e chứ ko phải sáng kiến. E chẳng thấy nó phá hoại cái gì cả.
Bác ko vào chưa chắc người khác đã ko vào. Dù sao thì % ủng hộ phương án 2 vẫn nhiều hơn.

victor77

Active Member

Tham gia diễn đàn khá lâu rồi nhưng mới vào topic spam (không nhớ cụ thể topic nào) 1 lần duy nhất và tự nhủ sẽ không bao giờ vào lại nữa vì thấy chả có ý nghĩa gì với mình ( có lẽ do lứa tuổi của mình không còn phù hợp?).

Ủng hộ nhiệt tình phương án 3 - Bỏ hẳn spam.

Tieubaocaca

Active Member

Tham gia diễn đàn khá lâu rồi nhưng mới vào topic spam (không nhớ cụ thể topic nào) 1 lần duy nhất và tự nhủ sẽ không bao giờ vào lại nữa vì thấy chả có ý nghĩa gì với mình ( có lẽ do lứa tuổi của mình không còn phù hợp?).

Ủng hộ nhiệt tình phương án 3 - Bỏ hẳn spam.

Bạn có thể cho ý kiến cụ thể hơn được không? Có cái cách nào mà vẫn bỏ hẳn được spam, nâng cao chất lượng bài viết mà phong trào offline ở các địa phương vẫn hoạt động tốt ấy, không mất lòng các spammer, vừa lòng các thành viên gạo cội, online nhiều mà offline cũng nhiều, và ..... Khá là khó phải không bạn?

Nói cho vui một chút, nhưng xin BQT đừng có quá căng thẳng với vấn đề spam:

Thứ nhất: nếu spam trong các box chuyên môn thì bị xóa và nhắc nhở cảnh cáo, cố tình vi phạm là ban nick cảnh cáo tới vĩnh viễn.
Thứ hai: Spam trong box mua bán đừng hòng qua mặt được bác lehoang40, em thử vài lần rồi -> bị xóa bài hết :D -> cố tí nữa chắc là :))
Thứ ba: Spam trong box offline địa phương, sai topic -> bị mod cho vào box spam, kiện cáo -> được mod giải thích theo nội qui, không thỏa mãn -> căng thẳng -> hành vi không kiềm chế -> ban nick từ cảnh cáo tới vĩnh viễn.
Thứ tư: Spam trong tất cả các topic spam trong các box địa phương -> số lượng bài nhiều, thành ultralHD hay là gì gì đó cũng chẳng có quyền lợi gì hơn :)). Mà các bác sinh hoạt thường xuyên trong box địa phương (như em) thì cũng chỉ mong muốn những bài post của mình dù là spam trêu chọc nhau hay tư vấn trợ giúp, trao đổi với nhau cũng chỉ là để anh em gần nhau hơn. Mong muốn địa phương mình có 1 hội HD hoạt động mạnh, anh em thân thiết với nhau cả trên diễn đàn lẫn ngoài đời. Vì vậy nếu BQT thấy số lượng bài của mình ít hơn lượng bài của các spammer cự phách :)) thì có thể tính tới phương án không tính bài trong box offline hoặc tính 1/2 số lượng bài nhưng đừng gộp tất cả các topic spam vào 1 chỗ, vì chỗ đó đã có rồi (Trò chuyện tổng hợp), nếu có thêm 1 chỗ nữa là thừa và chẳng có ai vào đâu. Nhưng topic spam đặt trong box địa phương là nó nghiễm nhiên được coi là nơi trà đá, thuốc lá của box đó - và có người trông, ai đó vào trong box muốn viết 1 cái gì đó mà không có thời gian đọc hết các topic khác thì có thể viết ở đây - chắc chắn sẽ có người trong box địa phương đọc và ...

Thế nhé bác victor77 :D

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên