Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Dat@242

Member
@tbn2004: rpi của bác tuy đơn giản, nhưng có remote, màn hình là tuyệt rồi.
@Dat@242: của bác nhiều thiết bị, trông pro quá. Hộp trắng là usb box hay usb converter? Bác có thể giải thích các thiết bị, cách vận hành được không? Bác mua board ES9018K2M giá bao nhiêu vậy?
Cái hộp trắng là cục pin xiaomi đấy ạ, em lấy nguồn 4,2v trong lõi pin để cấp cho ES9018 và mach clock cho es9018. Do mạch clock + ES ăn nguồn rất ít nên với cục pin này mỗi ngày em nghe tầm 4 tiếng thì cũng đủ chạy được cả tuần.
Cái mạch xanh biển ở giữa là nguồn cho C2 và mạch clock, nguồn này dùng con LT3042. Ngoài ra có mạch sạc cho cục pin, mạch isolation để cách ly i2s giữa C2 với DAC.
Em đang cài runaudio nên vận hành cũng giống con C2 khác.
Mạch ES9018K2M em mua ở Taobao nhưng bọn nó dùng linh kiện lởm lắm nên em thay hầu như toàn bộ phần linh kiện của nó.

zeze

Well-Known Member
@Dat@242:
Board mạch màu xám là board isolation phải không?
Dưới cổng RCA, hình như bác để sẵn cổng XLR?

Dat@242

Member
Vâng có cổng XLR nhưng em chưa dùng tới nên chưa nối dây cho nó.
Cái mạch màu xanh lá là mạch nguồn tổng thôi ạ, mạch isolation là cái mạch phía trên mạch ES9018. Mạch isolation này em tự làm, lúc đầu định dùng cho usb amanero nhưng sau thấy i2s từ C2 nghe cũng khá nên ko dùng usb nữa :)

tbn2004

Active Member
Các pác cho em xin cái đánh giá so sánh chất âm của mấy thằng này với:

hifiberry digi,
hifiberry dac
PCM5102
ES9023
AK4495Seq

E thì chắc cho con digi trùm mền vì con chuồn chuồn, chỉ mỗi tội là em phải luôn mang con chuồn chuồn theo như hình với bóng.

linh0983

Well-Known Member
Hi bác mấy ngày ko vào được diễn đàn tạm làm bạn với em này nghe hay bác !
Xuyến 13,8v qua board nguồn còn 9v rồi vào board X400 còn 5v sau đó vào Pi3 .

linh0983

Well-Known Member
Diễn đàn vào từ hôm qua rồi à! Hèn chi, tại mình bookmark nên cứ bấm hoài bookmark nó không vô là phải.
Cám ơn bác linh0983 nhiều nhé, con usb chạy ngon rồi.
Mình mắt nhắm mắt mở câu đại cũng trúng hay ko bằng hên bác a . Chúc mừng bác ...

smallgent

Well-Known Member
Sao có cục xuyến đẹp vậy a? Nhìn lớp nhựa trong bọc cách điện kia e đoán hàng mới rồi. Sec ra mấy cuộn a? Chỉ 15V thôi? ...nhìn đã quá ! Chúc mừng anh.

smallgent

Well-Known Member
Thấy các bác chơi C2 đông vui quá, cho em xin phép lên hình C2 em mới naamh cấp:)

ES9018 nghe cũng ổn đấy ạ. Em cũng đang dùng C2 cấp i2s cho ES9018K2M qua mạch isolation.
Tiện cho em góp vui em C2 mới nâng cấp :)
View attachment 225065

1) Đã biết dyi đến mức này mình thấy nên tìm cáp xịn từ tín hiệu ra board ES9018K2M ra cổng RCA.

2) Mình thấy có 2 cái relays 5V bạn dùng để chuyển mạch đóng mở gì vậy?

3) trên cục pin có board DC-DC converter hay là step down/up làm gì ...step up cấp vào cho ES9018K2M?

4) có thể share mình xem board isolation được ko? Thực ra nếu câu I2S ra thì làm cách ly đường nguồn cũng được rồi mà ;)

5) C2 sao phải úp ngược vậy bạn ... làm vậy lúc play bit nhạc rớt hết ra :D, sao ko dùng pin dupont đực hàn trực tiếp vào header J8 rồi dùng pin dupont cái ghim vào sau này tháo ra gắn vào cho dễ...đường còn dài mà ;)

fetch.php

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member
Em đang tìm board digi+ gắn lên pi3 bác nào không dùng thanh lí rẻ lại cho em. Em cảm ơn

thebluewindows

Well-Known Member
Vụ expand thẻ nhớ C2 đã được chưa các bác? Em copy nhạc đc mỗi 1 album. Lúc đó nghe thì ok. Hôm sau mở lại thì nó lượn mất tăm, chẳng còn Localstorage nào hết... :eek:

Dat@242

Member
1) Đã biết dyi đến mức này mình thấy nên tìm cáp xịn từ tín hiệu ra board ES9018K2M ra cổng RCA.

2) Mình thấy có 2 cái relays 5V bạn dùng để chuyển mạch đóng mở gì vậy?

3) trên cục pin có board DC-DC converter hay là step down/up làm gì ...step up cấp vào cho ES9018K2M?

4) có thể share mình xem board isolation được ko? Thực ra nếu câu I2S ra thì làm cách ly đường nguồn cũng được rồi mà ;)

5) C2 sao phải úp ngược vậy bạn ... làm vậy lúc play bit nhạc rớt hết ra :D, sao ko dùng pin dupont đực hàn trực tiếp vào header J8 rồi dùng pin dupont cái ghim vào sau này tháo ra gắn vào cho dễ...đường còn dài mà ;)

fetch.php
Vâng, cái cáp nối ra jack tín hiệu bác nhìn chắc giống hàng chợ:D nhưng nó là cáp chuyên dụng cho âm thanh đấy ạ bọn em vẫn kéo nó chạy micro cả cây số mà không suy hao gì đâu. ( Hàng này không dễ mua đâu ạ)
2 cái rơle một cái để cấp nguồn sạc cục pin, một cái để cấp nguồn 4v2 từ trong pin cho ES9018 + clock cho nó.
Cái mạch DC-DC chỉ có tác dụng sạc cái cục pin, mạch này chỉ hoạt động khi thiết bị tắt ( không sử dụng C2 + DAC) thôi.
Mạch isolation nó cách ly hoàn toàn bao gồm cả mass. Nếu ko có mạch này thì bác không cách ly được đâu vì kiểu gì mass trong mạch nó cũng nối với nhau. Ở mạch này bác đo mass giữa C2 với mass DAC trở kháng hàng megaom luôn.
Em hạn chế dùng jack kết nối và toàn hàn trực tiếp bác ạ, mỗi lần làm thi dùng cái mỏ hàn là xong :)
Mạch isolation thì rất nhiều con có thể làm được, hiện tại em đang dùng con ISO7640FM bác cứ tra datasheet con này là có sơ đồ luôn.

Dat@242

Member
Ở Pi em đã thấy có bác ở trời Tây hướng dẫn chạy dua boot Runeaudio + xbmc, không biết C2 mình có làm được không nếu được thì tiện quá.

smallgent

Well-Known Member
Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Sao mình ko để ý ta vì theo bài này hãng HifiBerry nói trên DAC+ và DAC+ Pro có cái nút dùng để flash driver lên EEPROM của nó. Khi cắm nó lên RP2 hoặc RP3 thì khỏi chỉnh chọt trong config.txt gì nữa các OS tự load driver vào rồi chạy thôi.

Link bài gốc đây còn khá nóng hổi https://www.hifiberry.com/2016/08/flash-your-dac-for-automatic-configuration/

Mình cũng đọc cái này nhưng ko biết làm thế nào cuối cùng cũng phải set bằng tay cho board X400 bác a .
Example, enabling board X400::
Type : sudo nano /boot/config.txt

# Uncomment one of these lines to enable an audio interface
#device_tree_overlay=hifiberry-dac
#device_tree_overlay=hifiberry-dacplus
#device_tree_overlay=hifiberry-digi
#device_tree_overlay=hifiberry-amp
#device_tree_overlay=iqaudio-dac
#device_tree_overlay=iqaudio-dacplus

Bỏ dấu thăng " # " trước dòng " #device_tree_overlay=iqaudio-dacplus " thành "device_tree_overlay=iqaudio-dacplus " vậy nó mới chịu hót bác ơi .

smallgent

Well-Known Member
Mình cũng đọc cái này nhưng ko biết làm thế nào cuối cùng cũng phải set bằng tay cho board X400 bác a .
Example, enabling board X400::
Type : sudo nano /boot/config.txt

# Uncomment one of these lines to enable an audio interface
#device_tree_overlay=hifiberry-dac
#device_tree_overlay=hifiberry-dacplus
#device_tree_overlay=hifiberry-digi
#device_tree_overlay=hifiberry-amp
#device_tree_overlay=iqaudio-dac
#device_tree_overlay=iqaudio-dacplus

Bỏ dấu thăng " # " trước dòng " #device_tree_overlay=iqaudio-dacplus " thành "device_tree_overlay=iqaudio-dacplus " vậy nó mới chịu hót bác ơi .

Sao lạ vậy ta?! Board X400 đó cũng chip PCM5122 thì a bỏ dấu thăng dòng device_tree_overlay=hifiberry-dacplus chứ nhỉ? Anh có chú ý trên board còn các jumper để có thể:
1) tắt / mở chức năng Amp
2) tắt / mở tiếng ra
3) tắt mở âm ra cổng 3.5mm

Board X400 này a cấp điện vào nó từ 6-24VDC thì nó cấp cho RP luôn a ko cần cấp điện vào RP nữa.
Nó có cả mắt remote IR nữa :)

smallgent

Well-Known Member
Làm dư lào vậy? Có phải giống code của bác @smallgent ở trang trước ko? (Chưa thấy bác í xác nhận là resize ok)

Múa sao mà nó ra vầy thì chép được cũng kha khá ...xem lại mấy trang trước có cách làm đó bạn :cool:

Mã:
root@runeaudio(ro):~# fdisk /dev/mmcblk0

Welcome to fdisk (util-linux 2.27.1).
Changes will remain in memory only, until you decide to write them.
Be careful before using the write command.

Command (m for help): p
Disk /dev/mmcblk0: 14.4 GiB, 15489564672 bytes, 30253056 sectors
Units: sectors of 1 * 512 = 512 bytes
Sector size (logical/physical): 512 bytes / 512 bytes
I/O size (minimum/optimal): 512 bytes / 512 bytes
Disklabel type: dos
Disk identifier: 0x000b0000

Device         Boot   Start      End  Sectors  Size Id Type
/dev/mmcblk0p1         2048  4196351  4194304    2G 83 Linux
/dev/mmcblk0p2      4196352 30253055 26056704 12.4G 83 Linux

Bên trên