Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

ngdhieu

Well-Known Member
Haha đang phiêu diêu lossless mà giờ hạ xuống giao thức răng xanh hả anh? Giao thức này thì chắc chắn băng thông hẹp rồi trừ AptX gần gần được bằng 16/44.1 + phụ thuộc khoảng cách nữa (10m max + suy giảm rất nhiều nếu xa hơn) nên là như e đây ko chơi đâu. Nếu thực sự a vọc nhớ đặt phần antenna lòi ra ngoài vỏ nhé để bắt ổn định ! :rolleyes:

Bluetooth bây giờ version 4.2 rồi bác.
Từ 4.0 trở lên đã có thể truyền tải Lossless rồi. Cảm nhận thực tế là nghe rất ổn, tiện lợi, ít hao pin.
Tất nhiên phải đảm bảo dùng đúng board và chip xử lý được Bluetooth 4.0 trở lên, cả đầu phát lẫn đầu thu....

xadieu01

Nghe các bác thảo luận nghiền quá, ai có bán hoặc có ship combo c2+es9018k2m thì hú em với nhé, em ko biết mua ở nước ngoài như thế nào cả

smallgent

Well-Known Member
Bluetooth bây giờ version 4.2 rồi bác.
Từ 4.0 trở lên đã có thể truyền tải Lossless rồi. Cảm nhận thực tế là nghe rất ổn, tiện lợi, ít hao pin.
Tất nhiên phải đảm bảo dùng đúng board và chip xử lý được Bluetooth 4.0 trở lên, cả đầu phát lẫn đầu thu....
Cho đến lúc này có mỗi Iphone 6S có bluetooth 4.2 đạt chuẩn cho truyền audio gần xấp xỉ lossless, chơi mấy cái này ko lẽ làm 1 bộ audio receiver giống a @linh0983 nói rồi mua Iphone 6S có vẻ ko khả thi. Còn đồ Hi-res của ông lớn Sony thì mắc quá. Cho dù có là bluetooth 5.0 mà SIG giới thiệu hôm tháng 6 vừa rồi thì thiết bị đầu cuối như bạn nói cần phải tương thích nữa chắc còn lâu mới tính đến. Cuối cùng giả như có đủ thiết bị tương thích hết rồi thì giữa 2 bộ nghe nhạc: 1 là file nhạc chứa trên server nằm yên 1 chỗ như ae đang chơi và 1 là bluetooth 4.2 / 5.0 chứa file nhạc bắn qua thiết bị thu chắc mình vẫn sẽ chọn phương án đầu cho yên tâm. Ngay cả phương án đầu play hi-res giờ kết nối wifi mà ko ngon cũng bị ốm chứ nói gì bluetooth.

dungsin_lqd

Well-Known Member
@smallgent: Giúp mình 2 vấn đề.
1./ Hiện tại mình có 2 thiết bị gồm Pi3 và C2 và 1 Rcore 1 chỉnh lưu. Cho hỏi có cách nào dùng 1 Rcore và 1 chỉnh lưu dùng cho 2 thiết bị đó không ý mình hỏi là có công tắc chuyển nguồn cho Pi và C2.
2./ Hiện Pi mình đang cài trên thẻ 32Gb thấy phí quá vì nghe nói rune chỉ dùng tầm 2GB nên thừa 30Gb mình muốn mở rộng và chép nhạc vào đó. Xin hướng dẫn hoặc cho link để xem!
Xin cảm ơn nhiều!

smallgent

Well-Known Member
@smallgent: Giúp mình 2 vấn đề.
1./ Hiện tại mình có 2 thiết bị gồm Pi3 và C2 và 1 Rcore 1 chỉnh lưu. Cho hỏi có cách nào dùng 1 Rcore và 1 chỉnh lưu dùng cho 2 thiết bị đó không ý mình hỏi là có công tắc chuyển nguồn cho Pi và C2.
2./ Hiện Pi mình đang cài trên thẻ 32Gb thấy phí quá vì nghe nói rune chỉ dùng tầm 2GB nên thừa 30Gb mình muốn mở rộng và chép nhạc vào đó. Xin hướng dẫn hoặc cho link để xem!
Xin cảm ơn nhiều!
1) Dùng 1 R-core 30VA như trang #1 post #2 mình có nói, đầu ra 2 nguồn 9VAC cấp cho 2 board chỉnh lưu để cấp từng cái cho RPi + C2. Mình đang xài cách này: ok nhé !

2) Mở rộng thẻ nhớ bạn xem các trang trước mình có nói 2 lần, không nhớ là đã tag ra trang #1 chưa bạn xem tìm giúp lại :) ... hoặc xem truyền hình trực tiếp từ Rune ở đây :D

doanthieugia19

Active Member
1) Dùng 1 R-core 30VA như trang #1 post #2 mình có nói, đầu ra 2 nguồn 9VAC cấp cho 2 board chỉnh lưu để cấp từng cái cho RPi + C2. Mình đang xài cách này: ok nhé !

2) Mở rộng thẻ nhớ bạn xem các trang trước mình có nói 2 lần, không nhớ là đã tag ra trang #1 chưa bạn xem tìm giúp lại :) ... hoặc xem truyền hình trực tiếp từ Rune ở đây :D
Bác small tổng hợ hết về trang 1 đi cho ae dễ theo dõi, mình cũng thấy thẻ 16 hoặc 32gb mak chỉ cài hệ điều hành có 1gb-2gb hơi phí

smallgent

Well-Known Member
Vẫn chưa thấy và chưa hình dung được...
Haha ... vậy nhờ cô thợ hôm trước ráp cho bạn cái hộp music box í ...dễ hơn :D

Mình đã nói rồi: đầu ra cục r-core có 2 cặp dây (2 trắng + 2 vàng) cứ cấp cho 2 board chỉnh lưu riêng biệt là được mà.

doanthieugia19

Active Member

Cục này làm lỉneair cho pi được ko bác small?? Nếu đấu có thể mua board hạ thế xuống 5v được ko ah?

smallgent

Well-Known Member
View attachment 231806

Cục này làm lỉneair cho pi được ko bác small?? Nếu đấu có thể mua board hạ thế xuống 5v được ko ah?
Hoàn toàn được nhé bạn: lấy 1 đầu 0V và 1 đầu 12V như trong hình của bạn cấp vào board chỉnh lưu. Nhớ kiểm tra kỹ đầu ra trước khi cấp cho RPi: chỉnh đầu ra để được 5VDC như nào bạn xem lại trang #1, post #2.

Để giảm nhiễu mua vỏ kim loại chụp vào biến thế rồi nối mass đưa tiếp đất. Bạn search từ khóa cover for transformer ra nhiều lựa chọn, cái nào phù hợp thì mua hoặc thích có thể tìm mua ở chợ Nhật Tảo.

Cục biến thế đó chắc đang dùng cấp cho mạch pre + pow nên hơi dư công suất nếu chỉ để cấp cho RPi. Theo mình nếu bạn thích biến thế IE có thể mua mấy cục có 1 áp đầu ra 9VAC - 3A giá khoảng 35 ngàn đồng gọn, đẹp hơn đó.

Cục này hôm trước mình chưa có R-core xài cho RPi2 đây. Do hôm tìm mua thời điểm đó ko còn 9V nên phải mua 12V.

Chỉnh sửa lần cuối:

doanthieugia19

Active Member
Hoàn toàn được nhé bạn: lấy 1 đầu 0V và 1 đầu 12V như trong hình của bạn cấp vào board chỉnh lưu. Nhớ kiểm tra kỹ đầu ra trước khi cấp cho RPi: chỉnh đầu ra để được 5VDC như nào bạn xem lại trang #1, post #2.

Để giảm nhiễu mua vỏ kim loại chụp vào biến thế rồi nối mass đưa tiếp đất. Bạn search từ khóa cover for transformer ra nhiều lựa chọn, cái nào phù hợp thì mua hoặc thích có thể tìm mua ở chợ Nhật Tảo.

Cục biến thế đó hơi dư công suất nếu chỉ để cấp cho RPi nên theo mình nếu bạn thích biến thế IE có thể mua mấy cục có 1 áp đầu ra 9VAC - 3A giá khoảng 35 ngàn đồng gọn, đẹp hơn đó.
Oki! E thanks bác tình cờ thấy cục này thấy ra 8a cũng được, để e vác về có gì ko hiểu e hỏi bác

Bên trên