Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thẻ eMMC chạy nhanh hơn 8 lần thẻ microSD. Cài bản ubuntu 5.5GB cả tiếng bằng thẻ eMMC thì thẻ micro cài 8 tiếng. Nó chạy lần đầu format lâu lắm ;). Được cái xong thì chạy nhanh hơn tên lửa.

Order thứ 5 thì thứ hai hàng phát rồi :D. Thôi ae ai muốn order thì chung nhau làm 1 lần nữa luôn vài món cho nó bõ. Hoặc đặt mình cài thẻ microSD bằng giá thẻ eMMC mình làm cho haha :D

dongochoan

Active Member

Dear all....tin cập nhật C2: cài đặt khá oải nếu flash trên thẻ microSD (class 10 chậm hơn rất nhiều so với eMMC, trên trang web nsx Hardkernel có nói rồi, clip youtube so sánh cũng có demo các bạn search xem thêm)

- Android 5.1.1 v1.4 mới nhất sau khi cài xong phải cài Google Play Store xong cài tiếp các ứng dụng khác. Xong thì chạy rất nhanh. Cài xong có quyền root luôn. Chỉnh lên 4k/2k ok, màn hình fHD nhìn đã thấy nhỏ.

- Cài ubuntu mate (bản alpha 20160226) cũng lâu chạy vẫn còn lỗi nhỏ. Cảm giác chạy nhanh, rất đã nhưng eMMC sẽ nhanh hơn rất nhiều (xem trên youtube).

- Archlinux: có os hoàn chỉnh nhưng phải dùng máy cài linux flash thẻ nhớ để chạy nên mình chưa thử. Đây là os nền xây dựng Rune Audio.

- Rune Audio: bản cho C2 tác giả nói sẽ tung ra cuối tuần trước nhưng đến giờ chưa thấy công bố gì thêm.

- các vấn đề khác như passthrough dts, dolby, ngay cả ra cổng i2s, usb trên diễn đàn xác nhận ok hết. Giờ mình chỉ khoái khám phá Ubuntu và chờ Rune thôi.

Khuyến cáo các bạn nếu order C2 thì order kèm thẻ eMMC có sẵn bản cài đặt. Chạy eMMC tương đương tốc độ ssd nên cài lúc đầu nhanh hơn. Các bản os kế sẽ update tự động (ota).

Wow hay quá cám ơn bác smallgent đã chia sẻ kinh nghiệm với anh em. Em cũng đang nghe nhạc trên Raspberry Pi3 + RunAudio bác ạ, nay bác show con C2 em thấy đã quá chắc rồi cũng phải rinh một em. Vừa rồi em thử cài HĐH OS Remix (Android) trên máy tính rồi nghe nhạc bằng ứng dụng USB Audio Player PRO thấy cũng có rất nhiều điểm mạnh bác ạ, một anh bạn em thì chạy Onkyo HF Player Unlocker cũng trên máy tính chạy Andoid thì nói âm thanh có nhạc tính hơn tất cả các giải pháp nghe nhạc trên máy tính khác từ trước tới nay. Nếu được bác có thể cài thử một trong hai phần mềm nghe nhạc trên (có bản dùng thử) lên C2 chạy Andoid và so sánh với RasPi chạy RunAudio và chia sẻ cho anh em được không ạ? Cám ơn bác rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

C2 hiện nay bản Android 5.1.1 v1.4 có ghi nhận trên diễn đàn phần dts khi passthru vẫn thỉnh thoảng drop bit mặc dù nó chạy khá nhanh. Mình đú C2 chính là để dùng play dsd và hires 32/382. Mình định xài nó với dac SMSL M8.

Đang nằm vọc Ubuntu Mate chờ sắp có bản Rune Audio ra cho e nó. Ok để mình rảnh sẽ quay về Android rồi sẽ về nhà cũ Android xem ae gần đây sức khỏe sao rồi :). Cảm ơn bạn đã quan tâm.

P.S: đang nghe nhạc bằng RP2 bằng Rune Audio có HifiBerry DAC+ hay quá !

smallgent

Well-Known Member

Cập nhật tiếp cho C2 nếu cài Ubuntu để nghe nhạc, xem phim thì PHẢI CÀI TRÊN THẺ 32GB nhé. Sáng giờ mình vật lộn cài 2 lần thấy có các lỗi nhỏ hệ thống báo, xem kỹ thì cái thẻ 16GB hết trơn. Chạy mãi sudo apt-get autoclean không ăn thua. Bản image gốc đã 5.5GB chả hiểu nó bung kiểu gì chạy updates đủ hết xong ko còn chỗ nên báo lỗi.

geekstore

Member

Bạn thích cái nào?
4fdkZpdcPFKnc3VC2GSvUne_jkE1rgK0d0XFvf_X1hZDDtTAtHfWaxR51pWYWG_q9syx3LLlA6iuB9D6NOgMOHu2hvf3D5lZYs-6Csij47cjq4Uy-VrnRYICn-vpeIV34gT6j-v6ldPIIYKeB9T0M7ScuTQjSXD_72sITeKsNAARETD9VYGIjHk22M8EWmnmxAk-eNeeaq-1kKp8DhA00D_s6odHnlqvy3_bIRST4g6m59vedQ0-Ecne-A6dqBMtpAOTPKukDaaKVdeVXSixPOdAlG2OQxsNGB63_9Jm2cAi9Piub188xFpyKxKBL58yERN3Mx_3qT__GJ9no0t-XeYLRX3DNllrNaIUfj21ecb3QO0YnWe7CJE56RaeYxtvapVD_rxbvHfrhYZi3zYmx-ja-g7tNdVXkJPQhj2v8gCxoebKbxLJMtWPGMOo8O7Fd4c15wl2sQovQPeyaT9oY_4t3ZcEwlB9zu-3jN2EDliOJHdu8_kd9FAksSMQymu9xxhr6LkJ7bbcsGf1_xBQheXn4HSp7HgfVk4KR7LCSR6PItwm6IBR9fqFpfckmFfAvW2SDQ=s635-no

Mã:
 Technical Specifications

Raspberry Pi ® HAT Compliant Size w/40-Pin mating connector
24-Bit DAC - The well regarded -112db THD PCM5102 is used to convert the I2S Stream to drive the Single Triode Tube Stage at 24-Bit up to 192Khz Frame Rate
Tube Rolling – The 503HTA supports both 12AU7( ECC82) or 6922/6DJ8 (ECC88) type tubes. Individual Anode Bias Adjustments plus selectable Series/Parallel Heater Drive insure the perfect setup for virtually any tube!
Headphone Out – Rugged 3.5mm Jack plus selectable output resistance between 1.5, 32 and 100 ohms.
Gain Select Switch – 3 Gain settings allow the user to select the output voltage to the optimal level for each Headphone. Settings (based on 12AU7) provide approximately 2V, 4V and 6Vrms.
Xem thêm dự án kickstarter

Con này trông thì ngầu, nhưng chỉ dành cho ai thích đại tiện thôi bác ạ, tốt nhất vẫn nên xuất ra DAC trước, rồi thích pre hay pow đèn thì lắp phía sau

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: mình xin lỗi bạn và ai đã xem post phía trên. Mình đính chính lại chút là nếu dùng đúng thẻ microSD 16GB class 10 (hình như = mức đầu chuẩn U là U1 thì phải) đạt 48MB/s thì cài Android 5.1.1 v1.4 cho C2 trong 5phút à... mình mua thẻ nhớ mới tối qua ...quá đã :D

nsnhd

Well-Known Member

Cập nhật tiếp cho C2 nếu cài Ubuntu để nghe nhạc, xem phim thì PHẢI CÀI TRÊN THẺ 32GB nhé. Sáng giờ mình vật lộn cài 2 lần thấy có các lỗi nhỏ hệ thống báo, xem kỹ thì cái thẻ 16GB hết trơn. Chạy mãi sudo apt-get autoclean không ăn thua. Bản image gốc đã 5.5GB chả hiểu nó bung kiểu gì chạy updates đủ hết xong ko còn chỗ nên báo lỗi.

Thấy trên forum Kodi đánh giá tốt bản LibreELEC 7.0.0 Kodi Jarvis 16.1 Final, bác có cài thử chưa, nó có hạn chế gì so với các bản Androi....

smallgent

Well-Known Member

@dongochoan: cài Android 5.1.1 v1.4 cho C2 rồi, chạy nhanh như Fast Furious 7. Bản USB Audio Player Pro mới nhất 2.6.1 đã play được dsd. Mình đợi DAC SMSL M8 về test sẽ tấu bạn sau ;)

@geekstore: standard without objection (chuẩn ko cần chỉnh) :D

@nsnhd: mình biết từ sáng qua, đang tìm hiểu để cài trên C2. Bản cập nhật 01.05.2016 của nó khởi động chỉ 8-9 giây (King of Kodi) + passthru dts hd ma + Atmos ... quá dữ :)

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member

Các bác cho e hỏi là kodi trên rasp đã chỉnh passthrough qua hdmi rồi mà sao cái volume trong kodi vẫn chỉnh volume dc vậy?

smallgent

Well-Known Member

@NamkingWIN: bạn cài Kodi bản nào trên RP vậy? Mình play thấy passthru ngon ko để ý. Nếu mà chỉnh được vậy giống i chang HD Dune Player :) và vấn đề này đã tranh cãi chán chê từ diễn đàn khoai tây cho đến khoai ta rồi. Trước trên android box play Kodi mình test lúc passthru ko chỉnh được.

NamkingWIN

Active Member

@NamkingWIN: bạn cài Kodi bản nào trên RP vậy? Mình play thấy passthru ngon ko để ý. Nếu mà chỉnh được vậy giống i chang HD Dune Player :) và vấn đề này đã tranh cãi chán chê từ diễn đàn khoai tây cho đến khoai ta rồi. Trước trên android box play Kodi mình test lúc passthru ko chỉnh được.
E đang dùng bản kodi của openelec milhouse đó bác!

newceco

Member

Các bác cho mình hỏi là dùng món này có cài được office & AutoCAD không?

nsnhd

Well-Known Member

@dongochoan: cài Android 5.1.1 v1.4 cho C2 rồi, chạy nhanh như Fast Furious 7. Bản USB Audio Player Pro mới nhất 2.6.1 đã play được dsd. Mình đợi DAC SMSL M8 về test sẽ tấu bạn sau ;)

@geekstore: standard without objection (chuẩn ko cần chỉnh) :D

@nsnhd: mình biết từ sáng qua, đang tìm hiểu để cài trên C2. Bản cập nhật 01.05.2016 của nó khởi động chỉ 8-9 giây (King of Kodi) + passthru dts hd ma + Atmos ... quá dữ :)

Bác cho hỏi nếu ko có PayPal thì mua C2 kiểu gi?

smallgent

Well-Known Member

@nsnhd: mua online ai cũng mong có Paypal, chỉ mình bạn hỏi ngược...chưa bao giờ mua phải ko? PayPal giúp mua bán an toàn hơn cho 2 bên. Nó là thương hiệu số #1 thế giới đó. Bạn đăng ký tài khoản Paypal rồi mua nhé. Chúc vui.

@NamkingWIN: Mình chả nhớ nhưng nếu là RP thì cài bản chạy OpenELEC trực tiếp luôn. Cài xong khởi động RP nó vào thẳng Kodi chỉ 12 giây...đã lắm. Thêm add-on của Hiếu Hiền vô + addon YouTube nữa xem mượt hơn cả Sunsilk ;). Down từ http://openelec.tv/get-openelec

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member

@nsnhd: mua online ai cũng mong có Paypal, chỉ mình bạn hỏi ngược...chưa bao giờ mua phải ko? PayPal giúp mua bán an toàn hơn cho 2 bên. Nó là thương hiệu số #1 thế giới đó. Bạn đăng ký tài khoản Paypal rồi mua nhé. Chúc vui.

@NamkingWIN: Mình chả nhớ nhưng nếu là RP thì cài bản chạy OpenELEC trực tiếp luôn. Cài xong khởi động RP nó vào thẳng Kodi chỉ 12 giây...đã lắm. Thêm add-on của Hiếu Hiền vô + addon YouTube nữa xem mượt hơn cả Sunsilk ;). Down từ http://openelec.tv/get-openelec

Cảm ơn bác, để e thử. Mà bác cho e hỏi là bác biết chỗ nào bán dac cho rasp ko? e ở HCM

smallgent

Well-Known Member

Hôm trước mình mua DAC+ cho RP2 trực tiếp từ hãng HifiBerry. Bạn có thể mua từ AliExpress / Taobao cho DAC tương đương xuất xứ từ TQ, tham khảo thêm tư vấn từ bạn @phithien.

smallgent

Well-Known Member

5.1.1 v1.4 đúng là nó đó bạn. Nhớ down luôn cái apk để cài GG Play Store luôn nhé, link: http://codewalkerster.blogspot.kr/2015/06/how-to-install-gappsinstallerlollipop.html

NamkingWIN

Active Member

E thử rồi bác smallgent ơi, đều chỉnh dc volume hết. E passthrough audio qua cổng usb kết nối với cái ampli!

Bên trên