Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Của bác là cắt ra rồi nối dây micro usb vào luôn hả?để mai em thử với cục pin dự phòng xiaomi xem out put 2A nó có kéo nổi cục ổ cứng WD 1T kg.bác hay bác nào khi nào chán cục ipower bán rẻ lại em nhé.Vợ lại đang bầu bí nên giờ mua gì cũng phải tính toán tiết kiệm,mua đc hàng 2nd thì đỡ tốn
Lúc trước họ bán chưa có kèm theo đầu chuyển sang micro usb, em lại chưa mua kịp nên cắt sợi dây cột vô xài tạm.

Pi với Dac và HDD WD 1TB khi phát nhạc dòng tiêu thụ chỉ có 660mA nên anh yên tâm.

Em còn tính lấy thêm 1 cái iPower nữa để dành test ạ. Em rất thích tiếng của nó.

nghiadalat

Well-Known Member
Khác nhiều lắm ạ. Cục Pin Asus đã hay hơn nguồn theo Pi 3 nhiều. Trước em có thử qua các thứ sau:

- Adapter Raspberry Pi 3, và khoảng 8 cái adapter theo máy tablet, ipad, iphone, loa bluetooth JBL....
- Cục pin dự phòng Asus ZenPower
- Cục pin sạc 4.8v
- 2 cái nguồn LPS

Em thích tiếng của iPower hơn. Với giá 1tr rất đáng để thử qua.

Cái ipower nhìn ngon vãi mà nghe cung ngon. Tiếng gom, cả ba dải sạch hơn.

tml3nr

Moderator
Cái ipower nhìn ngon vãi mà nghe cung ngon. Tiếng gom, cả ba dải sạch hơn. View attachment 241909
Cho dù mình cắm vô ổ điện phích 2 chấu. Em thấy cắm đúng chiều tiếng nó hay hơn. Anh cắm cái đầu UK vào, rồi tra theo chuẩn UK xem bên nào là Neutral, bên nào là Live để cắm cho đúng.

Em nghe bộ Pi2, Dac+ Pro và iPower từ tháng 4/2016. Gần đây để ý nghe kỹ lại thì thấy tiếng nó hay hơn rất nhiều. Treble dịu hẳn và bass êm hơn. Mid cũng ngọt hơn.

ipower nghiadalat.JPG

Chỉnh sửa lần cuối:

ngdhieu

Well-Known Member
@tml3nr: mình thấy có cái lạ là vị trí chấu nối đất của cái iPower lại ở phía dưới :)

Nhà bác không có dây nối đất thì chấu nối đất của nó nằm đâu cũng chả có ý nghĩa gì.... Chỉ giúp cắm chặt hơn vào ổ điện thôi....

nqn_vnn

Well-Known Member
Có Bác nào rành kỹ thuật về xây dựng, vẽ giúp anh em 1 bản vẽ case cho Pi3 + DAC chào mừng năm mới đi :D. Thiết kế lạ, độc, đẹp ... đặc biệt mà mang thương hiệu hdvietnam :D

dungsin_lqd

Well-Known Member
Bác không nên chơi case cho mấy món này phí thời gian và giá thành gấp 10 lần thiết bị bác có. Hehe

tml3nr

Moderator
Case kim loại cũng không mắc lắm, có cái cực là phải đo đạc, tính toán, kiếm chổ gia công khoan cắt các lỗ cắm dây.

Như 2 cái này, tào bao bán khoảng 10 USD (150x211x60):

https://world.taobao.com/item/538633656021.htm

https://world.taobao.com/item/40163075306.htm

Cái này chổ anh Dũng audio. 200k (155x130x50):

http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=16777&start=175

Em nghĩ nếu mình kết hợp được khung sườn nhôm với mica là dễ làm nhất. Nhôm người bán họ có thể cắt theo kích thước mình đặt. Mica thì cắt laser quá dễ. Các lổ mặt đáy mình làm theo kiểu module lặp (kiểu lổ khung kệ sắt). Lổ cắm dây cắt sẵn hàng loạt, theo kiểu xài tới đâu bẻ tới đó.

Khung nhôm theo kiểu bên dưới, mình chỉ cần 4 thanh góc. Tất cả 6 mặt mình làm bằng mica.

Còn một việc phải lo là chuyện chống nhiễu, nếu như bỏ luôn nguồn vào trong case. Có lần em thử để Pi gần iPower, cách khoảng 15-20cm mà nghe tiếng nó sạn rõ lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

nghiadalat

Well-Known Member
Case kim loại cũng không mắc lắm, có cái cực là phải đo đạc, tính toán, kiếm chổ gia công khoan cắt các lỗ cắm dây.

Như 2 cái này, tào bao bán khoảng 10 USD (150x211x60):

https://world.taobao.com/item/538633656021.htm

https://world.taobao.com/item/40163075306.htm

Cái này chổ anh Dũng audio. 200k (155x130x50):

http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=35&t=16777&start=175

Em nghĩ nếu mình kết hợp được khung sườn nhôm với mica là dễ làm nhất. Nhôm người bán họ có thể cắt theo kích thước mình đặt. Mica thì cắt laser quá dễ. Các lổ mặt đáy mình làm theo kiểu module lặp (kiểu lổ khung kệ sắt). Lổ cắm dây cắt sẵn hàng loạt, theo kiểu xài tới đâu bẻ tới đó.

Khung nhôm theo kiểu bên dưới, mình chỉ cần 4 thanh góc. Tất cả 6 mặt mình làm bằng mica.

Còn một việc phải lo là chuyện chống nhiễu, nếu như bỏ luôn nguồn vào trong case. Có lần em thử để Pi gần iPower, cách khoảng 15-20cm mà nghe tiếng nó sạn rõ lắm.

View attachment 242001

View attachment 242002
Vì không cần di chuyển nên anh chơi cái case CD player luôn cho nó đồng bộ với đám còn lại.

No-U

Active Member
Có bác nào ở sài gòn mà có con ipower khg ạ?có thể cho em mượn về cắm thử nửa ngày được khg ạ?

No-U

Active Member
Hình như 3kshop có bán. Bạn ra đó có ngay.
Em biết chõ đó có bán,nhưng mà e muốn mượn về nghe hử xem thế nào bác ạ.e vừa thử thay cục sạc theo pi3 bằng cục sạc 2A của máy nghe nhạc colorfly c10 thì thấy nền có tĩnh hơn,tiếng kèn của kenny G cũng có vẻ bay bay hơn

giaphongn

Well-Known Member
Em biết chõ đó có bán,nhưng mà e muốn mượn về nghe hử xem thế nào bác ạ.e vừa thử thay cục sạc theo pi3 bằng cục sạc 2A của máy nghe nhạc colorfly c10 thì thấy nền có tĩnh hơn,tiếng kèn của kenny G cũng có vẻ bay bay hơn
Bác ở Q.9 đúng k (vì nhớ có lần bác hỏi mua con Modi Multibit)? Nếu qua mùng 10 Tết bác chưa trải nghiệm được thì alo cho mình, mình sẽ cho bác mượn. Giờ ở xa SG rồi.

tml3nr

Moderator
Khoe các bác tí.

Thông tin chung: Hôm trc tôi mua một con DAC no name từ aliexpress về mod. Con này chạy TDA 1541A đơn, ruột gan có vẻ sạch đẹp, giá hơn ngàn tệ về đến tay là 4500k. Đưa cho một anh thợ giỏi bên vnav mod lại chút, mất 1000k.

Kết quả: nghe hát (vocal jazz) và hòa tấu jazz (Gene Ammons, Dave Brubeck, Renaud Garcia - Fons...) thì con Matrix X-Sabre dùng bấy lâu nay ko lại được. Âm thanh rất truyền cảm, độ động khá, tương đối chi tiết chứ ko bị hụt hẫng (vì vốn nghe X- Sabre dùng chip 9018 vốn nổi tiếng là nhiều chi tiết). Chất tiếng thiên về ấm áp, âm hình khá rõ, âm thanh ko bị nhô khỏi loa nhảy xổ vào người nghe (hic nhiều bác lại thích kiểu này). Nhìn chung là dự án thành công, p/p siêu cao. Matrix X-Sabre thân thiết đã phải ra đi.

Sau đó tôi rước về 4 con opamp Burson V5i mất xấp xỉ 2000k, thay cho 4 con opamp giá 1$ đi kèm theo máy. Tuy nhiên có lẽ do Burson chảnh quá nên nó ko thèm làm việc với hàng no name, cắm vào tiếng lí nhí và rè, độ lí nhí và rè tăng lên theo số lượng V5i được cắm vào. May quá chủ shop cho trả lại và hoàn 80% tiền. Tiếp đó 4 con 627AP huyền thoại được mua về, làm tiếng trong hơn chút nhưng tổng thể có vẻ làm âm thanh tối đi (đúng chất của Burr Brown), và có lẽ chúng cũng sắp quay về tay chủ cũ.

Cấu hình nghe nhạc: loa PSB Synchrony One B, amply Leben CS300X(S), transporter Pi3 chạy Moode 3.1, usb converter Singxer SU-1, dây usb Analysis Plus, các dây khác diy hết, nhạc chứa trong pc nas full linear psu.

Kết luận: Nếu ko nghe nhạc giao hưởng là chính thì con DAC này rất đáng chơi. Bác nào ở HN có DAC trên dưới 1k$ tôi xin mang đến thi đấu. Bác nào có DAC trên dưới 2k$ tôi xin mang đến để học hỏi xem cần mod thêm gì nữa. Vài dòng góp vui cuối tuần.

Vài tấm hình

1/ Toàn cảnh ruột gan DAC

2/ Cận cảnh

3/ Vỏ (DAC nằm trên, dưới là Pi3)

4/ Đồng đội phối hợp tác chiến

Anh do_long_khach cho em hỏi thăm tí ạ,

- Con này TDA1541A này, hình như giống con anh đang dùng. Nếu mình mua về xài luôn (không mod miếc). Thì tiếng của nó như thế nào ạ?

- Nếu mình thay TDA1541A S1 vào, thì có cần can thiệp gì trong máy không, và tiếng của nó khác nhau như thế nào ạ?

Em cảm ơn anh rất nhiều!

https://world.taobao.com/item/521188224372.htm

do_long_khach

Well-Known Member
Ko mod tiếng ngang ngang hài lắm. Đặc biệt con này out of the box nghe ko ổn, mình cắm ngâm điện mấy ngày thay đổi rất rõ. 1541a 1 vương miện nghe tốt hơn, phân giải tốt hơn, 3d hơn. Để ra tết kiếm 2 cục nguồn talema thay nốt. Nếu bác mua thì bảo tụi Tàu nó lắp luôn nguồn tốt, giá chắc cao hơn tí.

tml3nr

Moderator
Ko mod tiếng ngang ngang hài lắm. Đặc biệt con này out of the box nghe ko ổn, mình cắm ngâm điện mấy ngày thay đổi rất rõ. 1541a 1 vương miện nghe tốt hơn, phân giải tốt hơn, 3d hơn. Để ra tết kiếm 2 cục nguồn talema thay nốt. Nếu bác mua thì bảo tụi Tàu nó lắp luôn nguồn tốt, giá chắc cao hơn tí.
Như vậy nếu không mod, sau khi burning (chạy rà) nó cũng chưa hay hở anh?

Bên trên