Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Sao hình cuối mình ko thấy được bác @dongochoan . Mình đang dùng board DSD1796 này có i2s in . Vậy khi kết nối có phải thêm code gì gì ko a .
https://world.taobao.com/item/523994762779.htm?spm=a312a.7728556.2014080708.5.quEPbM

Mình thấy Moode hay Rune chưa có code con DSD1796 a . :mad:

dongochoan

Active Member
Cái này bác ráp hay nguyên xi nó vậy . Bác kiếm đâu ra chỉ mình với a .
Còn board nguồn bác post luôn a .
Cái này em ráp, bo dịp trước mấy anh em chung nhau đặt. Dự án này Open Hardware nên tác giả cung cấp đầy đủ các thông tin, kể cả các file layout của PCB mà. Đến nay em mới gắn thêm được bo Amanero còn thiếu relay nữa là hoàn chỉnh, bo nguồn em sẽ dùng salas nhưng đang ship linh kiện nên chưa xong bác ạ.

linh0983

Well-Known Member
Bác chạy chậm chậm thôi mình với theo kịp a . Thanks bác . ( 4 con opamp đó chắc nóng lắm bác nhỉ ) . :p:eek:;)

dongochoan

Active Member
Em chưa xông điện nên cũng chưa biết có nóng nhiều không, nếu nóng nhiều thì phải bổ sung thêm mớ tản nhiệt bác ạ
Mono-OPAMP-LME49710HA-High-Performance-HIFI-OpAmp-Metal-Case-TO-99-To-DIP8-free-shipping.jpg_200x200_zpsq59yqkje.jpg

Thanhvo31

Well-Known Member
Hơi lạc đề chút, hôm nay em được bạn cho bản thu này tốt quá. Nghe với Pi2/Boss Dac rất analog. Mời mí anh nghe thử ạ:

http://www.hdvietnam.com/threads/huong-que-1-tieng-hat-phuong-dung-1972-flac.1318710/

View attachment 258277 View attachment 258276
Cảm ơn bác. Em nhớ lại thời năm 1988, nhà em có cái casette Philips mono 1cửa băng + 2 cuộn băng, có bài "tiếng còi trong sương đêm", "Hoa trinh nữ" mở lên cả xóm nghe và thuộc từng bài.

Em đang tìm bài Tàn tro của Thanh Hà. Bác có CD đó không.

tml3nr

Moderator
Cảm ơn bác. Em nhớ lại thời năm 1988, nhà em có cái casette Philips mono 1cửa băng + 2 cuộn băng, có bài "tiếng còi trong sương đêm", "Hoa trinh nữ" mở lên cả xóm nghe và thuộc từng bài.

Trong ký ức của em, chương trình Phương Dung này là em nhớ tới nhiều nhất, nhưng bao nhiêu năm qua vẫn chưa kiếm được bản thu nào tốt.

Cách đây khoảng 2 năm. Em nghe phong phanh có một bản thu rất hay, hình như của nhóm audiophile của anh Khang Audio TB. Nhưng tới hôm nay mới có được.

Còn 2 chương trình nữa em cũng hay nhớ đến là Trường Cũ Tinh Xưa, và Tình anh Lính Chiến - Duy Quang.

Tình anh lính chiến năm 1993 có phát hành CD, các bài hát tương tự. Em may mắn mua được cd này rất sớm. Nhưng tiếc là hòa âm và hát lại nên em nghe thấy không cảm xúc bằng bản cassette.

Tàn tro - Thanh Hà em có ạ, anh lấy bài đó hay là nguyên album?

Đính kèm

76.5 KB · Xem: 205
    98.1 KB · Xem: 206
Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Trong ký ức của em, chương trình Phương Dung này là em nhớ tới nhiều nhất, nhưng bao nhiêu năm qua vẫn chưa kiếm được bản thu nào tốt.

Cách đây khoảng 2 năm. Em có nghe phong phanh có một bản thu rất hay, hình như của nhóm audiophile của anh Khang Audio TB. Nhưng tới hôm nay mới có được.

Còn 2 chương trình nữa em cũng hay nhớ đến là Trường Cũ Tinh Xưa, và Tình anh Lính Chiến - Duy Quang.

Tình anh lính chiến năm 1993 có phát hành CD, các bài hát tương tự. Em may mắn mua được cd này rất sớm. Nhưng tiếc là hòa âm và hát lại nên em nghe thấy không cảm xúc bằng bản cassette.

Tàn tro - Thanh Hà em có ạ, anh lấy bài đó hay là nguyên album?

View attachment 258386
View attachment 258385
Share cả album đi bác ơi

tml3nr

Moderator

Share cả album đi bác ơi
Đã up cho 2 anh ạ:

http://www.hdvietnam.com/threads/hai-au-089-y-lan-thanh-ha-cat-bui-tinh-xa-flac.1318927/

tml3nr

Moderator
Em tặng mí anh dĩa này, theo em đây là một trong số rất ít các cd của VN có thể nghe tốt trong các dàn máy lớn, bất kể giá tiền. Đồ càng dữ càng hay chứ không bị lòi phô như nhiều cd khác.

Dĩa này em mua được năm 94, của anh Khanh phù thủy.

Tiếng cymbal rớt trong bài số 2, và tiếng violon trong bài số 3 nghe rất thực và sống động.

http://www.hdvietnam.com/threads/mai-anh-viet-vang-toc-roi-1991-flac.1318947/

tml3nr

Moderator
Em mạn phép lên sóng con Pi + Boss Dac của e
View attachment 258387 View attachment 258388 View attachment 258389 View attachment 258390 View attachment 258391

Lần đầu làm case nên chưa dc đẹp lắm nhưng bảo đảm tiêu chí kỹ thuật :p
Đợi sợi dây LAN cat7 chống nhiễu 2 lớp về nữa là đủ bài
Anh cẩn thận với dây lan có shield nhé. Nên thử đối chiếu với dây không shield xem thế nào.

https://support.hifiberry.com/hc/en-us/community/posts/201847511-Battery-better-audio-quality-
...The Ethernet data line is always galvanically isolated by transformers (on both sided). But this is not the case for the shielding. Therefore using UTP cables is always a good choice for all kinds of networked audio equipment.
Some other devices might not connect the shielding to ground, but the Raspberry Pi does.

Em có thử qua lan của AudioQuest, AMP, và rất nhiều loại khác. Hiện tại em thấy sợi Elecom 1m ổn.

Theo Cisco dây patch cord không nên ngắn dưới 90cm. Thử thực tế em thấy cái này có vẻ đúng.

Mỗi sợi tiếng nó khác nhau tí, anh chịu khó thử.

Chỉnh sửa lần cuối:

tuanqc78

Well-Known Member
Em mạn phép lên sóng con Pi + Boss Dac của e
View attachment 258387 View attachment 258388 View attachment 258389 View attachment 258390 View attachment 258391

Lần đầu làm case nên chưa dc đẹp lắm nhưng bảo đảm tiêu chí kỹ thuật :p
Đợi sợi dây LAN cat7 chống nhiễu 2 lớp về nữa là đủ bài
Case thì không khó kiếm nhưng đục khoét chính xác thì là vấn đề lớn.
Các bác đã có ai xuất được thông tin ra màn hình 1602 cho bản runeaudio 20170229 chưa, em loay hoay mấy hôm mà vẫn bó tay.

trung224

Well-Known Member
Báo cáo các bác, em đã hoàn thành phần thô con transport Pi hôm nay. Sau gần 2 tiếng vật lộn, cuối cùng em Pi đã mất zin và được cấp nguồn bởi 3 anh "cao to đen hôi" :D

Phần thô có lẽ tạm xong, đến phần hoàn thiện sẽ có rất nhiều việc như che chắn nhiễu (cả nhiễu điện lẫn nhiễu nhiệt), chống rung (damping bằng dynamat),...

Bên trên