Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hị hị giá bác nói ngay vậy từ đầu................Cảm ơn nhiều, tôi làm được rồi.

Vừa lôi mấy file ape ra chơi lại, kỳ thật, hôm qua ko có tiếng, hôm nay hát bình thường. Theo bác chứa nhạc trong NAS tiếng có hay hơn ko?

tml3nr

Moderator

@tml3nr: lossless a chỉ thích wav thôi là format đúng nghĩa lossless cao nhất đương nhiên giá phải trả là chiếm dung lượng hơn flac tí. Dù sao thì flac nghe cũng 9/10 so với wav. Tai a nghe wav ổn hơn flac và như cd :).

Ape thực chất giải thuật nén cao hơn, nghĩa là file nhỏ hơn nhưng khó stream qua mạng hơn là phương thức đang phát triển mạnh như hiện nay, chưa nói phải trả tiền bản quyền để mua decode nên chiều hướng như nào mọi người có thể tự cân nhắc. Nếu nó hay ho thì Sony ko dại gì lại đang chuyển dần các kho nhạc khổng lồ của họ sang DSD.

Chuyện wav nghe hay hơn flac từ xưa tới nay em có nghe nhiều người có uy tín xác nhận. Bản thân em không dám thử, vì sợ nếu nó khác nhiều sẽ làm mình phân vân. Do trước giờ em chủ trương làm sao cho âm thanh hay nhất có thể, nhưng vẫn bảo đảm sự tiện lợi.

Wav là uncompressed format, vì thế nên nó không phải là lossless, lossless hay lossy chỉ áp dụng trong thuật toán nén dữ liệu mà thôi, và flac là 1 trong những thuật toán nén mà có thể verifiable được, nếu bạn nghe thấy flac 9/10 wav thì tức là não bạn đang bảo bạn thế thôi!

Em cũng chưa thử so sánh flac và wav bao giờ, vì những lý do em trình bày lằng nhằng ở trên. Nhưng em tôn trọng sự khác biệt.

Hồi nhỏ em có đọc được câu chuyện rùa và cá. Đại ý nói sau khi nghe rùa kể về đất, không khí. Cá không tin. Cá nói là làm sao trên đời này có thể có những thứ như vậy?

Vẽ ra một điều không có thật để mưu cầu cho mục đích nào đó là một việc xấu. Cả tin trong xã hội ngày nay cũng là điều dại dột. Nhưng có khi để biết được sự thật, mình cần phải mất rất nhiều thời gian, tiền bạc và công sức.

tml3nr

Moderator

Hị hị giá bác nói ngay vậy từ đầu................Cảm ơn nhiều, tôi làm được rồi.

Vừa lôi mấy file ape ra chơi lại, kỳ thật, hôm qua ko có tiếng, hôm nay hát bình thường. Theo bác chứa nhạc trong NAS tiếng có hay hơn ko?

Hay hơn so với cái gì ạ?

Anh chịu khó chép khoảng 10 album thường nghe, thử trên các kiểu sau. Sau khi thử qua hết. Anh sẽ quyết định được cách nào phù hợp nhất:

- Chép nhạc vào thẻ nhớ
- Chép nhạc vào USB FlashDisk
- Chép nhạc vào USB HDD
- Nhạc trong NAS, truy xuất qua dây cáp mạng (dây không shield)
- Nhạc trong NAS, truy xuất qua wifi usb. Thử vài loại khác nhau.
- Nhạc trong NAS, Pi cắm dây cáp mạng vào một access point, access point kết nối vào NAS qua wifi.

Sau khi thử qua các kiểu trên. Em chọn cách cuối cùng.

zeze

Well-Known Member

...
- Nhạc trong NAS, Pi cắm dây cáp mạng vào một access point, access point kết nối vào NAS qua wifi.
...
Access point có phải bác dùng Time Capsule không? Mà sao thấy nó lằng nhằng qua nhiều đường kết nối quá :| , mường tượng cũng khó.

tml3nr

Moderator

Access point có phải bác dùng Time Capsule không? Mà sao thấy nó lằng nhằng qua nhiều đường kết nối quá :| , mường tượng cũng khó.

Phải ạ. Nó cũng đơn giản. Mặc dù nhà có dây Lan đi âm tường từ PC sang amply, nhưng từ trước tới giờ em vẫn nghi ngờ nhiễu nên chủ trương dùng wifi.

- Nhạc em chứa trong Time Capsule (TC), dùng như NAS.
- TC em cấu hình kiểu Brigde Mode, DHCP do router quang cấp.
- Pi em cắm dây lan vào Airport Express (AE), AE em cấu hình cho nó join vào TC. Khi đó Pi nó sẽ được nhận IP từ router quang và sẽ cùng chung lớp mạng.

Nói đơn giản là em thay thế USB Wifi bằng cách dùng AE, để kết nối với TC.

Em có thử lấy Totolink EX300 để dùng tương tự như AE bên trên, tiếng nó sạn hơn AE.

Anh xem cái hình cho dễ thấy:

Chỉnh sửa lần cuối:

inlexus

Active Member

Wav là uncompressed format, vì thế nên nó không phải là lossless, lossless hay lossy chỉ áp dụng trong thuật toán nén dữ liệu mà thôi, và flac là 1 trong những thuật toán nén mà có thể verifiable được, nếu bạn nghe thấy flac 9/10 wav thì tức là não bạn đang bảo bạn thế thôi!
Em quen một anh cũng rất mê chơi âm thanh, đầu tư cho âm thanh có lẽ cũng đến tiền tỷ. Anh ý cũng khẳng định với em là anh ý phân biệt được khi nghe nhạc Flac và Wav; còn em thì lúc nào cũng phân vân với việc đó vì theo em để play được flac thì nó sẽ cần giải nén ra rồi mới phát ra âm thanh, có nghĩa là sau giải nén thì chả khác gì nghe wav, không hiểu em hiểu vậy có đúng không nữa :D.

smallgent

Well-Known Member

Pà ông bà nội ông pà goạy tui... thằng nhóc chép mp3 vào máy mình chơi ... chả quan tâm, lúc phát thấy hiện lên mp3 320kbps kèm 24bit ...Rune nó resampling lên...trước giờ toàn nghe nói trên diễn đàn Rune chưa thử giờ mới thấy, nói chung nghe ổn :)

smallgent

Well-Known Member

@tml3nr: cách của e cá nhân a cho là giải pháp tốt vì lúc đó router làm bridge toàn bộ băng thông chỉ dành cho RP lấy nhạc từ time capsule... nọ nay e nói nhưng a chưa có nó nên ko dám spam. A có router khủng Dlink 860L tốc độ đến 1200Mbps đi chung qua một switch 100Mbps thì vẫn là thắt cổ chai (bottle-neck) nhưng tạm thấy ok, nhưng nếu muốn ngon vẫn phải đi riêng.

smallgent

Well-Known Member

@geekstore, @inlexus: tranh luận về flac và wav giống i như bảo sao mấy bác khác giờ sao lại đua DSD. Mình cũng tò mò sắm M8 cũng test đến DSD128 với người ta rồi nhưng tài sản giờ chỉ 3 ổ x 2TB chứa hầm bà lằng nhằng đú gì nổi nhạc DSD, mà DSD nhạc đã có nhiều đâu mà đú. Tào lao đã mình vẫn thấy wav nghe hơn fờ lắc :D :D :D

geekstore

Member

Bạn nào phân biệt được flac vs wav bằng blind test, mình tặng cặp interconnect trị giá 300K, không nói nhiều :-D
@inlexus, đôi khi nó là placebo effect, tự kỷ ám thị, thứ duy nhất có thể ảnh hưởng đến flac là khi phần cứng không đủ tài nguyên để giải nén và phát cùng một lúc, nhưng giờ thì phần cứng kiểu thế chắc ở trong bảo tàng :)

inlexus

Active Member

Vì em không có đủ điều kiện về thiết bị nghe, em chỉ có cặp loa Hivi cắm vào tivi thôi nên em không test được, từ hồi mua Pi về em nghe nhạc wav, flac, ape bằng OSMC nối với tivi qua hdmi em đã thấy hay hơn hẳn ngày trước nghe mp3 rồi. Em đang đợi có thêm tiền thì mua nguồn ổn định với cả DAC PCM5122 như bác phithien về nghe thử xem có hay hơn nối vào tivi không. Mấy hôm nay em cũng đang tìm thông tin xem tivi sony họ dùng chip âm thanh gì mà theo em thấy là khá hay, hay hơn em cắm trực tiếp loa vào Pi :D.

do_long_khach

Well-Known Member

Phải ạ. Nó cũng đơn giản. Mặc dù nhà có dây Lan đi âm tường từ PC sang amply, nhưng từ trước tới giờ em vẫn nghi ngờ nhiễu nên chủ trương dùng wifi.

- Nhạc em chứa trong Time Capsule (TC), dùng như NAS.
- TC em cấu hình kiểu Brigde Mode, DHCP do router quang cấp.
- Pi em cắm dây lan vào Airport Express (AE), AE em cấu hình cho nó join vào TC. Khi đó Pi nó sẽ được nhận IP từ router quang và sẽ cùng chung lớp mạng.

Nói đơn giản là em thay thế USB Wifi bằng cách dùng AE, để kết nối với TC.

Em có thử lấy Totolink EX300 để dùng tương tự như AE bên trên, tiếng nó sạn hơn AE.

Anh xem cái hình cho dễ thấy:

Giá bác ở HN thì nhờ bác qua kết nối giùm để có cái nghịch chứ tôi chắc đầu hàng ko tự làm được thế này.

smallgent

Well-Known Member

Chỗ e mua hôm trước nè a, cả phí ship luôn là $8.58

http://s.aliexpress.com/RvEZRB3M

Chỗ này cách đây 2 bữa có bạn nào ở VN đã nhận hàng hôm 22/2 thấy trên AliExpress báo vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Giá bác ở HN thì nhờ bác qua kết nối giùm để có cái nghịch chứ tôi chắc đầu hàng ko tự làm được thế này.

Nghe lằng nhằng chứ cũng đơn giản lắm. Để setup AE và TC, trên Windows anh dùng phần mềm Airport Utility. Chọn Assist Me, nó chạy kiểu wizard step by step, anh chỉ cần click khoảng 5-6 cái là xong.

Trên Mac OS cũng có phần mềm tương tự, nó đơn giản quá mức nên đôi khi làm cho mình không thấy rõ các bước.

tml3nr

Moderator

Vì em không có đủ điều kiện về thiết bị nghe, em chỉ có cặp loa Hivi cắm vào tivi thôi nên em không test được, từ hồi mua Pi về em nghe nhạc wav, flac, ape bằng OSMC nối với tivi qua hdmi em đã thấy hay hơn hẳn ngày trước nghe mp3 rồi. Em đang đợi có thêm tiền thì mua nguồn ổn định với cả DAC PCM5122 như bác phithien về nghe thử xem có hay hơn nối vào tivi không. Mấy hôm nay em cũng đang tìm thông tin xem tivi sony họ dùng chip âm thanh gì mà theo em thấy là khá hay, hay hơn em cắm trực tiếp loa vào Pi :D.

Có nhiều lúc em cũng thấy như anh vậy. Em cho đó là sự hài hòa của âm thanh. Khi mình nghe trên TV bằng HDMI là qua các thiết bị đồng bộ (dac, amp, loa), tính tương thích dĩ nhiên rất cao.

Tương tự như trên dàn máy bộ (hifi component), nếu xét trên từng dải âm, âm thanh không có gì xuất sắc nhưng nghe tổng thể rất dễ chịu.

Trước đây em có nghe một anh cao thủ nói là trong âm thanh, thà thiếu còn hơn dư. Nhiều năm sau đó, sau một thời gian dài chạy theo âm thanh chi tiết. Em mới hiểu được phần nào. Nói một cách khác, cái hơi thiếu mình sẽ dể bỏ qua hơn là cái dư, cái dư càng nghe lâu càng thấy lộ rõ.

nsnhd

Well-Known Member

Chỗ e mua hôm trước nè a, cả phí ship luôn là $8.58

http://s.aliexpress.com/RvEZRB3M

Chỗ này cách đây 2 bữa có bạn nào ở VN đã nhận hàng hôm 22/2 thấy trên AliExpress báo vậy.

Có cách nào dùng DAC này thay cho dac trong đầu CD cỏ hay nối vào ổ đĩa CD vi tính ko các bác, mục đích chỉ là tận dụng mắt đọc CD ?

Bên trên