Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@robot_1983: bạn xem trên trang #120 mình đã có hướng dẫn.

Tối qua chính mình ghim dây làm trên board dac pcm1502 của bạn @NamkingWIN hót hay lắm... đúng chất pcm152, chơi đúng tới 24/192 luôn.

mình xóa cái nào trên command line vậy small, chỉnh trong rune mà vẫn ko hót chút nào. set qua kia lại thì hót bình thường

ah 1 cái nữa, sao mình vô nano /boot/config.txt ko dc. phải cắm thẻ vô pc chỉnh config file. Dùng putty vô ssh thì chỉ vô dc root, pas: rune thôi. xong bấm command đó ko dc. Nếu dc copy file config.txt upload cho mình dc ko. thx nhiều nha

smallgent

Well-Known Member

Bạn làm chỗ này chưa?

3) Mở RP2, vào dòng lệnh ssh gõ như sau:

nano /boot/config.txt

dùng phím mũi tên di chuyển tìm dòng có chứa đoạn "#dtoverlay=hifiberry-dac" bỏ ký tự # đầu dòng của nó đi, ctrl X, nhấn phím y để đồng ý save lại, nhấn phím Enter, gõ tiếp lệnh:

reboot thì RP2 sẽ khởi động lại.

4) PR2 khởi động xong, vào menu chọn MPD, phần audio output chọn HifiBerry DAC (I2S) rồi bạn play nhạc thử xem

Bạn nói "set qua kia lại thì hót bình thường" ý bạn là gì nói rõ mình xem xem?

smallgent

Well-Known Member

Bước 3 trên trang #120 có thể dùng lệnh ssh đơn giản hơn như sau sau khi RP2 đã mở và vào được dòng lệnh ssh với user / pass là root/rune

echo "dtoverlay=hifiberry-dac" >> /boot/config.txt
reboot

smallgent

Well-Known Member

@robot_1983: bạn ko gõ được lệnh là do chưa đăng nhập, đăng nhập với user là root / pass là rune

HƯỚNG DẪN KẾT NỐI BOARD CHIP DAC PCM1502 (TERADAK) VỚI RASPBERRY PI2

1) RP2 tắt

2) Dùng cáp Dupont 2 đầu cái cắm lần lượt xếp theo thứ tự pin từ trên xuống dưới (xem sơ đồ pin thực tế) từ board dac PCM1502 qua RP2
- Board 5102(BCK) đến pin 12 (RP2)
- Board 5102(DATA) đến pin 40 (RP2)
- Board 5102(LRCK) đến pin 35 (RP2)
- Board 5102(GND) đến pin 6 (RP2)
- Board 5102(GND) ::: bỏ ko đụng đến
- Board 5102(VCC) đến pin 2 (RP2)

Vị trí các pin trên board dac pcm1502 thực tế

Các pin của RP2 theo sơ đồ chân tương ứng trên GPIO theo hình là:

3) Mở RP2, vào dòng lệnh ssh với user là root / pass là rune rồi gõ như sau:

nano /boot/config.txt

dùng phím mũi tên di chuyển tìm dòng có chứa đoạn "#dtoverlay=hifiberry-dac" bỏ ký tự # đầu dòng của nó đi, ctrl X, nhấn phím y để đồng ý save lại, nhấn phím Enter, gõ tiếp lệnh:

reboot thì RP2 sẽ khởi động lại.

4) PR2 khởi động xong, vào menu chọn MPD, phần audio output chọn HifiBerry DAC (I2S) rồi bạn play nhạc thử xem

dây nối giống y vậy phải ko bạn. cảm ơn nhiều để làm lại lần nữa

linh0983

Well-Known Member
Bộ khuếch đại này bác thấy thế nào a .

http://vi.aliexpress.com/item/YJ-du...32437377542.html?spm=2114.010208.0.154.BVZmV8

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@robot_1983: đúng vậy bạn...sorry trả lời hơi trễ nãy giờ đi cafe CN :)

@linh0983: nhìn sơ thì mấy phần công suất na ná nhau, cũng 2 kênh riêng biệt, tụ lọc to đi với 2 ic công suất, ... giá cũng tương đối a hả. A thích tham khảo thêm thì ra chợ Nhật Tảo mấy board này nhiều lắm, có khi rẻ hơn trên AliExpress mà một số board cũng hàng bên đó về e thấy cách đây 2 tuần.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Nó có thêm mạch bảo vệ loa đó bác .
http://vi.aliexpress.com/item/YJ-du.../32437377542.html?spm=2114.010208.0.154.BVZmV
Mạch làm đẹp quá bác nhỉ ! Mua về gắn thêm miếng tản nhiệt to vào 2 con IC công xuất là vô tư . =D>
Mạch này cho board DAC AK4495SEQ .
http://vi.aliexpress.com/item/YJ-du...11&btsid=f9a80900-b5a7-41d5-ac4f-49477d739d68
Vọc mạch ráp từ A >> Z xem nó thế nào . Hi b-(
Mình đang có sẵn cặp loa bookshelf nhỏ mỗi loa 70W .
Bác có thể kiếm hộ mạch pre chỉnh to nhỏ giữa 2 phần này luôn a .
http://vi.aliexpress.com/store/group/Pre-amplifier-board/420320_257469589.html

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Dạ e có thấy, bảo vệ quá dòng...a mà chơi rock quá relay nó nhả im re luôn ;) ... e chưa dập đến mức này chưa biết.

Nếu a đấu dây với với ak4495Seq thì phải tăng cục R-core lên nữa mới đủ đó nha.

Hôm qua board dac bé tí pcm1502 của @NamkingWIN chơi ngọt tai e nghe đúng chất pcm luôn!

lmcuong4u

Active Member

Em up lại hình nhờ các bác ngó nghiêng giúp em:
Em muốn cấp nguồn linear cho con pi3.
Đầu ra DC 5v của cục linear có 1 sợi màu đỏ, 1 sợi màu đen.

Đầu vào micro usb em cắt ra như sau:

Nhờ các bác hướng dẫn giúp em nối thế nào để cấp điện cho pi3 ạ, vì em đã nối 2 sợi đỏ với nhau, sợi đen và sợi màu nâu lớn với nhau mà không lên nguồn.
Cám ơn các bác.

smallgent

Well-Known Member

Board ES9023 về là e làm liền mà vì C2 vẫn đang bơ vơ chưa có bạn ;).

Có lẽ e phải cảm ơn a vì tin tưởng nên mới hỏi nhưng e cũng chưa chơi nhiều đến mức đó :). Dù sao thì board đầu nếu làm pre chỉ cho chỉnh vol, còn board sau cho chỉnh chi tiết hơn treble, mid, bass. Cả 2 board a có thể đổi chất âm bằng các ic ghim đó, a tra thử xem có phải dạng opamp nhỏ ko?Giá cũng rẻ nên mua về a vọc thử nghe xem sao, thế giới audio rộng quá a :D

smallgent

Well-Known Member

@lmcuong4u: ko lên có khi nào bạn nối nó bị chạm nối tắt dây lại hay ko? Bạn kiểm tra kỹ rồi làm lại xem. Nếu dây micro USB đúng chuẩn khi cắt ngang sẽ có các màu như hình dưới, tức dây + vỏ đỏ và dây - vỏ đen.

smallgent

Well-Known Member

@lmcuong4u: cách khác để xác định dây + và - của cáp microusb trường hợp của bạn là:

1) mua 1 bóng led chợ điện tử khoảng 2000đ, lấy bóng màu trắng to cỡ đầu đũa ăn cơm cho dễ nhìn.

2) lấy phần đầu kia sợi usb bạn đã cắt bỏ cắm vào usb trên pc hay lap rồi dùng đèn led thử từng cặp dây ra. Cặp nào làm đèn sáng thì bạn nhìn dây nào vào phần bản nhỏ của đèn led là cực + và cực còn lại là -

lmcuong4u

Active Member

Cám ơn bác smallgent, e đã làm được.
Hiện tại em đang setup như sau: 1 LPS 2 nguồn DC ra 5v, 1 nguồn ra cấp cho pi3, 1 nguồn ra cấp cho mạch F1 (mạch này chuyển tín hiệu USB từ pi3 thành tín hiệu COAX, sau đó vào DAC).
Trước đây em chuyển tín hiệu usb từ pi3 sang F1 thì vẫn nhận tín hiệu bình thường (nguồn từ Pi3 nuôi mạch F1). Giờ cấp nguồn riêng cho board F1 thì tịt luôn :-<, board F1 không nhận tín hiệu từ pi3 nữa.

smallgent

Well-Known Member

Bạn chụp toàn bộ hình kết nối mình xem qua coi, chưa chơi F1 bao giờ nên ko dám nói trước.

Mà bây giờ RP3 của bạn cấp bằng LPS thì ok rồi, F1 lại cắm qua usb của RP3 thì nó vẫn đang được RP3 cấp điện mà bạn còn cấp thêm đường thứ 2 vào F1 để làm gì? Nguồn thứ hai nó có cách ly với nguồn từ usb ko? Bạn hỏi người nào đã chơi chỉ bạn làm bước tiếp làm gì nhé chứ mình ko có F1 nên ko chắc trả lời được.

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member

anh Dũng ơi, giải thích vụ nhiễu giúp e với.
1. Bữa giờ xài qua cổng usb của ampli nên ko có thấy noise, giờ thì switch sang mấy cổng analog thì nghe noise (không cắm dây tín hiệu) khi mở max volume trên ampli, tiếng noise nghe nhỏ với khoảng cách tai tới loa khoàng 20cm. Vậy là ampli e bị gì a?
2. Khi cắm dây tín hiệu vào 1 trong các jack thì tiếng noise lớn hơn và có kèm theo tiếng gì đó khó chịu lắm (không biết mô tả sao) khi volume chưa max thì đã nghe thấy rồi (sau 11g thì nghe lớn nhất, 11g trở xuống thì giống như trường hợp 1). Cọng dây tín hiệu đầu kia e ko có cắm vào đâu cả, để tiếp đất thôi. Volume set 12g.
3. Như trường hợp 2, e gác cọng dây tín hiệu lên ampli, ko cho tiếp đất nữa thì tiếng noise nhỏ đi (tương đương TH1 khi volume max), mất luôn cái tiếng khó chịu kia.
4. Như trường hợp 3, e cầm vào cọng dây tín hiệu thì tiếng noise to hơn, xuất hiện tiếng khó chịu (nhưng nhỏ hơn TH2). Tay còn lại e vịn vào ampli thì tiếng noise nhỏ lại và mất tiếng khó chịu, nghe như TH3.
5. Như TH3, e cắm đầu còn lại của dây tín hiệu vào board PCM5102 (raspi và board để trên cao, chưa cắm nguồn) thì tiếng noise nghe nhỏ hơn TH3 (phải ghé sát tai khoảng 5cm mới nghe thấy)
6. Như TH5, cắm điện cho raspi bằng adapter ASUS, tiếng noise vẫn vậy, ko thay đổi.
7. Như TH6, cắm HDD vào raspi, noise như cũ, ko to hơn.
8. Như TH7, cắm dây USB từ ampli vào raspi, noise to hơn, nghe lụp bụp, rút ra thì trở lại giống như TH7.

Cảm ơn anh!

smallgent

Well-Known Member

Nghe sơ qua là biết noise từ đầu vào analogue cái ampli của e rồi + dây tín hiệu. Hôm qua e nghe trên dàn a mở vol max gần như tĩnh luôn đó. Mấy này do nhiễu từ nguồn điện mà ra thôi. Một số khu vực điện nguồn vào nhiễu lắm. Ampli e cấp điện từ 220vac sang 110vac hay xài trực tiếp 220vac?

Bên trên