Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

tml3nr

Moderator
Nhiều lúc muốn hỏi cho nhanh làm biếng đọc xem ra làm biếng là ko xong a . :rolleyes:

RAID Type
When creating a storage pool, first choose a RAID type. Different RAID types provide different levels of data protection, storage features, and performance. Synology NAS currently supports the following RAID types
  • Basic: Uses one drive to create a storage pool. Basic storage pools do not offer data redundancy.
  • JBOD*: Combines at least two drives to create a storage pool. JBOD storage pools do not offer data redundancy. The available capacity of a JBOD storage pool equals the total capacity of all drives included in the storage pool. JBOD supports combining drives of different sizes.
  • RAID 0*: Combines at least two drives to create a storage pool. RAID 0 does not offer data redundancy. If a single member drive fails, the data in the storage pool will be lost. The available capacity of a RAID 0 storage pool equals the total capacity of all the member drives. RAID 0 supports combining drives of different sizes.
  • RAID 1*: Combines 2-4 drives to create a storage pool. The system will write identical data to each drive. RAID 1 provides data protection as long as one drive is operating normally. The available capacity of a RAID 1 storage pool equals the size of the smallest member drive.
  • RAID 5*: Combines at least three drives to create a storage pool, striping both data and parity information across all member drives. RAID 5 provides data redundancy. If one member drive fails, the system may be rebuilt using parity information on the other member drives. It supports combining multiple RAID Arrays when created on a storage pool for Multiple Volumes. The available capacity of a RAID 5 storage pool = Total capacity of combined RAID Arrays. RAID Array capacity = (number of drives - 1) x (capacity of the smallest drive)
  • RAID 6*: Combines at least four drives to create a storage pool, striping both data and parity information across all member drives. RAID 6 provides data redundancy. Even if two member drives fail, the system may be rebuilt using parity information on other member drives. It supports combining multiple RAID Arrays when created on a storage pool for Multiple Volumes. The available capacity of a RAID 6 storage pool = Total capacity of combined RAID Arrays. RAID Array capacity = (number of drives - 2) x (capacity of the smallest drive)
  • RAID 10*: Combines at least four drives to create a storage pool. The number of drives must be even. RAID 10 provides the performance of RAID 0 in addition to the same data protection level as RAID 1. The available capacity of a RAID 10 storage pool = (capacity of the smallest drive) X (number of drives / 2)
  • RAID F1*: This RAID type is designed for solid-state drives (SSD). It combines at least three SSDs to create a storage pool, striping both data and parity information across all member SSDs while writing more parity bits into a specific SSD to prevent multiple SSDs from failing at the same time. RAID F1 provides data redundancy. If one member SSD fails, the system may be rebuilt using parity information on the other member SSD. It supports combining multiple RAID Arrays when created on a storage pool for Multiple Volumes. The available capacity of a RAID F1 storage pool = Total capacity of combined RAID Arrays. RAID Array capacity = (number of drives - 1) x (capacity of the smallest drive)
@linh0983: Phấn đấu thoát nghèo mua thêm 01 ổ 3TB nữa. Rồi cài RAID 5 với 03 ổ 3TB. Dung lượng sau cùng là 3 x 3TB trừ đi dung lượng 01 ổ = 6TB. Sau này nếu một trong 3 ổ hỏng thì mình thay ổ đó sẽ không mất dữ liệu. RAID 5 mà hỏng cùng lúc 02 ổ thì cũng mất dữ liệu. Hoặc hệ thống Main, cpu, ổ cài hệ điều hành mà hỏng thì em chưa biết cách nào lấy lại dữ liệu.
Nhờ các bác tư vấn thêm về RAID. Cảm ơn các bác.
Lâu rồi không dùng raid nên em không biết lúc này công nghệ có thay đổi nhiều so với trước đây hay không. Em xin chia sẻ theo trải nghiệm trước đây ạ:

Thông thường có 2 loại raid được dùng nhiều nhất:

1. Raid 1 - Mirror: Cần 2 hdd. Hệ thống tạo 2 volume giống hệt nhau về mặt dữ liệu.

Ưu: Chết 1 hdd vẫn còn 1. Có thể dùng như một kiểu dự phòng tương đối an toàn.

Khuyết: Nếu có sai lệch về dữ liệu thì hư đồng thời trên cả 2 ổ dĩa. Tốn dung lượng (1+1=1)

2. Raid 5: Tối thiểu cần 3 hdd. Cho phép chết 1 hdd. Dung lượng 1+1+1=3-1

Trước đây, có một việc cực kỳ đau khổ là khi dùng raid, tất cả các hdd phải giống nhau 100%. Nếu có 1 cái không giống nó sẽ báo lỗi linh tinh, và có thể dẫn tới mất dữ liệu không rõ nguyên nhân.

Do đó khi dùng raid các công ty lớn thường thay toàn bộ hdd định kỳ sau vài năm sử dụng.

Em thiên về dùng raid 1 như một cách dự phòng data (Redundancy, backup kiểu nhà nghèo. Vì nó không đúng nghĩa backup)

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Ổ cứng nas cũ dùng được 5 năm rồi qua nas mới này xem nó được bao lâu nữa a . Trước đó nó nằm trong hệ thống camara chạy suốt năm . Nguồn ổn định là quan trọng sau đó là dùng liên tục chứ cất giữ ko dùng là mau hư a . :oops:

linh0983

Well-Known Member
Copy 3T nas cũ vào 3T nas mới chậm như rùa các bác. Chép xong lấy ổ nas cũ cho vào nas mới cái này thì chép nhanh a . Bác @TuanQuynhAudio lần này có wav nhé ! Tuyệt hơn nữa ngoài mqa bác @toi511 có thêm 500GB nhạc Deezer bác @tml3nr sưu tầm còn dư chỗ bác @mtminh lấp đầy luôn ạ ( nghe nói cover nhạc bác @mtminh sưu tầm đẹp lắm ) . :oops: :cool: ;)

do_long_khach

Well-Known Member
Cài Volumio vào ssd hay hdd bằng cách flash như với thẻ bình thường, kiếm cái hdd dock/box là được. Chỉ có điều cài xong, xài chán, muốn dùng lại hdd/ssd cài windows thì (tôi) ko biết làm cách nào (vì phân vùng chứa volumio nó cứ trơ ra, xóa, merge các kiểu ko được)? Giờ tôi đang có 1 ssd, 1 hdd trót cài Volumio, và chịu ko dùng cho mục đích khác được hic hic. Bác nào có cao kiến gì giúp với.

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Cài Volumio vào ssd hay hdd bằng cách flash như với thẻ bình thường, kiếm cái hdd dock/box là được. Chỉ có điều cài xong, xài chán, muốn dùng lại hdd/ssd cài windows thì (tôi) ko biết làm cách nào (vì phân vùng chứa volumio nó cứ trơ ra, xóa, merge các kiểu ko được)? Giờ tôi đang có 1 ssd, 1 hdd trót cài Volumio, và chịu ko dùng cho mục đích khác được hic hic. Bác nào có cao kiến gì giúp với.
Ca này dễ, bác dùng gpart hay phần mềm partition wizard gì đó là được.

linh0983

Well-Known Member
Mình cài Volumio mục đích thử nghiệm sau đó mình cài lại Xpenology chạy lại bình thường a . o_O

mtminh

Well-Known Member
Dùng mấy soft rồi, cả partition magic gì đó
Bác nhờ Win sửa. Quan trọng là Win còn nhận ổ đĩa vật lý hay không, các partition không thấy bỏ qua, thì các chương trình Partition xử được.
Gởi bác AOMEI Partition Assistant (Portable), không cần cài.
Không làm hư ổ, nhưng chọn nhầm ổ mất tiêu dữ liệu.

https://drive.google.com/file/d/1F9qGc-ae-E2MQX2ctMBsmXutw62z-6hN/view?usp=sharing

Click file PartAssist trong thư mục AOMEI cho chạy ct

-- Thấy ổ muốn xử lý, là Win nhận và làm tiếp những bước dưới. Còn không thì ngưng
-- Chuột phải vào chữ Disk 1, 2, 3...(chọn đúng Disk x, không được nhầm)
-- Chọn mục Delete all Partitions > Apply
-- Các bước tạo lại partitions, chắc bác biết.

Chỉnh sửa lần cuối:

TuanQuynhAudio

Well-Known Member
@linh0983:
- Cái minimServer làm chức năng UPNP server đó. Cái này quản lý thư viện nhạc, em thấy ngon hơn thằng MPD. MinimServer cần UPNP render đó bác.
- Bác copy nhạc giữa Nas cũ và mới qua con switch/rounter 100mbps thì phải. Nên tốc độ copy không cao. Trong khi đó cổng mạng nas buffalo của bác 1000mbps. Con nas mới cũng hỗ trợ 1000mbps thì phải. Bác kiểm tra lại xem. Nếu cả 3 con: nas mới, cũ và switch/router cùng hỗ trợ cổng mạng 1000mbps thì copy mới nhanh được.

tml3nr

Moderator
Ngoài lề tí ạ. Trưa nay em ghé Bose Cao Thắng tính nghe thử Bose Soundlink Mini 2 nhưng không có hàng. Gặp anh chủ giới thiệu bộ này cũng vui vui.

- Củ loa bass treble là của Bose. Thùng shop tự đóng. Giá một cặp loa khoảng 4tr luôn thùng.

- Đánh bằng ampli class D giá 3tr5. Phát online nhaccuatui bằng ipad qua dây 3.5mm. Em nghe thấy âm thanh khá hay so với giá.

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác @mtminh có gu nhạc em nghe hạp ạ
Lần trước còn lưu playlist bác gắn trong thẻ RuneAudio mod.
Bác còn playlist nào như vậy share cho anh em nhé.
Tiện thể hôm trước bác @chipno có share cho cái Audiolinux mà cài xong không chạy được.

Thanhvo31

Well-Known Member
Ngoài lề tí ạ. Trưa nay em ghé Bose Cao Thắng tính nghe thử Bose Soundlink Mini 2 nhưng không có hàng. Gặp anh chủ giới thiệu bộ này cũng vui vui.

- Củ loa bass treble là của Bose. Thùng shop tự đóng. Giá một cặp loa khoảng 4tr luôn thùng.

- Đánh bằng ampli class D giá 3tr5. Phát online nhaccuatui bằng ipad qua dây 3.5mm. Em nghe thấy âm thanh khá hay so với giá.

Em thấy bên Mộc thủy, Saigon stereo dạo này đang xả kho, nhiều hàng tốt phết. Hôm trước em có bê 1 cái amply Arcam A19 giá có 6.3tr nghe rất tốt.

Bên trên